อยากเจาะสะดือ แนะนำหน่อยค่ะ

พอดีว่าอยากเจาะสะดืออ่ะค่ะ แต่ว่าไม่ทราบข้อมูล เช่น

สะดือที่เจาะควรจะมีลักษณะอย่างไร

เจาะที่ไหนดี

อันตรายมากน้อยแค่ไหน

ประมาณอ่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ทีนะค่ะ @ / @

จะบอกว่า เวลาเจาะน่ะ ไม่เจ็บหรอกค่ะ เหมือนเจ็บน้อยกว่าเจาะหูอีกนะ
แต่ต้องเลือกร้านให้ดีๆค่ะ ดูร้านที่สะอาด ดูคนที่จะเจาะให้เราด้วยนะคะ
ถ้าเค้าเป็นผู้ชายอย่าดีกว่าค่ะ เลือกผู้หญิงนะ^^

ถ้าถามว่าอันตรายมั้ย?  ถ้าเราเลือกร้านที่ใช้เครื่องมือสะอาด แบบล้างแอลกอฮอล์ ไม่ใช้เข็มซ้ำ ก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ค่ะ  จริงๆมันก็เหมือนเจาะหูนี่ล่ะค่ะ ต้องระวังแล้วก็รักษาดีๆช่วงที่แผลยังไม่หายสนิท แล้วเจาะสะดือเนี่ย ใช้เวลานานมากนะคะ กว่าจะหาย
หลายเดือนค่ะ เกือบครึ่งปีเลยก็ว่าได้ ช่วงแรกต้องระวังนิดนึง ไปโดนมันก็จะเจ็บหน่อยอ่ะค่ะ

แต่ฝากนิดนะคะ ถ้าคิดจะเจาะสะดือเนี่ย แผลมันไม่มีวันหายนะคะ
เจาะหูเจาะจมูก ยังเปนรอยแค่นิดเดียว แต่เจาะสะดือ ถึงไม่ใส่จิว หรือรูที่เจาะตัน ก็ยังมีแผลเป็นให้เห็นอยุ่ค่ะ  เราต้องใส่จิวตลอดเรยนะ จะมาถอดมั่งไม่สวยแล้วค่ะ เพราะฉะนั้นคิดดีๆก่อนนา ^^"

ไม่รู้นะ เราว่าอย่าเจาะเลย ถ้ามีลูกขึ้นมา มีโอกาสตายทั้งแม่และลูกนะ อันตรายมาก เพราะโลหะที่ใส่อะ จะเจาะไปถึงตัวที่สร้างรกนะ
อยากเจาะเหมือนกันค่ะ
แต่เห็นคุณ Anonymuch พูดแล้วแอบกลัวนิดหน่อยแฮะ
ถ้าถอดแล้วไม่สวยก็ลำบากเหมือนกันนะคะเนี่ย เพราะใส่ไว้ บางทีก็ดูไม่เรียบร้อย
ฮืมมม....กลัวเจ็บด้วย แหะๆ
จขกท. ไปเจาะมาแล้วเล่าให้ฟังด้วยนะคะ^^
เราอยากเจาะตั้งแต่เด็กแล้วเพราะสะดือไม่สวย แต่ก็ยังทำใจไม่ได้ซ้ากกกทีเลยอ่ะค่ะ
ลองฟังความคิดเห็นต่างๆสำหรับคนที่เจาะแล้วนะคะ
http://www.yenta4.com/webboard/2/1266086.html
" อุ้มอยากบอกว่าคนที่คิดจะเจาะสะดือ ต้องคิดเยอะๆ เพราะเราต้องอยู่กับมันไปตลอด ไม่ใช่เจาะไปสักพักแล้วเกิดเบื่อไม่อยากใส่ มันจะทำให้เป็นแผลเป็น เป็นไต สีดำๆ น่าเกลียดเข้าไปอีก และต้องระวังอย่าไปถูกมันแรงๆ เพราะมันอาจทำให้สะดือที่เจาะขาดได้" ประโยคของคุณอุ้ม

