ถามสาวๆเรื่องสูตรบำรุงผม

เราเป็นคนผมแห้งเสียมาก+ผมเส้นใหญ่ เนื่องจากยืดผมมาแล้ว 2 ครั้ง (ผมมันหยักศกอ่ะ)
ขนาดใช้น้ำมันมะพร้าวแล้ว ยังเอาไม่อยู่เลย บำรุงสุดชีวิตก็ยังไม่ดีขึ้นอยากถามสาวๆจีบันว่าเคยบำรุงผมโดยใช้สูตรจากธรรมชาติกันบ้างมั๊ย แล้วได้ผลหรือไม่
เช่น ใช้ไข่แดง+มายองเนส ,หมักด้วยเบียร์ ฯลฯ
หรือใครมีสูตรอะไรแนะนำบ้าง ที่ช่วยให้ผมนิ่มขึ้น ดูมีชีวิตชีวา ช่วยหนูด้วยยยยย  "-"
ใช้ครีมหมักผมของลอรีอัล สิคะ
คุ้มจริงๆนะ

เราก็ผมแห้งอย่างแรงและร้ายกาจมากค่ะ 
แต่ใช้น้ำมันมะพร้าวหมักนะค่ะ แนะนำลองหมักแล้วนอนสิค่ะ (เราใช้หมวกคลุมผมคลุม แล้วก็นอนค่ะ) ตื่นมาสระแล้วผมนิ่มขึ้นจิงจิงค่ะ ลองเพิ่มระยะเวลาในการหมักดูน้า

ล่าสุดซื้อโลแลนกระปุกเขียวมาใช้ค่ะ ผมนิ่มดีหอมด้วย (อันนี้เพื่อนแนะนำให้ใช้ เลยซื้อมาลองใช้ดู
) กระปุกนึงไม่แพงด้วยจ๊ะ ไม่ถึงร้อย

ลองดูนะค่ะ

เราจะหมักน้ำมันมะกอกทุกวันที่สระผมอ่ะค่ะ

แล้วบางวันถ้าไม่ขี้เกียจ จะผสม ไข่แดง น้ำมันมะกอก น้ำผึ้ง หมักหมค่ะ เวลาเราหมักเราจะทิ้งไว้เป็นชม.เลย

ส่วนบางวันถ้าเหนื่อยมาสระผมไม่ไหวแล้วก้อจะหมักนอนเลยค่ะ เช้ามาสระผมจะดูมีน้ำหนักขึ้น ทำติดต่อกันมาเป็นเดือนแล้วค่ะ ผมดีขึ้นกว่าตอนแรกเยอะเลย มันเสียเพราะทำสีนะค่ะ

เราเคยผมตรงมีน้ำหนัก หลังๆผมแห้งฟูจนเพื่อนทัก เลยใช้โลแลนกระปุกเขียว มี 2 สูตร สูตรผมทำสี กับผมเสีย เราใช้สูตรหลัง เห็นคนใช้เยอะ

หลังสระผมแล้วผมแห้งหมาดก็ควักครีมมาชโลมให้ทั่วแล้วเหน็บไว้บนหัว

แล้วเอาผ้าขนหนูชุบน้ำร้อน (ของเราล่อน้ำเดือดเลยแหละ) พันผม เอาหมวกอาบน้ำครอบอีกที

ครบ 15 นาที ก็ไปสระออก เช็ดให้แห้งหมาด ไม่เป่าผม เด๋วฟู ปล่อยให้แห้งเอง ใช้หวีซี่ห่าง ผมนิ่มมาก กลิ่นหอมด้วย ผมฟูน้อยลง ตอนนี้ใช้ไปได้ 2 อาทิตย์แหละ ติดใจมาก

ตอนนี้ใช้สลับกับลอรีอัลสูตรผมเป็นประกาย แต่ชอบโลแลนกระปุกเขียวมากกว่า แปลกที่ว่าเป็นรังแคมาตั้งแต่เด็ก พอใช้โลแลนแล้วรังแคหายนี่ งง -*-

คล้ายคนอื่นนะคะ

แนะนำเป็นน้ำมันมะกอกหรืออะไรก็ได้ที่รู้สึกว่าใช้แล้วดี (น้ำมันธรรมชาติ พวกน้ำมันงา น้ำมันมะพร้าวนะคะ) แล้วหมักไว้ให้นานเกินหนึ่งชั่วโมงแล้วสระออกค่ะ

อ่อ... ไม่แนะนำให้หมักข้ามคืนค่ะ (ถ้าข้ามคืนห้ามใส่หมวกอาบน้ำนอนเด็ดขาด ร้อนเกินไปค่ะ ถ้าข้ามคืนจริงๆก็ชโลมไว้เฉยๆก็พอ)

