สยบปัญหา : ตาชั้นเดียว คิ้วบาง ดั้งมีน้อย รอยสิว

1 16

หลังจากแอบมาส่อง ๆ ดู How To  ของเพื่อน ๆ  อยู่ตั้งนานสองนาน

ได้เวลาโชว์ฝีมือ(จริงง่ะ...)ผลงานชิ้นแรก ของตัวเองมั่ง 

หลังจากได้รอฤกษ์งามยามดีจากการหนีงานมา 1 วัน (ออกแนวเลว...)

นึกว่าจะทำเสร็จง่าย ๆ ภายในเวลาไม่กี่นาที  แม่เจ้า.............  ครึ่งวันผ่านไป ได้แค่นี้ล่ะจ้า

กรุณาตั้งจิตให้มั่น....จากนั้นก็นโม 3 จบ

ได้ที่แล้วก็เริ่มกันเล๊ยยยยยย

อุปกรณ์ทั้งหมดค่ะ แต่ที่ใช้จริงมี  10  ชิ้นจ้า

1.        Spot light --- mistine  ตัวนี้แนะนำค่ะ ราคาถูกมาก สินค้าเค้าดีจริง ๆ ปกปิดได้เนียน หน้าขาวใสขึ้นค่ะ ไม่มันจ้า

2.        BB wonder cream  -- mistine  เพิ่มความเนียนค่ะ หลังจากเกิดกระแส BB ฟีเวอร์ เลยเกิดอาการติดใจในสินค้า

3.        Brus on Cream – Kangzen  เผลอไผลไปติดใจ KZ อยู่พักนึง หน้าไม่ดีขึ้นค่ะ มีแต่มัน ๆ ๆ ๆ กะสิวอุตตัน เลยได้อานิสงฆ์มา  ใช้ดีค่ะ ติดทนทั้งวัน ชมพูใส เหมือนแก้มเด็ก

4.        12Plus BB – 12Plus  ตัวนี้เนียนจริงค่ะ  แต่ว่าแตะมากไม่ได้  ออกแนววอก และก็หนามากมาย

5.        Eye Brown – Lancome  ทั่ว ๆ ไปค่ะ  ไม่มีอะไรโดดเด่น  นอกจากเรื่องราคา  --*

6.        Eye Shadow – Mistine  แนะนำค่ะ  มีแค่ 3 เฉด  (เราเหมาหมด) แบบว่าเคยใช้มาหลายยี่ห้อ ดัง ๆ แพง ๆ ลองหมดค่ะ  แต่ขอบอกว่าอันนี้ดีจริง ๆ เนื้อเนียน ติดทนไม่ต้องเติม สีสวย  จัดมาเป็นเซ็ทให้แล้ว ราคาได้ใจ(แอบงก) ของถูกและดีมีจริงจ้า

7.        Eye Liner – Maybelline  ยี่ห้อนี้ชอบที่ Eye Liner กับ ลิป ค่ะ แต่แป้งค่อนข้างหนา และทำให้หน้ามัน ส่วนรองพื้น ถ้าใช้ในงานแต่งหน้าเจ้าสาว รับปริญญา จะโอเค มากกว่า

8.        ขนตาปลอม – ทั่วไป ค่ะ  ซื้อได้ตามท้องตลาด สำหรับสาว ๆ ตาชั้นเดียวแนะนำให้ซื้ออันที่สั้น ๆ นะคะ  ตาเล็กอยู่แล้วยิ่งติดยาว จะดูเหมือนตาวัวค่ะ น่ากลัวมากกว่าเซ็กซี่ (บรื๊ยยยยยย) ขนตา  1  ข้าง  นำมาตัดแบ่งครึ่งค่ะ เพราะตาชั้นเดียวติดเน้นเฉพาะหางตาจะสวยค่ะ ถ้าติดทั้งอันจะทำให้ตาเล็กกว่าเดิม

9.        Lip Gross – OP  ค่อนข้างเหนียวค่ะ  ไม่ค่อยพอใจ  แต่เสียดาย....(งกได้อีก !!)

10.     Lip Stick  -- Maybelline  เป็นลิปแบบแท่งยี่ห้อเดียว แล้วก็รุ่นเดียวที่เราใช้ได้อ่ะ แบบว่าเป็นพวกปากแห้งได้ตลอด แต่แท่งนี้เอาอยู่จ้า  สีสวย ใส ๆ ไม่แก่ ไม่ซีด  ไม่ทำให้ปากคล้ำจ้า

