ไปกว่างโจว

Summer นี้จะไป กว่างโจวค่ะ

อยากทราบว่า ที่นั้น มีเครื่องสำอางค์แบรนด์เหมือยไทยเลยมั๊ยค่ะ

ถ้ามี ถูกกว่ารึป่าว ควรซื้อไปจากไทยมั๊ย

ขอคำแนะนำ คนไปจีนครั้งแรกด้วยค่ะ แอบเสียว

เพราะมีแต่คนบอกว่า ภาษาอังกฤษคนจีน ฟังไม่รุ้เรื่องเลย ฮ่าๆๆ

แหล่งช๊อปปิ้งเด็ดๆ มีอะไรบ้าง

อะไรที่ไม่ควรพลาด แนะนำหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
กวางเจาหรือป่าวเอ่ย
ถ้ามาอยู่นานควรซื้อมาจากไทยดีที่สุดค่ะ
ของยี่ห้อนำเข้าจากนอกที่จีนขายแพงมากนะคะ หาซื้อยากเหมือนกันนะ เพราะแม้แต่คนจีนส่วนใหญ่ยังมาช้อปปิ้งที่ฮ่องกงค่ะ 
ถ้าของยี่ห้อดังๆก็ให้ระวังไว้ค่ะ กลัวเป็นของก็อปน่ะ
แต่ถ้าเป็นพวกเสื้อผ้าแบบไม่มียี่ห้อนะคะจะราคาถูกแต่สวยใช้ได้เหมือนกันแบบเคยเห็นเพื่อนคนจีนซื้อมาใส่น่ะค่ะ

ภาษาอังกฤษคนจีนฟังยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แถมพูดเรียงคำผิดๆ ถูกๆ อีกต่างหาก สำเนียงก็จะแปลกๆ หน่อย
แต่ไม่แน่ค่ะ เดี๋ยวนี้เด็กรุ่นใหม่เรียนภาษาอังกฤษกันเยอะขึ้น น่าจะพอพูดได้
แต่กับคนขายอาหาร หรือคนที่มีอายุหน่อยนี่ไม่ได้เลย ชี้เอาอย่างเดียว

กว่างโจวนี่ไม่เคยไปค่ะ แต่เคยได้ยินว่าเป็นแหล่งสินค้าส่งเลยค่ะ
มีทุกอย่างให้เลือกซื้อ ราคาก็ถ้าพูดจีนได้จะสามารถต่อได้เยอะ
ยิ่งถ้าคุยกับเจ้าของร้านถูกคอนี่แทบจะลดแลกแจกแถมเลยทีเดียว
พนักงงานขายที่จีนส่วนมากระตือรือร้นมากค่ะ จะตามดูเราทุกฝีก้าว
หนึ่งคือกลัวเราขโมย สองคือคอยให้คำแนะนำอย่างใกล้ชิดเวลาที่เราหยิบจับสินค้า
เช่นตัวนี้เหมาะกับคุณดีนะ หรือสีนี้ไม่เหมาะหรอกค่ะ อีกสีเหมาะกว่า
เราเคยโดนคนขายบอกว่าตัวนี้ใส่ไม่ได้หรอก เล็กไป เขินมากกกกก >_<
และที่สำคัญคือคุณสามารถหยิบเสื้อผ้าเขามาลองได้เท่าที่อยากลองโดยไม่ถูกด่า
เขาจะบอกให้เอาไปลองก่อน ใส่ได้ใส่แล้วชอบค่อยมาตกลงเรื่องราคากัน

ส่วนเรื่องเครื่องสำอางค์ ถ้าร้านทั่วไปก็มีแบรนด์ตลาดๆ อย่างที่เราเห็นที่ไทยค่ะ
แต่ถ้าในห้างใหญ่แบรนด์จะอลังการมาก และแพงมากด้วย =="
เห็นราคาแล้วถึงกับสะดุ้ง เพราะมันเป็นเงินที่เราสามารถใช้กินได้เดือนนึงเต็มๆ
ราคาแบรนด์ธรรมดาอย่างเมบลีนหรือลอรีอัลก็คือๆ กันนะคะถ้าจำไม่ผิด แล้วแต่ช่วงด้วย
ถ้าลดราคาก็จะถูกมาก แต่ที่สำคัญถ้าซื้อจากร้านธรรมดาระวังของปลอมนะคะ มันวางปนกัน =="
แนะนำให้ซื้อตามวัตสันหรือในซูเปอร์มาเก็ตใหญ่ๆ ก็มีเหมือนกัน ตามบูทหรือช็อปก็ได้ค่ะ
หรือสินค้าแบรนด์จีนก็โอเคนะคะ ต้องดูที่มันวางขายในร้านใหญ่หน่อย สินต้าเขาก็โอเคอยู่
เราเป็นคนไม่ค่อยแพ้อะไร เลยใช้ได้หมด ลองอ่านฉลากดูก่อนก็ได้นะคะ ^^"

แนะนำได้เท่านี้เพราะไม่เคยไปกว่างโจว แต่เคยไปอยู่ที่เมืองอื่นมา น่าจะคล้ายๆ กัน ^-^
กวางโจวเสื้อผ้าเยอะ กระเป๋าเยอะ
เครื่องสำอางค์เยอะ แต่แพงอะคะ มากมาย คนพูดภาษาไทยได้ก็เยอะนะคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again