ยี่ห้อแนะนำ... "จำปาทอง" ค่ะ
วันก่อนไปดูที่โลตัส ขวด 50 ml นี่ 9 บาท (อีกยี่ห้อหนึ่งประมาณสามสิบบาท)

ไม่ได้แนะนำเพราะราคาถูกนะคะ แต่แพรวใช้ตั้งแต่เป็นเด็กเบบี๋เลย
คุณพ่อคุณแม่เล่าว่าแพรวผมน้อยมาก กลัวคนอื่นนึกว่าเป็นเด็กผู้ชาย เลยใส่หมวกให้ตลอด ก็เอาน้ำมันมะกอกมาบำรุงผมอ่ะค่ะ

ส่วนที่แพรวจำความได้เองก็ประมาณสามขวบที่ว่ายน้ำทุกวัน ก็ต้องชโลมผมด้วยน้ำมันมะกอกยี่ห้อนี้ก่อนใส่หมวกว่ายน้ำอ่ะค่ะ ว่ายทุกวันแต่ผมไม่เสียเลยค่ะ ^^

เรายืดผมมาตลอดเหมือนกันคะ ปีที่แล้วอาการหนักเพราะทำสีด้วย แต่เราค้นพบว่า เราใช้ลอรีอัลแฮร์สปาแทนครีมนวดผมช่วยลดอาการผมแห้งได้ดีมากเลยคะ แล้วตอนนี้มาพบอีกตัวที่ใช้ได้ผลดีเช่นเดียวกัน ของ ลอรีอัลแอลแซฟ สีชมพู เป็นตัว Hair treatment ใช้ได้ผลดีเช่นกันคะ ที่เราแนะนำผลิตภัณฑ์พวกนี้เพราะว่า เราเคยลองวิธีธรรมชาติแล้วใช้เวลาค่อนข้างนานคะ (ในการทำแต่ละครั้ง) แต่ประหยัดดี แต่ที่เราใช้อยู่ค่อนข้างสะดวกทำได้ทุกครั้งที่สระผมคะ แล้วผมฟื้นตัวค่อนข้างเร็วอีกด้วย แต่ข้อเสียคือ แพงกว่าหน่อยคะ ยังไงก็ลองเลือกดูนะคะ