มาดูหน้าตาอันซีดเซียว กับตาชั้นเดียวของหนู

มีรอยสิวเป็นของแถมมานิดหน่อย

นอกเรื่องนิดนึงนะคะ ^^  แบบว่าเมื่อก่อนไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องผิวหน้าค่ะ  แต่หลังจากความอยากสวยอยากงาม เลยทำให้เข้า ๆ ออก ๆ คลินิกเสริมความงามเป็นว่าเล่น  หน้าใสกิ๊ก แต่หารู้ไม่ว่า ไปไหนไม่ได้เลย  ขาดครีมปุ๊บ สิวบุก หน้ามัน ปัญหาสารพัด  สุดท้ายเลยเกิดการรู้แจ้งเห็นจริงว่า สวยใน 7 วันมันก็ได้แค่ 7 วันนั่นแหละ เลยมาใช้สมุนไพรล้วน ๆ ของไอริส ควีนเนเจอร์ค่ะ  ใช้เวลา  5  เดือนได้หน้ามาแบบนี้ แต่พอใจค่ะ หน้าเนียน ไม่มัน ไม่เป็นสิวอีก  เหลือแค่รอยนิดหน่อย ก็ค่อย ๆ ใช้ไป ซึ่งตอนรักษาใหม่ ๆ สิวอุตตันเพียบบบบบบบบ  ยี๊มากมาย...  เช็คสภาพผิวที่ศูนย์ทั้งบาง ทั้งปัญหามีสิวทุกประเภท มีกระซึ่งกำลังจะพัฒนาเป็นฝ้าอย่างพองาม  (แต่กูไม่ต้องการวะ)  เค้าให้ฟื้นตาข่ายเกือบสองเดือนกว่าจะรักษาได้   เป็นวิทยาทานสำหรับสาว ๆ นะคะ 

เอาล่ะ ... กลับมา ๆ ๆ

มาเริ่มกันที่  Spotlight  จากมิสทีนค่ะ  ตัวนี้แนะนำค่ะ  ใช้ดีมาก คะแนน 10/10  ค่ะ

ขั้นที่สอง  หลังจากปรับสีหน้าให้สว่างใส ปิดรอยสิว  เรามาเพิ่มความเนียนให้ผิวหน้ากับ BB มิสทีนอีกเช่นกันค่ะ

นอกเรื่องอีกรอบ (แหะ ๆ)  เมื่อก่อนออกแนว ใครใช้มิสทีน ยี๊....ของถูก ผลิตในประเทศ  คนจนเท่านั้นที่ใช้ (น่าตบมากเลยเรา)  ทุกวันนี้ของเค้าดีจริง ๆ ค่ะ  ลองมาแทบทุกตัว ขอบอกว่า ที่สินค้าถูกเพราะเป็นของคนไทย  อีกอย่างนวัตกรรมอะไรใหม่ ๆ ก็เป็นมิสทีนนี่แหละที่เค้านำมาค่ะ  ขอคาราวะ....ข้าน้อยผิดไปแล้ว

อ่ะ....กลับมา ๆ อีกรอบ ๆ

ขั้นที่สาม  (เหมือนคนป่วย ไข้ขึ้นเลย อิอิ ^^ )ลง  Brus On  จ้า  ของ Kangzen  ตัวนี้ออกแบบมาเพื่อคนที่ใช้ไข่มุกค่ะ  ถ้าทาหลังจากทาแป้ง   จะทำให้เราต้องรีบไปล้างหน้าเลยทีเดียว (เคยมาแล้ว)  เพราะงั้น เราต้องทาหลังลง BB ค่ะ  หน้าจะอมชมพูใสทั้งวันค่ะ

ขั้นที่สี่  แบ๊ะแป้งจ้า  เผลอไปหน่อย  วอกจนได้  พยายามอย่ายิ้มมากนะ  เดี๋ยวจะเกิดร่องที่มุมแก้ม  เพราะแป้งเค้าบาง และก็เนียนจริง  แต่เหมือนเป็นแผ่น ๆ ติดหน้าอ่ะ  ยิ้มทีมีร่อง  (อย่าลืมทาคอนะคะ....เพราะเราลืม  5555)

ขั้นที่ห้า   ส่วนของคิ้วค่ะ  ให้เราวาดรูปร่างของคิ้วซะก่อนนะคะ  แล้วค่อยระบายข้างในค่ะ   จะได้รูปคิ้วที่สวยและก็เท่ากันด้วยค่ะ   (อย่าลืมกันคิ้วให้สวย....เพราะเราลืมกันออก  แหะ ๆ ขออภัย)  ไม่จำเป็นต้องเขียนตามรูปคิ้วจริงนะคะ  เพราะบางคนหางคิ้วตก (เหมือนเรา)  จะยิ่งตกไปกันใหญ่

ขั้นที่หก  ตามด้วย   Eye  Shadow  ค่ะ  เซ็ทนี้คือม่วงพาราไดรซ์ค่ะ ชอบมากกกกกกกก  ทั้งสามชุดเลย มีวิ้งค์ ๆ ด้วย

ได้ทั้งใส ๆ แนว ๆ เซ็กซี่  งานกลางวัน งานกลางคืน ทางการ  สบาย ๆ  ได้ทุกสถานการณ์ค่ะ  ครอบคลุมทุกสีเสื้อจ้า

สีที่  1  สีอ่อนสุด  ให้ทาทั้งดวงตาค่ะ เน้นหัวตาตรงข้างดั้งจมูกนะคะ  จะทำให้เกิดมิติขึ้น ตรงนี้ล่ะ...เราจะมีดั้งกันแล้ว

