พูดเก่งไม่เก่ง อยู่ที่ตัวเราค่ะ... เนื่องจากเรียนเมืองไทย คนเรียนส่วนใหญ่ก็เป็นคนไทย ถ้าเวลาที่อาจารย์เค้าให้ discuss กันเอง เราก็คุยภาษาไทย  หรืออาจารย์ถามเราก็ไม่กล้าตอบ เรียนที่ไหนก็คงไม่เก่ง

เคยเรียน 2 ที่ British Coucil และ AUA... คิดว่า AUA ประหยัดเงินดีค่ะ ฝรั่งสอนเหมือนกัน
แนะนำAUAเหมือนกันค่ะ ประหยัดดีด้วย
แนะนำดูหนังฝรั่งพวกซีรีย์ ฟังให้คุ้นหูแล้วฝึกพูดตามค่ะ และต้องหมั่นใช้บ่อยๆ หัดคิดเป็นภาษาอังกฤษ ไม่งั้นเรียนยังไงก็พูดได้ไม่คล่องค่ะ  แฮ่ๆ แต่ที่แนะนำก็ไม่ใช่ว่าเก่งนะคะ พยายามอยู่เหมือนกัน
ใช่ๆค่ะ เห็นด้วยกับความเห็นที่ 3 ค่ะ

ซีรี่ยส์ฝรั่งเอาแบบ มี ซับไทยทั้งอังกฤษน่ะค่ะ 

เพราะหงส์ก็ใช้วิธีเนี่ย ฝึกภาษาตัวเองอยู่ค่ะ  จนพองูๆปลาๆได้บ้างค่ะ

หงส์จะดูซีรียส์ฝรั่ง หลายๆรอบ ซาวน์แทร็คน่ะค่ะ แล้วมีซับไทยค่ะ

เพราะดูหลายรอบจนเออ จำได้แล้วว่ามันแปลว่าอะไร  ก็ลองเปลี่ยนเป็น

ซับอังกฤษน่ะค่ะ ก็พยายามอ่านตามให้ทัน เพราะว่า คนฝรั่งเขาพูดเร็วมากๆ

ของอย่างนี้  ต้องอยู่ที่ความพยายามค่ะ  และมีใจรักด้วยค่ะ  อ๋อ !! แรงบันดาลใจด้วยค่ะ

เพราะว่า หงส์ ปลื้ม ดารา Hollywood ค่ะ เลยอยากพูดให้ได้บ้าง -------- ))

ปอลิง .  หงส์เรียนอยู่ที่ Ela ค่ะ คนฝรั่งสอนค่ะ พูดไทยได้ แต่ไม่ยอมพูด สอนสนุกดีค่ะ.

AUA  ค่ะถูกและก็ดี
ส่วนตัวยังไม่เคยเรียนแต่เพื่อนเรียน
กะว่าจะไปเรียนเช่นกัน

aua จ้า

AUA เลยค่า
ครูใส่ใจดีค่ะ
สนุกด้วยไม่เครียด
ถ้าเน้นเรื่องสนทนาก้ที่นี่เลยค่ะ
เรียนจบมาปีนึงแล้ว

สู้ๆนะค้า ถ้าใช้ภาษาทุกวัน แป๊ปเดียวก้คล่องแล้วค่ะ^^

เคยเรียนที่ Wallstreet สาขาสีลมค่ะ โดยส่วนตัว สำหรับเรานะ เราคิดว่าการพูด การฟังของเราดีขึ้นมากกกก แต่ Gramma ไม่เน้น เพราะเราใช้ทำงาน แต่ราคาจะสูงกว่าพวก AUA หรือที่อื่น ๆ มาก ของเราลงไป 7 Level ค่าเสียหายประมาณ 70K.

ระบบการเรียนของที่นี่จะให้ฟังใน Lab และก็ฝึกพูดตาม เราก็พยายามทำซ้ำไปซ้ำมาหลาย ๆ รอบให้คล่องเลย แล้วค่อย PASS ไปบทอื่น แล้วก็จะมีไปสอบกับ อ.ฝรั่ง อ้อ ก่อนหน้านั้นต้องทำแบบฝึกหัดด้วยนะ จะได้เหมือนทวนอีกรอบ แล้วก็จะมีกิจกรรมไปโน่น ไปนี่ เราว่าสนุกดี

แต่สำหรับคอมเม้นท์ที่เราเคยเข้าไปอ่านของคนอื่น ๆ เค้าไม่ค่อยเวิร์ค เราว่าก็แล้วแต่คนอ่ะค่ะ ยังงัยก็ลองหาข้อมูลหลาย ๆ ที่ดูก่อน

เราเรียน บิติสเค้าซิล สยามค่ะ อาจารย์ดีค่ะ สอนเข้าใจง่ายดี ซึม ไม่ต้องท่อง ชอบเรียนแบบนี้มากกว่า

เราว่าพูดได้อยู่แล้วนะ อยู่ที่ไม่กล้าพูดง่ะ กลัวต่างชาติไม่เข้าใจบ้าง ซึ่งตอนแรกเราก็เป็น
พอมาได้เพื่อนร่วมงานเป็นต่างชาติสิงคโปร์ ก็พูดๆเพราะเค้าชวนคุย ก็ดูรู้เรื่องเข้าใจ
แต่แกรมม่ากระจาย  ตอนนี้เลยอยากพูดให้ถูกแกรมม่ากับสำเนียงดีๆ ก็เลยไปลง
outer space สีลม ไม่รู้จะเป็นยังไง เริ่มเรียนพรุ่งนี้

เราไปทดลองเรียนที่ @Kingzton มา เขาสอนดีมากเลย กลับบ้านมายังจำประโยคที่เขาสอนได้ขึ้นใจอ่ะ เลยตัดสินใจลงทะเบียน 2 หลักสูตรเลย

ที่นี่ดีตรงที่เราทดลองเรียนก่อนได้ จะได้ไม่เสียดายตังในภายหลัง

แต่จำเบอร์โทรไม่ได้แล้ว ลองหาใน Google น่าจะเจอ
เราเคยเรียนที่ mastermind นานมากเเล้ว เเต่ชอบมากที่เค้าเน้นสอนออกเสียงให้ถูกต้อง เราเคยเรียนแบบผิดๆมา เเต่ที่นี่บอกหมดว่าเสียงนี้ออกยังไง เสียงนั้นออกยังไง ตอนนี้ถึงพูดไม่คล่องมาก เพราะไม่ได้ใช้เลย เเต่ยังออกเสียงถูกหมด เพราะเค้าสอนเน้นให้เราจำได้จริงๆ ตอนนนี้เวลาจะพูดไรไป ก้อพูดถูกนะ ถึงจะไม่คล่อง พ้อยการพูดอังกฤษไม่ใช่เน้นเเต่จะพูดเร็ว พูดเยอะ ถ้าคุณออกเสียงผิด ฝรั่งก็ฟังไม่ออก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again