เรียนที่อิตาลีน่า ของอาจารย์เผ่าทองไหมคะ เห็น วิกกี้ สุนิสา เจท ก็เรียนอยู่ 

http://www.aithai.co.th/th/index.html เราก็เคยอยากไปเรียน

เรารู้จักแค่ 2 ที่แรกอ่ะค่ะ
เราไม่แน่ใจว่าบุนกะสอนเป็นภาษาอังกฤษด้วยหรือเปล่า ส่วนมากสไตล์การออกแบบจะเป็นในแนวของหลักสูตรจากประเทศญี่ปุ่น
ส่วนชนาพัฒน์เป็นหลักสูตรจากอิตาลี สอนเป็นภาษาอังกฤษ

ถ้า 2 ที่นี้เราคงเลือกชนาพัฒน์ค่ะ (อยากเรียนมากก แต่ไกลบ้านมากกเช่นกัน T^T)

พออ่านของจขกท.เลยสนใจตักศิลา เพราะเดินทางสะดวก เดี๋ยวลองไปสืบดูก่อนค่ะ 5555
เคยไปดูงาน open house ของชนาพัฒน์มา อยากเรียนมากกก

แต่ไกลบ้านเหมือนกัน อิอิ
ลองเรียนที่ราฟเฟิลดีไซน์ไหมคะ แนะนำอยากให้จขกท.ได้ไปเรียนมากๆ

อยากเรียนที่นี่เหมือนกัน แต่ภาษาอ.ไม่กระดิกเลยค่ะ - -*
raffles อีกเสียงค่ะ ลองไปดูก็ได้

ตอนนี้แฟนเราตอนนี้เรียนอยู่ที่นั่นอ่ะค่ะ

ราฟเฟิลน่าเรียนเป็นที่สุด
บุนกะ แพทเทิร์นแน่นมาก เนี๊ยบ สวยมากที่สุด อาจาร์ยสอนไทย เราเคยเรียนแล้ว ประทับใจมากๆๆ อาจาร์ยแดงเก่ง อาจาร์ยปุ๊สอนใจเย็นมากๆ บรรยากาศเปนกันเอง สถานที่เล็กไปนิด แต่ราคา เรียนค่อนข้างไม่แพง 200,000 จบ แต่จะได้อนุปริญญาแทน ไม่ได้ ป.ตรี
ช่วงปิดเทิอมที่จะมาเข้า ราฟเฟิล เลยมาเรียนเล่นๆที่นี่

ต่อมาเราก้อมาเรียนที่ราฟเฟิล หลักสูตร FASHION DESIGN อาจาร์ยทุกท่าน สอนภาษาอังกฤษ แต่จะมีอาจาร์ยเอกคนเดียวที่แอบพูดไทยได้(ลาออกไปแล้ว) เค้าสอนเย็บผ้า แล้วก้อดรออิ้ง ที่อาจาร์ยบีม้สสสอน ดูโค่ดๆ แต่แกกลับสิงค์โปรไปแล้ว ทุกวันถ้าคนอ่อนอังกริดจะมีไห้เรียนอังกริดต่อตอนเย็นหลังเลิกเรียนวิชาสาขาของตัวเอง 3 ทุ่มทุกวัน งานหนักเหนื่อย ท้อมาก เครียดจนเป็นลม เพราะเราอ่อนอังกริดอยู่แล้วด้วย ที่สุดเลยลาออก เพราะที่บ้าน ทำธุรกิจ แม่ก้อไม่ชอบลูกแต่งตัวเปรี้ยว เศร้ามากค่ะตอนนั้น

เพื่อนเราย้ายมาจาก อิตาเลียน่า เค้าก้อย้ายกลับไปเรียนที่เดิมแล้วตอนนี้บอกว่า อิตาเลียน่า น่าเรียนกว่าราฟเฟิล คือราฟเฟิลจะเปนชั้นเดียว แต่ตกเต่งทันสมัยดี เพื่อนคนนั้นเค้าชอบอิตาเลียน่า เรื่องการสอน แบบอิตาลี่ และสถานที่เป็น มหาลัยเล็กๆ มีน้ำพุ  มีร้านน่ารักๆๆ สวยงาม ราคาค่าเทิอมจะแพงกว่าราฟเฟิลประมาณ แสนกว่าๆ

ตักส์ศิลา อันนี้ดังมาแต่โบราณแล้ว แต่ไม่รู้คุณภาพเปนยังไง อาจาร์ยแดงสอน สถาบันแถวๆ ลาดพร้าว อันนี้ก้อประมาณ สองแสนกว่าๆๆ จบชั้นสูงเลย

ชนาภัส ไม่ทราบข้อมูลเลย

แฟชั่น ม.รังสิต อันนี้กำลังมาแรงง ถ้าสนใจไปติดต่อยื่นพอร์ทได้ที่คณะเลย
ศิลปากร ถ้าคิดว่า ดรออิ้งแน่นๆๆ ก้อไปเลย เพราะโจทย์แฟชั่นไม่ยากเท่าไร แต่ก้อพอประมาณ ขอดรออิ้งแน่นๆไว้ก่อนเลย วิชาการมีแต่แค่ 30% ค่าเทิอม 70,000
เราสอบแล้ว ร่วงงงง^^55 ตั้งแต่ ม.ปลายแล้ว ดรออิ้งไม่แน่นไง๊

ยังไงก้อสู้ๆๆ นะ MP มีไรปรึกษาเราได้นะ
plo_yii@hotmail.com
ราฟเฟิล ไม่ก็ ชนาพัฒน์อ่ะค่ะ ที่ดังๆ แต่เรามีพี่ที่รู้จักเค้าเรียนอยู่ที่ชนาพัฒน์ เค้าก็บอกว่าดีนะคะ แต่เราขอเชียร์ราฟเฟิลดีกว่านะ เพราะตอนนี้เราก็สนใจเหมือนกันค่ะ
ใช่ค่ะ ราฟเฟิลน่าเรียนมาก ๆ
ขอเชียร์ราฟเฟิลอีกเสียง ประกอบการตัดสินใจนะคะ ^^
ชนาพัฒน์

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ ใจเราอยากเรียนบุนกะนะ แต่ไกลบ้าน และ เรียนทุกวัน

( คงเหนื่อย ) เลยใจเอนเอียงมาทางชนาพัฒน์ ไกลแต่พอขับรถไปได้ และ เรียนแค่สัปดาห์ละ 2 วัน

ลองมาดูที่ BNK Studio, Fashion and Design School นะคะ มีสอนวาดแฟชั่น ออกแบบแฟชั่น และ วัดตัว-ทำแพทเทิร์น-ตัดเย็บ เป็นคอร์สสั้นๆ เน้นปฏิบัติ และทำได้จริง คุณครูใจดีด้วยค่ะ www.bnkstudio.com หรือ โทร. 08 1934 9283 นะคะ 
เราเรียนอยู่ที่IDF academy ตรงโรงหนังลิโด้ชั้น2สยามสแควร์เรียนสนุกเป็นกันเองอาจารย์สอนแบบตัวต่อตัวเรยตอนนี้ฝีมือเราดีขึ้นมาก^^

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น