ลองหาร้านที่ดูสะอาดๆ

แบบที่คุณ Anonymuch บอกนะคะ

จริงค่ะที่มันจะติดตัวไปตลอดเลย

ถอดออกมาก็ยังเป็นรอย

แต่ไม่จริงน้าเรื่อง เป็นอันตรายต่อลูก

เพราะเวลาท้อง เราก็ถอดจิวออกจิคะ

มันไม่เป็นไรหรอก พี่สาวเราเป็นหมอ ยังเจาะเลย

เราเจาะมา5 ปีแล้วว ไม่เคยเป็นอะไรนะ

แต่เจาะแรกๆอาจต้องดูแลนิดนึง

ไงก็ลองตัดสินใจให้ดีๆก่อนน้าคะ

บุ๋มเจาะมาสองปีแล้วค่ะ ตอนแรกอักเสบน่าดู แต่ไปๆมาๆก้อโอเครนะ วันนี้พึ่งไปซื้อจิวสะดือมาใหม่ ปัญหาคือ ทำพังบ่อยมากอ่ะค่ะ ซื้อมาเกือบสิบอันละ ยิ่งอันยาวๆยิ่งขาดง่าย บุ๋มเจาะที่ห้างอ่ะค่ะ สะอาด เข็มใหม่ หลังจากนั้นก้อไปสักมาด้วย เล็กๆ

เพลงก็เจาะคะ เหมือนที่คนอื่นๆบอก จะเจาะต้องคิดดีๆ เพราะมันเป็นรอยดำๆจริงๆ  เพลงเจาะมาปีกว่า เจาะวันที่เลิกกะแฟนเก่าคะ 555 สะใจ อยากเจาะมานานแต่แฟนไม่ให้ พอไม่มีเลยเจาะ แต่ของเพลงแรกๆอักเสบคะ ประมาณหกเจ็ดเดือนยังไม่แห้งสนิทเลย เพราะเป็นคนมีพุงนิดหน่อย เวลานั่งมันกินจิวเข้าไป ถ้านั่งนานๆนี้ไม่ได้เลยคะ อักเสบขึ้นมาทันที ตอนนี้ก็ยังอักเสบอยู่ เหอๆ เป็นช่วงๆน่ะคะ คนที่ไม่มีพุงเลยก็จะหายเร็วกว่า เพลงก็เป็นๆหายๆ แต่มันก็สวยดีคะ : ]

อยากแนะนำ นะคะ ที่เซ็นลาด ชั้นล่างอะค่ะ เค้าเจาะให้ลึกค่ะ คือถ้าเจาะตื้นๆ มันไม่สวย แล้วจิวก็หาเล็กๆยาก อะค่ะ

อันนี้จากประสบการณ์ ไปเจาะ ที่ฟิวมา มันไม่สวย แผล ยังไม่แห้งสนิท พอดีมาเซ็นลาด

เจอร้าน ซื้อจิวเงินเฉยๆอะค่ะ บอกเค้าว่าแผลยังไม่แห้ง พี่เค้าเลย ขอดู พีเค้าบอกว่าทำไมเจาะตื้นจัง

พอมันแห้งแล้วมันจะหดอีกอะค่ะ  พี่ผู้หญิงที่ร้านเลยจัดการ เจาะให้ใหม่เลยค่ะ 555

ถ้าบอกว่าเป็นอันตราย ต่อเด็กไม่เป็นนะคะ เพราะผิวที่เจาะไม่ใช่เนื้อข้างใน มันเป็นแค่ผิวหนังค่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับรกเลยอะค่ะ

เพราะ มดลูก ทุกคนอยู่ต่ำกว่าสะดือนะคะ ที่สะดือ มันน่าจะโดนกระเพามากกว่า

เราเจาะตั้งแต่เรียนปี 1 จะปี 2 ผ่านมานี่ก็เกือบ 9 ปีแล้วอะค่ะ 555 แอบแก่

อยากแนะนำอีกอย่าง เลือกจิวที่จะเจาะดีๆนะคะ เอาที่เป็น สแตนเลท แท้ ๆ หรือไม่ก็เอาเงิน เจาะไปเลย ดีกว่าค่ะ ไม่แพ้ด้วย