เค้าว่าน้ำมันมะกอกยี่ห้อจำปาทองดีจิงๆนะ ผมเค้าแห้งเพราะเค้ารีดผมทุกวันเลยยิ่งตอนนี้นะกลุ้มใจมากๆๆไปดัดผมมาผมยังกะสก็อตไบรท์เลยเครียดก็เลยหมักผมด้วยน้ำมันมะกอกนี่แหละ ก็ดีขึ้น เดี๋ยวจะยืดกลับแล้วคงต้องซื้อมาตุนเลยมั้งเนี่ย แต่ราคาถูกดีนะแค่ 8 บาทเองค่ะ
เมื่อก่อนผมเสียมากเหมือนกันเพราะยืดผมมา ยืดได้ 4เดือน มันก็หยิกหยอยเปงฝอยขัดหม้อเลยหุหุ หยิกก่าตอนยังม่ายทำไรซะอีก เราหมักน้ำมันมะพร้าวก่อนสระ พอสระเสร็จก็ลงทรีทเม้นของโลแลนกระปุกเขียวอะ แต่เราจาผสมน้ำผึ้งกะน้ำมันมะพร้าวลงไปในทรีทเม้นด้วยเพื่อนๆลองดูนะ ตอนนี้ผมเรานุ่มลื่นขึ้นมั๊กๆขอบอก
ตอนนี้ใช้ลอลีอัล ปารีส แอลแซฟ ขวดสี้ชมพูอยู่ผมนุ่มดีมากจ่ายแพงนี้ดนึงแต่คุ้มตอนนี้กำลังจะซื้อครบเซ็ตครบสีไปเลย
ใช้โลแลน กระปุกเขียวเหมือนกานงิ จากที่ผมแห้งแตกปลาย ผมแตกปลายน้อยลง ผมมีน้ำหนักมากขึ้น
ใช้ทรีตเมนท์ของลอรีอัลซิดีมากๆๆเลย แต่อบไอน้ำจะยิ่งดีผมนุ่มหอมด้วย
เห็นด้วยๆๆ เอลเซฟสีชมพู ใชแล้ว ดีมากๆๆเลย
มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพผมหรือหนังศีรษะของแต่ละคนควรปรับเปลี่ยนกันไปแต่ที่จะให้ดีควรเป็นสวนผสมที่มาจากธรรมชาติเป็นดีที่สุดถึงจะให้ผลช้าแต่ก็ปลอดภัยนะคะ
เราก้อผมเสียเหมือนกัน เสียจากการทำสีผมบ่อย ก่อนอื่นเราต้องดูก่อนนะว่าผมของเราเสียจากสาเหตุใด มันมีทั้งเสียจากการทำสี,,,ยืด,,,ดัด,,,หรือไดร์/รีดบ่อย เราก้อต้องใช้ครีมบำรุงให้ตรงจุดนะ เพราะเดี๋ยวนี้เค้ามีครีมบำรุงหลายแบบเลย ตอนนี้ที่เราใช้อยู่ก้อของโลแลนกระปุกสีเหลือง(สูตรสำหรับผมไดร์/รีดบ่อยๆ) แล้วก้อกระปุกสีขาว(สูตรสำหรับผมแห้งเสียจากการทำสี) 2สูตรเลยนะ เวลาเราจะหมักผมก้อเอาถ้วยมาใบนึงแล้วตักทั้ง 2 สูตรใส่ถ้วยอย่างละช้อน คนให้เข้ากันแล้วเอาเม็ดวิตามินที่เค้าขายกันตามตลาดเม็ดเล็กๆ เม็ดละ 5-10 บาท นี่แหละเอามาบีบใส่ด้วยสักหนึ่งเม็ด แล้วคนให้เข้ากันพอสระผมเสร็จก้อเอาครีมที่เราผสมไว้มาหมักผมไว้เลยจะหมักเป็นนาทีหรือชั่วโมงก้อได้แล้วแต่เรา รับรองผมสวยแน่ๆๆจ้า
เราเปนคนที่ผมยาวช้ามากๆ
แต่ก้อดันชอบปรับเปลี่ยนทรงตามแฟชั่นตลอด
เราทั้งยืด ดัด ทำสีตลอด
ถึงเรายืดผมไปยังไงเราก้ออดหนีบมันไม่ได้
มันก้อจะทำให้ผมเสียสาหัสมากๆๆๆๆๆๆ
เราก้อเอาใหม่เริ่มต้นใหม่........................
เราเริ่มตอนปิดเทอมใหญ่นะเพราะว่า
เราจะไม่หนีบผมเลยปล่อยมันไม่สวยก้อช่าง
เราทำทุกอย่างที่ว่าดีเพื่อบำรุงผมตัวเอง
แต่ของแบบนี้ต้องบำรุงจากภายในด้วยนะ
1.เราเลยทานผักผลไม้มากๆ ทานพวกงาดำเยอะ(ดีน่าไงตอนแรกไม่อร่อยเลยแต่ต้องแค้นอยากสวยค่ะ...อิอิ)
2.เพื่อนๆลองนอนห้อยหัวดูสัก 1 นาที เพื่อให้เลือดได้ไปเลี้ยงสมอง
3.เวลาสระผมก้อนวดศรีษะตัวเองนะแต่ถ้าไปร้านเราจะบอกให้ช่างนวดนานๆหน่อย(ก้อหาร้านที่ประจำแล้วกันเด๋วเค้าจะด่าเอา)
4.อะไรที่ว่าดีใช้หมด ไม่ว่า โยเกิร์ด น้ำมันมะกอก ไข่แดง เบียร์ ทรีทเมนท์นานาชนิด เอาเป็นว่าทุกอย่างที่สามารถหาได้อ่ะค่ะ ทุกอย่างบำรุงได้จิงๆนะที่เพื่อนๆบอกมาข้างบนก้อดีหมดแหละ
5.ผมเรายาวไวกว่าเดิมแหละดูสุขภาพดีขึ้นมากเลย
6.เราตัดสินใจไปดัดเพื่อจะได้ไม่ต้องหนีบให้มันเสียอีกตอนนี้อยู่ตัวแล้วดีมากๆ***อ้อเพื่อนๆเราแนะนำครีมบำรุงผมนะดีมากๆๆๆแต่แพง อาวียองซ์. 470 บาท
150 มล.แต่ของเค้าดี(เห็นว่าดีเลยแนะนำกันนะหัวอกเดียวกานนนทั้งน้านนน)***
ใช้ยาคุมหมักผม สลับกับ ทรีทเม้นขอลลอรีอัล สีชมพูอ่ะ แล้วก็ซื้แว๊กมาแว๊กด้วย

1.ยาคุมซื้อแผงละ 20 บาทเอง เอาแต่เม็ดสีขาวใช้ทั้งแผงต่อ 1 ครั้ง เอามาแช่น้ำให้พองแล้วบดจากนั้นผผสมทรีมเม้นหมักทิ้งไว้ ครึ่ง ชม. สูตรนี้ทำอาทิตย์ละครั้ง

2.ทรีทเม้นลอลีอัล สีชมพู หมักหลังสระผมทุกครั้งทิ้งไว้ ครึ่ง ชม.