เทคนิคอีกอย่างให้ทาข้างล่างคิ้วด้วยนะคะ  ที่มีลักษณะโหนกขึ้นมาเล็กน้อย  เพื่อเพิ่มไฮไลน์ค่ะ  อย่าลืมใช้แปรงแต้มสีเบอร์  1  ไลท์มาขอบตาล่างด้วยนะ  แต่สำหรับสาวตาชั้นเดียวไม่แนะนำให้เขียนขอบตาล่างค่ะ  เพราะจะเป็นการเน้นให้เห็นรูปตาที่เล็กมากกว่าเดิมจ้า

ขั้นที่เจ็ด  เพิ่มความเข้มและก็แก้ไขตาชั้นเดียวด้วย  Eye  Liner  จาก  Maybelline  ค่ะ   ติดทนทั้งวันค่ะ  กันน้ำด้วยนะ  ในรูปดูเหมือนค่อนข้างหนา  แต่ปัญหาของคนตาชั้นเดียวคือ เนื้อตาค่อนข้างลึกค่ะ  เวลาเราลืมตาก็ถือว่าพอดีนะคะ  ตามรูปจ้า อย่าลืมเน้นหางตาให้ปัดขึ้นด้วยค่ะ  แต่ไม่ต้องทำหางโค้งนะคะ ตาชั้นเดียวไม่แนะนำจ้า.........

ขั้นที่แปด  คมไม่คม  ก็ขึ้นอยู่กับขั้นตอนนี้แหละจ้า   เราจะนำเอาขนตามา  1  ข้างแล้วก็ตัดครึ่งค่ะ

ติดแค่หางตานะคะ  ถ้าติดทั้งแพ คราวซวยบังเกิดจ้า  ลืมตาไม่ค่อยจะขึ้น แถมออกแนวน่ากลัวนี่ซิ...คิดมากเลย

เวลาทากาวนะคะ ให้ทาตรงส่วนบนของขนตาค่ะ  เพราะเวลาติดขนตาจะเด้งขึ้นค่ะ ทำเหมือนกับสาวตาสองชั้นไม่ได้นะคะ

เมื่อติดขนตาแล้ว  ไม่จำเป็นต้องปัดมาสคาร่านะคะ   มันจะทำให้จับกันเป็นก้อน  อีกอย่าง เมื่อขนตาปลอมเจอกับมาสคาร่า  ทิ้งอย่างเดียวค่ะ 

ขั้นที่เก้า  ปากค่ะปาก  แนะนำให้ทาแบบใส ๆ นะคะ  ลงกรอสเพื่อความวาวใส  แล้วค่อยลงสีค่ะ

สดใสพองาม แต่ไม่ซีดเหมือนคนป่วย  ไม่จัดเหมือนป้า ๆ

เริ่ด ๆ แบบฉุดอายุก็พอค่ะ

เก้าขั้นตอน..........กับเวลา  5   นาทีค่ะ   แต่งง่าย ๆ ใส ๆ  ไปได้กับทุกสถานการณ์ 

แต่งแบบนี้ทนค่ะ  เราแต่งครั้งเดียวตอนเช้า แล้วไม่ได้เติมอีกเลยทั้งวัน

แต่ใคร ๆ ก็ทักว่าหน้าสวย เหมือนเติมอยู่ตลอดเวลา 

อิอิ....แอบภูมิใจ  ถ้าไม่ใช่จีบัน  ไม่บอกนะเนี่ย

เรามาเทียบกัน

กรี๊ดดดดดดดดด  รูปซ้ายมือ...ช๊านเหรอเนี่ย  ซีดเผือด น่ากลัว  ไร้อนาคตสวยจริงๆ

กับเสื้อยืด กางเกงยีนส์ธรรมดา ๆ ค่ะ  ทรงผม ไม่ได้เซ็ท แต่หน้าได้ก็โอเค (คิดไปเองป่ะ...)

ทรงผมเดิมกับชุดทำงานค่ะ  ใส  ๆ น่ารัก  พร้อมทุกสถานการณ์ค่ะ

รูปนี้กับเวอร์ชั่น  ชุดแซกเกาหลี (เหรอ)  กับทรงผมม้วนเฉียงนิด ๆ  (ลืมเปลี่ยนตุ้มหู เหอ ๆ )

**  จบแล้วจ้า     How  To แรกในชีวิต  ปกติก็แต่งแบบนี้ค่ะ   เลยอยากรู้ว่าเพื่อน ๆ มีความเห็นยังไงบ้างค่ะ

ถ้าไม่ดีจะได้รู้ว่าเวิร์ครึป่าว  (ไม่ได้คิดไปเอง)  ถ้าพลาดไปก็ขออภัยนะคะ

---เชอร์รี่จ้า---    

kheamchira

kheamchira

..........คิดในทางที่ถูก ชีวิตจะโปร่งใส แล้วใจก็จะสูง...........

FULL PROFILE