ถ้าเป็นของจีน บางคนจะแพ้ เราก็แพ้ เหมือนกันอะค่ะ

แล้วก็ เจาะ เสร็จ รักษาความสะอาดด้วยนะคะ เวลาอาบน้ำเสร็จ ก็เอาคัตต้อนบัต แตะ ให้แผลแห้ง

จะได้แห้งไวๆ แล้วอย่ากินไข่ นะคะ มันจะทำให้คัน เพราะแผลมันใหญ่กว่า เจาะหูเยอะ

ระวังเรื่องขอบ กระโปรงกางเกงด้วยนะคะ  อย่าใส่อะไรที่กดทับมันอะค่ะ มันจะอับแล้ว แห้งช้า

สู้ๆนะคะ  อย่าลืม เจาะลึกๆนะค่ะ เวลาแห้งแล้วผิวมันหดจะพอดีค่ะ

เราก็ไปเจาะมาค่ะ แต่เจาะที่อเมริกา เค้าเป็น professional ค่ะ เจาะมาได้ปีกว่าแล้ว

ข้อแนะนำก็ ให้เลือกร้านที่ดูน่าเชื่อถือหน่อยค่ะ สะอาด
เวลาเจาะของที่อเมริกา เค้าก็จะแต้มยาสีเหลืองๆคล้ายๆเบตาดีนบ้านเราค่ะ ที่สะดือเพื่อฆ่าเชื้อก่อนแล้วก็จะมาร์คจุดเล็กๆไว้ ให้เราดูว่าตรงกลาง ใช่จุดที่เราอยากได้หรือเปล่า แล้วก็นอน เค้าก็จะใช้เครื่องมือของเค้าเจาะ ใส่จิวค่ะ เเป๊บเดียวเอง ไม่เจ็บอย่างที่คิด
ขอแนะนำว่าจิวอันแรกทีี่ใส่ใส่แบบห่วงดีกว่าแบบบาร์ค่ะ เพราะจะรักษาง่ายกว่า ดูแลง่าย แผลหายเร็วกว่า ถ้าเรารักษาความสะอาด ที่นี่เค้าจะแนะนำให้ใช้ sea salt เกลือทะเลล้างแผลค่ะ ไม่รู้ที่บ้านเราเรียกว่าอะไร ^^;
ผสมกับน้ำ เราใช้แก้วเล็กๆค่ะ ใส่เกลือผสมน้ำอุ่น ครอบลงไปกับสะดือแล้วก็เขย่าๆเอาค่ะ แผลจะได้ไม่ช้ำ แล้วก็หมุนจิวนิดนึงจะได้สะอาดทั่วถึง
ระวังอย่าให้ติดเชื้อเท่านั้นเองค่ะ ทำความสะอาดวันละครั้งก็พอค่ะ ก่อนนอนหลังอาบน้ำ หรือว่าวันไหนรู้สึกสกปรกมากเอามือไปจับสะดือ ก็ล้างอีกทีค่ะ แผลไม่นานก็หาย เค้าแนะนำสามเดือนค่ะึถึงเปลี่ยนจิวได้

ถ้าอยากเจาะจริงๆก็แนะนำค่ะ ไม่เป็นอันตรายถ้าเราดูแล ทำความสะอาดดีๆ ^^
อยากเจาะบ้างงง T^T