3.แว๊กผม ใช้ของ Lifford Paris ขวดสีแดงอ่ะเลือกแบบแว๊กเงาเฉยๆ ใช้หมักผมหลังหมักกับทรีทเม้น อาทิตย์ละ 3 ครั้ง

ตอนนี้ผมลื่นขึ้นมากจากเมื่อก่อนเป็นไม่กวาดเลยนั่งรถทีผมสางไม่ออกเลย
ใช้มา 3 อาทิตย์แล้วดีขึ้นทันตาเห็นเลยล่ะ
ของเราดีมาก ๆ อยากให้ลองใช้ดู ใช้ว่านหางจรเข้ ตัดทิ้งไว้แล้วแช่น้ำ 15 นาทีเพื่อล้างพิษสีเหลืองออก จากนั้น ปอกเปลือก ล้างเมือกให้สะอาด นำมาปั่นให้ละเอียดจนเป็นวุ้น พักไว้ นำมะกรูด 4-5 ลูกไปต้มคั้นน้ำพักไว้ จากนั้นนำมาผสมกันด้วย น้ำมันมะกอก 2 ช้อน วิตามินที่ขายเป็นเม็ด 2 เม็ด (น้ำมะกรูดกับวุ้นว่านหางจรเข้ต้องใส่ปริมาณที่เท่ากันนะค่ะ) นำมาคนให้เข้ากัน หมักผมช่วงแรก อาทิตย์ละ 1 ครั้ง 1-2 ชั่วโมง จากนั้น เดือนละ 2 ครั้ง แต่ส่วนผสมเรากว่าจะหาได้ยากลำบากมาก แต่ดีมาก ๆ เลย วิธีการหมัก ก็ล้างผมให้สะอาด ล้างเฉย ๆ นะ เช็ดให้หมาด ๆ แล้วชโลมให้ทั่วเส้นผมทิ้งไว้ แค่นี้ก็สวยแล้วล่ะจ้า
เราใช้น้ำมันมะกอกจำปาทองเหมือนกัน ใช้แล้วดีจริงๆนะ
เราจะเอาน้ำมันมะกอกหมักผมประมาณ10-20นาทีก่อนสระผมอ่ะ
พอสระผมเสร็จก้อชโลมครีมนวดผมหรือทรีทเม้นอีกที (ยี่ห้ออะไรก้อได้)
เรารู้สึกว่าผมเราดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมากเลย จนมีคนทักอ่ะ
เพราะดูผมมีน้ำหนัก เป็นเงางาม ไม่แห้งฟูเหมือนแต่ก่อน
เพราะเราทั้งไปยืด ดัด ทำสี สารพัดเลย
ยังไงก้อลองดูละกานนะคะ ไม่ยุ่งยากด้วยจ้า
น้ำมันมะกอกยี่ห้อจำปาทองนี่ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างหรือคะ
บอกหน่อยนะคะ
จะได้ไปหาซื้อมามั่ง
เพราะผมเราก็แห้งเสียเหมือนกัน
น้ำมันมะกอกแรกๆ ใช้ดีจิงๆ นะแต่พอนานๆ ก้อไม่เหนผลแล้วอ่ะ

ทำงัยดี ผมไม่ไหวแล้ว T_T
น้ำมันมะกอกแรกๆ ใช้ดีจิงๆ นะแต่พอนานๆ ก้อไม่เหนผลแล้วอ่ะ

ทำงัยดี ผมไม่ไหวแล้ว T_T
เราใช้น้ำมันมะกอก+น้ำมันมะพร้าวหมักผมก่อนสระ 1ชม.แล้วสระผมปกติแล้วหมักด้วยทรีทเม้นต์ อีก 10 นาที แล้วล้างออก เช็ดผมให้แห้ง ห้ามเป่ากับไดร์เด็ดขาด แล้วหมักด้วยนำมันมะกอก+น้ำมันมะพร้าวทิ้งไว้ทั้งคืน สระตอนเช้าผมนิ่มมากเลย ลองทำดูนะ เพราะผมเราช็อตมากๆ ทำสูตรนี้ 2 อาทิตย์ ดีข้นชัวร์ ขอบอก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again