ทารองพื้น+แป้งฝุ่นแล้วเป็นคราบ

เพิ่งจะทดลองใช้รองพื้น แล้วตามด้วยแป้งฝุ่น พอตอนเที่ยงถ้าเจออากาศร้อนมีเหงื่อออก ส่งกระจกดู หน้าเหมือนงูเลยหงะ มันเป็นคราบทำยังไงดีช่วยด้วยยยย จ้า
ใช้รองพื้นหรือปัดแป้งฝุ่นเยอะไปรึเปล่าคะ เราก็เคยเป็นและยังเป็นอยู่ในกรณีที่แต่งแบบรีบๆอิอิ วิธีแก้ของเราคือเราผสมเบสทุกตัวเข้าด้วยกันแล้วเกลี่ยกับหน้าโดยใช้นิ้วนางกดกับนิ้วกลางค่อยๆเกลี่ย
แล้วกดย้ำๆเบาๆเพื่อให้รองพื่้นมันเนียนไปกับผิว แต่ถ้ารีบเนี่ยหน้าเราก็เป็นคราบเหมือนกัน

ส่วนวิธีแก้ปัญหาตอนมันเป็นคราบแล้ว ก็คือใช้พัฟฟองน้ำค่อยๆกดจนกว่ามันจะหาย
วิธีแก้ของเรา 
ทารองพื้นแล้วรอ อย่าเพิ่งลงแป้งฝุ่นเลยทันที
หรือถ้ารีบหน่อย ก็เอาทิชชูกดซับมันออกเลยอะ
แล้วค่อยลงแป้ง

ไม่รู้เกี่ยวป่าวนะ แต่ทำแล้วก็ดีขึ้น

เฮ้ออ... เป็นเหมือนกันค่ะ วันที่แต่งหนาๆอ่ะ

เป็นเหมือนกันอีกคน เง้อ...... เดี๋ยวลองผสมๆ กันก่อนลงหน้าดูดีกว่า

ต้องใช้เวลาพักหลังจากทารองพื้นแล้วอ่ะคะ อย่ารีบทาแป้งฝุ่นทับ แล้วก็ใช้วิธีที่สาวๆๆๆบอกนั้นแหล่ะคะ เวลารีบ .. .. สู้ๆๆ

คงต้องขัดหน้า นวดหน้าบางอ่ะคร้า....เคยเป็น ตอนหลังมีเวลาบำรุงดูแลมากขึ้น คิดว่าใช่อ่ะเพราะตอนนี้ก้อไม่เป็นง่า...
หลังลงรองพื้น เราจารอซัก 2 นาที ( ไปพับผ้าห่ม )
แล้วฉีดน้ำใส่ทิชชู่ ซัก 1 ปื้ด อย่าให้ถึงกะเปียกน๊า
( ใช้น้ำแร่ หรือว่าน้ำเปล่าใส่กระบอกน้ำรีดผ้ากะได้จ้า )
แล้วเอาทิชชู่กดซับๆ หน้าเบาๆ จามีรองพื้น ส่วนเกินติดออกมานิดนึง
แล้วถึงค่อยลงแป้งฝุ่นอ่ะจ้ะ

ก่อนจะแต่งหน้าตอนเช้าทุกครั้งพยายามใช่ครับขัดผิวล้างหน้าอ่าค่ะ
เน้นๆวนๆแถวๆรอบปาก หน้าปาก จมูก แล้วก้อแก้มที่อยู่ใกล้ๆจมูกอ่าค่ะ
เราทำแล้วมันหายไปเลยค่ะ ไอ้ตรงที่กร้านๆ

ลองเปลี่ยนเป้นใช้เบสเฉยๆ แล้วลงแป้งฝุ่นสีค่ะลดความหนาลงจะได้ไม่เป้นคราบ แล้วก็หัดสครับหน้าบ่อยให้เป้นประจำค่ะช่วยได้
ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ ตอนนี้จะเริ่มสครับหน้า แล้วครับ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again