1 มล. เท่ากับกี่กรัมหรอคะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ

เคยไปอ่านบอร์ดเก่าๆของจีบัน เห็นมีคนบอกว่า

1000 ml. = 1000 g

ก็เลยไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไง อันไหนมากกว่ากัน

แล้ว มล. มันอ่านว่ามิลลิกรัมใช่ไหมคะ??

แล้วที่บอกว่า กรัม คือน้ำหนัก

มล.คือปริมาตร

นน.กับปริมาตรมันต่างกันยังไงคะ - -

ไม่เข้าใจ
 1 mg = 10-3g = 0.001 g ค่ะ เบามาก

มิลลิกรัมเป็นน้ำหนัีกค่ะ กรัมก็เป็นน้ำหนักค่ะ

สมมติว่ากล่องใบหนึ่ง กว้าง 2 เมตร ยาว 2 เมตร สูง 2 เมตร เราสรุปได้ว่า กล่องใบนี้มีปริมาตร 2*2*2 = 8 m3 (CUBIC METER/ลูกบาศก์เมตร) แต่กล่องอาจจะมีน้ำหนัก 10กิโล 5 กิโล อะไรก็ได้ แล้วแต่วัสดุค่ะ 

งงกว่าเดิมอีก กรรม - -

ไม่น่าเกิดมาโง่คณิตเลย

แหงะ ฮ่าๆๆๆ ทำไมงงล่ะคะ 
หน่วย ลิตร ใช้กับของเหลว (สารต่างๆที่เป็นน้ำๆ หรือพวกโลชั่น) วัดเป็นปริมาตร.. เช่น พวก cleaser, make up remover
หน่วย กรัม ใช้กับของแข็ง วัดเป็นปริมาณ หรือมวล เช่น พวก แป้งฝุ่น, แป้งตลับ, eye shadow

เนื่องจากเป็นการวัดที่ต่างกัน คือ วัดปริมาตร กับการวัดมวล... ดังนั้นนำมาเทียบกันไม่ได้ค่ะ
ml เป็นหน่วยของปริมาตร อ่านว่า มิลลิลิตร..อืม...เรียกว่าเป็นของเหลวดีกว่ามั้ย จะได้เข้าใจง่าย
1 ลิตร มีค่าเท่ากับ 1000ml

g เป็นหน่วยของน้ำหนัก อ่านว่ากรัม อืม..เหมือนเอาไปชั่งได้น้ำหนักเท่าไหร่...

ส่วนที่น้องเขียนมา 1000ml =1000g นั้น ถ้าเป็นน้ำอ่ะ...เท่ากันค่ะ...น้ำ1000ml จะหนัก 1000g
ทำไมถึงเท่ากัน...ก็เพราะว่าน้ำมีค่าความหนาแน่นเป็น 1
ความหนาแน่นคืออะไร...ตามสูตร ความหนาแน่น = น้ำหนัก/ ปริมาตร
เพราะฉะนั้น 1000/1000 เท่ากับหนึ่งพอดี

แต่ถ้าเป็นของเหลวชนิดอื่น เช่น..น้ำมัน ก้อนหิน หรือ สารอื่่นๆ..ค่าความหนาแน่นก็ต่างกันไป
นั่นเป็นเหตุผลให้ ทำไมน้ำมันถึงลอยแยกชั้นกับน้ำ (เพราะน้ำมันมีความหนาแน่นน้อยกว่าน้ำ) หรือ ก้อนหินจมน้ำ (เพราะก้อนหินมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำ)

ทีนี้ถ้าน้องจะใช้กับเครื่องสำอางค์.....เอาคร่าวๆว่า สมมติว่ามันเท่่ากันละกัน (คือสมมติว่ามันเป็นน้ำ)
โดยปกติแล้วถ้าเป็นเนื้อครีม เค้าจะมีหน่วยเป็นกรัม แต่ถ้าเป็นของเหลว จะมีหน่วยเป็นมิลลิลิตร...

เข้าใจมั้ยคระ.....

