เชิญชมรีวิวครั้งแรกในชีวิตบุ๋มบุ๋มค่ะ มีแต่แป้งๆๆๆๆๆๆ ^.+

0 40

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆ สาวๆจีบัน วันนี้บุ๋มมารีวิวแป้งในกรุให้ชมกันค่ะ

ต้องขอโทษสาวๆในกรุ๊ป bb นะคะ ทีี่มารีวิวช้าไปวันนึงจ้ะ เพราะ

เมื่อวานงานเข้าพอดีค่ะ ยุ่งเลยจ้ะ เลยไม่มีเวลา วันนี้เลยมาจัดให้

เต็มที่เลย มาดูกันเลยจ้าาาา 

ให้ดูรูปก่อนนะคะ บุ๋มไม่ได้ใช้เบสและรองพื้นค่ะ
ส่วนใหญ่จะใช้แป้งฝุ่นอัดแข็งและแป้งผสมรองพื้น โดยใช้วิธีใช้แปรงปัดเท่านั้นค่ะ

1. แป้งม้าโยก ตลับม่วง ผสมรองพื้น เบอร์ 23 ค่ะ

เนื้อแป้งเนียนเบา ไม่ปกปิดเท่าไหร่ค่ะ สีของแป้งออกเหลืองนะคะ

ไม่คุมมัน พอตกบ่ายแป้งเริ่มหายเหมือนกัน หมองลงด้วย แต่ถ้าเทียบ

กับราคาที่ไม่แพงแบบนี้ ก็โอเคเลยนะคะ เพราะซื้อมาเกือบสามร้อยเท่านั้นค่ะ

2. (รีฟิว) แป้งม้าโยก ตลับเงิน ไม่ผสมรองพื้น เบอร์ 23 ค่ะ

เนื้อแป้งเนียนละเอียดดีค่ะ ตบแล้วเนียนเลย แต่ฉุนกลิ่นน้ำหอมจัง

ไม่ค่อยชอบเลย แต่เนื้อมันโอเคมากๆ เลยให้อภัยเรื่องกลิ่นได้ค่ะ

สำหรับบุ๋มมันไม่คุมมันเลย ตกบ่ายเริ่มเยิ้ม แป้งเริ่มหาย ถ้าซับหน้า

แล้วเติมแป้งใหม่ จะเด้งเหมือนเดิมจ้ะ

3. Paula's Select Soft Pressed Powder สี Light Beige

เป็นแป้งฝุ่นอัดแข็งเนื้อบางเบา เหมาะลงต่อจากรองพื้นค่ะ เนื้อแป้ง

เนียนบางใส คุมมันนิดหน่อย ไม่ผสมน้ำหอมค่ะ ถือว่าใช้ดีมาก หน้า

ใสกิ๊กเลยทีเดียวจ้ะ ไม่อุดตันอีกด้วยเจ้าาาาา

4. DiorSnow ขอเปรียบเทียบรุ่นใหม่กับรุ่นเก่าที่ชอบมากกว่าค่ะ

รุ่นเก่า Diorsnow pure spf 25 - PA+++ (ตลับขวา)

ใช้ดีมากๆๆๆๆค่ะ ชอบมากๆ เนียนปกปิด เข้ากับผิวดีมาก ยิ่งเหงื่อออก

ยิ่งดูผ่อง มีออร่า แต่เนื้อแป้งเมื่อทาแล้วออกจะหนาหน่อยค่ะ มีกลิ่นหอม

อ่อนๆ รวมๆแล้วปลื้มมาก แต่รุ่นนี้ไม่ผลิตแล้ว เค้าเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่แล้วค่ะ

รุ่นใหม่ Diorsnow white reveal makeup spf 30 - PA+++ (ตลับขวา)

ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ค่ะ สีเเป้งขาวเว่อๆอ่ะค่ะ เนื้อแป้งจะเบาบางขึ้นกว่ารุ่น

เก่า ปกปิดระดับนึง มีกลิ่นหอมอ่อนๆค่ะ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบนะคะ เพราะ