เจาะมา สามปีแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ถอดออกเรียบร้อย ของเราเจาะที่ตะวันนา 
ร้านก็โอเคดี เข็มเปลี่ยนใหม่ชัวร์อยู่แล้ว แต่แผลสะดืออย่างว่าไม่มีวันหาย
เพราะมันเป็นที่ที่ต้องโดนน้ำตลอดเวลาค่ะ อย่างหูเนี้ย หายเร็วแน่ๆ เพราะไม่โดนน้ำ
ของเราสะดือเจาะอย่างลึก ใส่แล้วก็โอเคสวยค่ะ เพราะเราไม่มีพุงเลยแบนเรียบๆ
แต่อุปสรรค จะอยู่ที่ตอนซิทอัพค่ะ เจ๊บกว่าตอนเจาะเยอะค่ะเพราะจิลมันโค้งตาม
เวลาที่ซิทอัพ  แต่ตอนนี้ถอดออกแล้วค่ะ เพราะซิทอัพบ่อย (ไม่อยากมีหน้าท้องอ่ะ)
แผลหายช้า  หรือเรียกว่าไม่ค่อยหายเลยดีกว่า  แห้งแล้วเน่า เน่าแล้วแห้ง อยู่อย่างงั้น
ฉะนั้น อยากเจาะ เจาะไปเลยค่ะ อย่าไปกลัว  ตอนเจาะจะตัวชาหน่อยนะคะ เย็นๆวาบๆ
แต่ไม่เจ๊บหรอก  แต่แผลเน่าเนี้ย แสบมากกว่าค่ะ มันเสียดๆ กันกับจิล
ถ้าเจาะยังไงเลือกจิลเงินนะคะ หรือไม่ก็แสตนเลสแท้ๆ   เพราะพวกนี้คนจะแพ้ง่าย
ให้เค้าเจาะให้ตรง และลึกด้วยค่ะ ไม่งั้นไม่สวย 

พึ่งเจาะมาวันนี้สดๆร้อนๆเลย
เจ็บน้อยกว่าเจาะหูซะอีก
ถือคติว่าอยากจะทำอะไรทำซะ ให้หายอยาก
แต่ต้องไม่น่าเกียดจนเป็นขี้ปากชาวบ้าน ให้ว่าถึงพ่อแม่เราก้อพอคะ
เจาะมา3ครั้งแล้วค่ะ ครั้งแรกเจาะสั้นเกาะ เนื้อมันปลิ้นออกมา อักเสบ เจ็บเลยถอด ครั้งที่ 2 เจาะอีก บางเกินไปแพลยังไม่ทันหายก็ขาด ครั้งที่ 3 เจาะอีก เลยบอกช่างว่าให้เจาะลึกๆ เลือกจิ้วที่ยาวๆ ถ้าสั่นมันจะเป็นเหมือนครั้งแรกจิ้วมันสั้นกว่าแผลที่เจาะเลยปลิ้น หลังจากเจาะเสดเวลาอาบน้ำก็อาบน้ำปกติ (พอดีเป็นคนแผลอักเสบง่ายมากถ้าอักเสบเยอะๆจะเป็นหนองด้วย) พออาบน้ำเสดใช้คัตเติ้ลบัต ต่อยๆเช็ดน้ำให้แห้ง แล้ว ใช้คัตเติ้ลบัตอีกอัน จุ่มแอลกอฮอล์ แล้วค่อยๆทำความสะอาดแผล (ไม่แสบนะค่ะจริงๆ ) เช็ดที่รอบๆแผลทั้งบนและล่าง และก็ที่ตัวจิว จากนั้นนอนตากพัดลมตากแอร์ฉ่ำๆให้แห้งได้เลยค่ะ ต้องค่อยระวังนะค่ะ2 3 เดือนแรกฏ้ใส่กระโปรงางเกงเอวต่ำไปก่อน อย่าทานไข่ สำหรบคนที่แผลอักเสบง่าย งดเลยคะ เจาะเลยค่ะสวยดี หุ่นดีมีเอวหน้าท้องแบน ยังชอบหุ่นตัวเองเลย ถ้าเจาะแล้วเอาออก ก็จะไม่สวยนะค่ะมันจะเป็นแผลเป็นแล้วถ้าจะไปเจาะใหม่มันจะเจ็บกว่าเดิมเพราะแผลเป็นไต จากประสบการณ์เลย
อยากจะไปเจาะอยู่ค้ะ แต่กล้าๆกลัวๆอยู่อ่ะค้ะ
ไม่มั่ยใจว่าจะปลอดภัยรึป่าว
อยากทราบค่ะว่าที่เจาะที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ชื่อร้านไรอะคะ
คิดว่าจะไปเจาะพรุ่งนี้ ไม่เจ็บใช่ปะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น