คือ อย่างนี้นะคะ ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับหน่วยก่อน

มล. (หรือ ml.)  คือ มิลลิลิตร (millilitre)  ซึ่งเป็นหน่วยวัดของปริมาตร ค่ะ

แล้ว กรัม (หรือ g ; gram) เป็นหน่วยวัดน้ำหนัก (หรือหน่วยของมวลนั่นเอง)

โดยในกรณีที่เป็นน้ำบริสุทธิ์ หากอ้างตามสูตรมาตรฐาน ดังต่อไปนี้

ความหนาแน่น = มวล/ ปริมาตร  [ หรือเขียนย่อๆ ว่า D = M / V ]

แล้วทีนี้จากการทดลองที่เค้าพิสูจน์กันมานมนานกาเลพบว่า น้ำเนี่ย มีความหนาแน่นเท่ากับ 1 g/ml

ดังนั้นถ้าหากเราต้องการทราบปริมาตรของน้ำที่ 1 g (มวล = 1 g)

จึงแทนค่าลงไปในสูตรข้างต้นเพื่อหาปริมาตร (V)

จะได้ว่า

1 g/ml = 1 g / (V)  --> กลับสูตรหา V

จะได้ V = 1 g / 1 g/ml --> กลับเศษส่วน และตัดหน่วย ออกมา

จะได้ผลลัพธ์ เท่ากับ  V = 1 ml

ดังนั้น จึงกล่าวได้ว่า ปริมาตร (V) ของน้ำ 1 ml นั้น มีค่าเท่า 1 กรัม

หรือ 1 ml = 1 g นั่นเอง ค่ะ

จึงอ้างได้ว่า 1000 ml = 1000 g นั่นเอง (ดังที่คุณตั้งคำถามไว้)

แต่เด๋วก่อน

การที่เราเทียบหน่วยแบบนี้นั้น ก็ไม่ได้หมายความว่าสารใดๆ ในโลกนี้มีค่า 1000 ml = 1000 g เสมอไป

ทั้งนี้จากสูตรหาความหนาแน่นที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น

จะเห็นได้ว่า มวล และปริมาตร ต่างก็ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นด้วยกันทั้งสิ้น

เมื่อเราแทนค่าคุณสมบัติของสารใดๆ ก็ตามในสูตรดังกล่าวนั้น

สารใดๆ ที่ว่า ก็จะมีความเหลื่อม หรือความคลาดเคลื่อนของค่าที่ได้ต่างกันไปค่ะ

เช่น ในกรณีของกลีเซอรีนซึ่งมีความหนาแน่น 1.3 x 106 g/ml ก็จะทำให้ค่ากรัม/ปริมาตร มีค่าแตกต่างไปด้วย

(ลองใช้สูตรข้างต้นคำนวณดูค่ะ --> แต่อย่าลืมระวังหน่วยด้วย)

แต่ที่เค้านิยมแทน 1000 ml = 1000 g ก็เพราะเค้าอ้างอิงจากน้ำบริสุทธิ์นั่นเอง

และจุดประสงค์หลักที่เทียบค่าเป็นอย่างนี้ก็เพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจ

สำหรับบุคคลทั่วไปที่ไม่ได้ต้องการความละเอียดมากมายนัก

แต่ในกรณีของการวิจัยเรื่องนี้ถือเป็นเรื่องที่สำคัญมากค่ะ โดยเฉพาะการหาความเข้มข้นของสาร ฯลฯ

สรุป --> 1000 ml = 1000 g นั้น เค้าไว้ใช้เพื่อคาดคะเนเทียบค่าน้ำหนักกับปริมาตรคร่าวๆ เองค่ะ

ปล. ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย (หวังว่าคงช่วยให้ความกระจ่างได้ไม่มากก็น้อยนะคะ)

^___^
สุดยอด น้องจขกท.ตกใจแน่เลยค่ะ 
เหมือนหลงเข้ามาสถาบันกวดวิชา
ป๊าดดดด -*-
ปวดหม๋อง
 ตกใจแทน แต่เก่งจริงๆ ค่ะ 
เข้าใจได้แจ่มแจ้ เลยคะ
1 ml = 10 ยกกำลัง -3 มันปวดหม๋องงงง
แต่ 1m = 1000ml จะไม่ง่ายกว่าอ๋ออออ
หรือยังไง
1000 กรับ เท่ากับ 1 กีโลกรัม ใช่ไหมครับ .. ถามแบบ โง้ ๆ ^^

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น