ทาแล้วหนืดๆหน้ายังไงไม่รุ้ พอเหงื่อออกนี่รู้สึกเหนียวๆหน้ามาก ใช้แล้ว

เป็นสิวอุดตันอีก เฮ้อออ...ยกให้แม่ไปเเล้วค่ะ

5. Estee Lauder AeroMatte Ultralucent Pressed Powder

เป็นแป้งฝุ่นอัดแข็งที่เนื้อนุ่มเนียน กลืนไปกับผิวมากกกๆๆๆๆๆๆ เลิฟมากค่ะ

แต่ไม่คุมมันนะคะ ตกบ่ายหน้าจะออกเนียนๆมันๆ หมองหน่อยๆ 555 และ

แอบเซ็งตรงที่มันแอบบหมดเร็วไปหน่อยค่ะ

6. Lola Pressed Powder สี Porcelain

แป้งฝุ่นอัดแข็งเนื้อบางเบา ใสๆ ไม่ปกปิดใดๆ ทาตอนแรกๆ อาจจะดูวอกๆ

หน่อยนะคะ แต่สักพัก มันจะเนียนเข้ากับผิวเอง โดยส่วนตัวชอบแป้งโลล่า

มาก (ดูจากตลับที่มีมากมายยยยย) จะใช้ทาเดียวๆเลยค่ะ เพราะทำให้ผิวหน้า

ดูผ่องเป็นธรรมชาติ ดูสุขภาพดี แถมไม่อีกตันรูขุมขนอีก เพราะมีอณูเล็กกว่า

แป้งปกติถึง 3 เท่าค่ะ คือไม่เคยเป็นสิวจากแป้งตัวนี้ค่ะ  ไม่คุมมันเท่าไหร่นะคะ

ตกบ่ายอาจจะต้องซับหน่อยค่ะ ปัญหาคือ พอเปลี่ยนแพ็คเกจเป็นสีดำแล้ว สีแป้ง

กลับขาวเว่อขึ้นมาก เหมือนเอาปูนขาวทาหน้าเลยยยยยค่ะ คงต้องเลิกคบกันก็

คราวนี้ล่ะค่ะ เหอะๆ

7. Chanel Mat Lumiere Spf 10

ลูกรักของบุ๋มตอนนี้เลยค่ะ เนื้อแป้งเบานะคะ ไม่หนา แต่ปกปิกค่ะ คุมมันดีมาก

แป้งเกาะหน้าดีค่ะ ไม่หลุดง่ายๆ บ่ายๆแอบซับตรงจมูก ก็ไม่หลุดค่ะ ไม่เป็นคราบ

ระหว่างวันด้วย ชอบมากกกๆๆๆๆค่ะ สีแป้งไม่เปลี่ยนระหว่างวัน คือ ตอบโจทย์
เราได้เกือบทุกข้อ Perfect!

8. Benefit some kind-a gorgeous 

เป็นรองพื้นเทียมนะคะ พอปาดไปที่หน้าแล้วเนื้อครีมบางๆจะเปลี่ยนเป็นเนื้อแป้งค่ะ

ไม่มีส่วนผสมของน้ำมันค่ะ รู้สึกชอบนะคะ เพราะทาแล้วหน้าจะเนียนๆ ผิวดูเนียน

กลืนๆกันทั้งหน้าค่ะ ดูจากตลับสีอาจจะดูเข้มนะคะ แต่พอทาลงบนผิว มันจะกลืนไป

กับสีผิวของเรา ไม่หมองนะคะ จะออกเนียนๆ เราอาจจะปัดแป้งฝุ่นทับอีกทีก็ได้ค่ะ

ตกบ่ายต้องซับมันบาง แต่ก็โอเคค่ะ ยังเนียนอยู่ ชอบค่ะ ต้องมีติดบ้านไว้

9. DiorSkin  Loose Powder

เคยใช้ตั้งแต่รุ่นก่อนเปลี่ยนแพ็คเกจค่ะ ซึ่งจะเป็นตลับแถมแปรงแต่พกพาไม่ได้

แต่รุ่นใหม่นี้ไม่มีแปรงแล้วนะคะ ตลับจะพกพาได้และเเถมพัฟมาให้ แป้งฝุ่นดิออ

ตัวนี้จะมีวิ้งนิดๆ รู้สึกว่ารุ่นใหม่กลิ่นหอมแรงขึ้นกว่ารุ่นก่อน แต่เนื้อแป้งยังเหมือน

เดิมค่ะ บางใส อมชมพู บุ๋มผิวขาวเหลืองอมชมพูนิดๆนะคะ พอปัดแป้งตัวนี้ หน้า

จะผ่องๆขาวอมชมพูค่ะ ปัดแล้วสีผิวหน้าดูสวยดีค่ะ แต่เสียดายตรงที่มันไม่คุมมัน

ตกบ่ายก็มันซะแล้ว อากาศร้อนๆแบบนี้ แป้งตัวนี้ไม่เหมาะเเน่ค่ะ เยิ้มแน่เลย เพราะ

บุ๋มเป็นคนหน้ามันค่ะ

10. Make Up Forever HD High Definition Powder

เป็นแป้งฝุ่นสีขาว คุมมันเป็นเลิศค่ะ ปัดหลังลงรองพื้น หรือหลังจากแป้งผสมรองพื้น

ก็ได้ค่ะ คุมมันดีนะคะ รู้สึกว่า พอปัดตัวนี้แล้วทำให้สีแป้งไม่เปลี่ยนระหว่างวันด้วย

ปลื้มค่ะ

11. KMA White up oil free Spf 25 PA++

เป็นแป้งผสมรองพื้นราคาประหยัดคุณภาพเยี่ยมค่ะ เนื้อเเป้งเบาและละเอียดดีค่ะ

ปกปิดได้น้อยมากนะคะตัวนี้ คุมมันเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้มากเท่าไหร่ บ่ายๆสี

แป้งดูดรอปลงไปบ้าง แต่ในราคาไม่แพงแบบนี้ ถือว่า เยี่ยมเลยค่ะ ไว้ใช้ในวันสบายๆ

ไปไหนไม่ไกลบ้านไรงี้ 

12. แป้งผสมรองพื้นจากคลินิกหมอ ค่ะ

เป็นเเป้งผสมรองพื้นที่ซื้อจากคลินิกคุณหมอที่ไปรักษาสิวค่ะ รู้สึกแปลกใจมาก เพราะ

ใช้ดีสุดๆ เหมือนเเป้งราคาแพงๆเลย เพราะสีผิวหน้าบุ๋มเข้ากับสีแป้งพอดีด้วยค่ะ ทา

แล้วเลยเนียนเข้ากับผิวดีมากๆ มันดีตรงที่ใช้แล้วไม่เป็นสิวอุดตันน่ะค่ะ เพราะเป็นคน

ที่ ถ้าใช้แป้งไม่ถูกกับตัวเอง สิวอุดตันจะขึ้นระหว่างวันทันที แต่แป้งตัวนี้ใช้แล้วไม่เป็น

บ่ายๆสีแป้งก็ไม่ดรอปนะคะ แต่มันไม่ได้คุมมันอะไรเท่าไหร่ๆ แต่ก็โอเคค่ะกับคุณภาพ

เพราะราคาไม่ได้เเพงอะไร

13. แปรง i.d. Bare Escentuals flawless face

เป็นแปรงที่ใช้กับพวก mmu น่ะค่ะ แต่บุ๋มใช้เเปรงนี้มาปัดแป้งค่ะ คือหน้าบุ๋มอุดตันง่าย

และเป็นสิวง่ายค่ะ เลยไม่อยากลงแป้งเยอะหรือหนา จึงใช้แปรงปัดมาตลอด ใช้แปรง

mmu นี่ล่ะค่ะ ปัดๆวนๆ ผิวจะดูเนียนๆมาก เนื้อแป้งจะกลืนไปกับผิวหน้ามากๆค่ะ

ดูเป็นธรรมชาติดีๆ ตั้งแต่ใช้แปรงปัดแป้งเนี่ย ทำให้ลดปัญหาเรื่องสิวอุดตันไปได้เยอะ

เลยค่ะ 

ขอบคุณนะค๊าาาาา ที่เข้ามาชมกัน มีคำถามใดๆ ถามไว้ได้เลยนะจ๊ะ

เดี๋ยวบุ๋มเข้ามาตอบจ้า บับบาย จุ๊ฟคิสค่ะ ^.+

bumsassygirl

bumsassygirl

FULL PROFILE