ไม่ติดอักษรจุฬา.. ช่วยปลอบหน่อยค่ะ T_T

จริงๆเราเลิกคาดหวังไปแล้ว มันสูงเกินไป

แต่ว่าก็แอบหวังอยู่บ้าง อย่างห้ามไม่ได้

เห็นจากในบอร์ดคณะว่า

ต่ำสุด ประมาณ 7967.5 คะแนน

เราได้ 796x

ถ้าขาดไปซะเยอะกว่านี้ เราก็คงไม่คิดอะไร
ตอนนี้ก็มีแต่ความเสียใจ แล้วก็เสียดายค่ะ

(ถึงข่าวจะไม่ชัวร์ก็เถอะ มันช่างน่าเสียใจจริงๆ คนได้คะแนนเยอะกว่าเราไม่มากก็ติดไป
ยังไงก็ขอให้โชคดี เรียนให้สนุก เผื่อเราด้วยนะ)
 น่าสงสารน้องจังเลยค่ะ  แต่อย่าคิดมากนะคะ พี่ไม่รู้จะปลอบยังไงเหมือนกัน เพราะพี่ก็เอ็นไม่ติด >_<"

แต่จำได้ว่าร้องไห้จนตาบวมตุ่ย แถมแอบงอนแฟน ที่มันเอ็นติดอีกตะหาก 55555
อย่าคิดมากนะคะน้อง   ไม่ติดจุฬา ไม่ใช่เรื่องแปลก

เข้าใจค่ะว่าใครๆ ก็อยากได้อย่างที่หวังไว้

ไม่ใช่ว่าน้องไม่เก่งนะคะ แต่ในโลกแห่งความจริง เราต้องตระหนักเสมอว่า เราไม่ได้เป็นที่สุด คนเก่งกว่าเรามีเยอะค่ะ

คนเก่งไม่ใช่คนที่จะได้คะแนนสูงสุดเสมอไป แต่คนเก่งคือคนที่สามารถปรับตัวเองให้เข้ากับสถานการณ์ในโลกแห่งความเป็นจริงได้

ก่อนอื่นถามตัวเองก่อนนะจ๊ะ

ว่าอยากเข้า อักษร หรือ อยากเข้า จุฬา กันแน่

ถ้าน้องแค่อยากเข้าจุฬา งั้นไปลองคณะอื่นก็ได้ เพราะถ้าติดก็ถือว่าน้องได้เรียนจุฬา เหมือนกัน

แต่ถ้าน้องอยากเรียน ด้านอักษร หรือ ศิลปศาสตร์ไรงี้จริงๆ เลือก ม.อื่นก็ได้ค่ะ

พี่ว่า ถ้าตั้งใจจริง คุณภาพต่างกันไม่มากหรอกค่ะ

สู้ๆนะคะ ไปเที่ยวปีใหม่ให้สนุกดีกว่าค่ะ ใช้ชีวิตวัยรุ่นให้มันคุ้ม !!

ได้คะแนนตั้ง 796x  พี่ว่าเก่งแล้วนะคะ

อย่าคิดมากเลย
เราเลือกบริหาร กับรัดสาดรปศ. ก็ไม่ติดเหมือนกัน
ยังไงแอดกลางก็ยังรออยู่
อย่าเพิ่งท้อ
เอาไอ่ที่ไม่ติดตอนนี้ไปเป็นกำลังใจฮึดสู้อ่านหนังสือเพื่อแอดกลางดีกว่านะ
คะแนนสูงขนาดนี้ แอดกลางได้อยู่แล้ว

สู้ๆนะ

เราก็ไม่ติดแหละTT^TT

ลงสัตวแพทย์...มีคนบอกว่า กล้ามาก!!

เหอะๆๆ

รอแอดกลางเป็นเพื่อรนกันน๊าาาาา~

อันนี้คือไม่ติด จากที่เค้าประกาศผลเเล้วเหลอค่ะ ทำไมเร็วจังหว่า ^^"

พี่ไม่เเน่ใจว่าน้องแอดตรง หรือแอดกลาง
พี่ก็ไม่รู้ว่าเด๋วนี้ระบบแอดมิดมันเป็นยังไง
เพราะผ่านมานานเเล้ว พี่แอดมิดรุ่นเเรกเลยอ่าา >'<
เเต่ถ้ามันยังมีแอดกลางจากที่น้องความเห็นข้างบนบอกเนี่ย
พี่ว่าคะเเนนขนาดนี้ไม่ติด จุฬา ก็ มธ. เเหล่ะนะ

พี่ได้น้อยกว่าหนูยังติดจุฬาเลย อักษรก็ติดนะเเต่พี่ไม่ได้เลือกไปอ่ะตอนนั้น
อย่าคิดมากเลยนะคะ ถ้ามันยังมีแอดกลางอีกอะค่ะ

ในความคิดพี่ การเเอดมิดเนี่ยมันขึ้นกะปัจจัยหลายอย่างเลยนะ
คะเเนนปีก่อนๆ มันก้อวัดได้เเต่ก็ไม่เเน่เสมอไป
มันขึ้นอยู่กับว่า ปีที่เราสอบคนเลือกคนะไหนกันเยอะ
บางทีคณะดังๆ คนกลัวไม่เลือกกัน คะเเนนเลยต่ำกว่าปีก่อนยังมีเลย
มันขึ้นอยู่กับกะเเสเเละดวง อีกอ่ะ อย่าเพิ่งคิดมากเลยนะคะ
รอน้องมาอยู่รั้วจามจุรีด้วยกันนะคะ พี่เอาใจช่วยนะคะ : )

พี่ก็เอ็นไม่ติดค่ะ (ปีแรก)

เลยไปเรียนม.กรุงเทพมาปีนึง 

ปีต่อมาก็สอบติดค่ะ

ตอนนี้จะจบธรรมศาสตร์แล้วจ้า

ปีหน้า ก็ยังมีหวัง อย่าท้อนะคะ ^^
Eve-san :: อันนี้สอบตรงของจุฬาค่ะ เลือกได้ 4 อันดับ

เอาหน่า เรียนที่ไหนก็เก่งได้เหมือนกันเนอะ^^

พี่เก่งจังเลยคะ

พี่เรียน ม ปลายที่ไหนหรอคะ

อยากรู้จัง พี่เรียนพิเศษที่ไหนบ้างไหม

สู้ๆนะคะ

ไม่เป็นไรหรอกค๊า พี่ก็ผ่านมาแล้ว พี่ขาดไป 2 คะแนน แต่ไม่ใช่คณะที่พี่ใฝ่ฝันหรอกนะ
พี่แค่อยากเรียน ม รัฐ... แต่พอผลออกมาไม่ติด ร้องไห้โฮเลย คนอื่นเค้าติดกันไง. - -*

แต่ๆๆๆๆๆ
ใครจะรู้ว่าการเอนท์ไม่ติดของเรานี่แหละ
ทำให้เราได้เรียน ม.เอกชน คณะที่เราชอบบบ แถมเจอเพื่อนๆที่ดีอีกด้วย

เรียนที่ไหนก็มีความสุขเหมือนกันค่ะ ได้ความรู้เหมือนกันด้วย
อย่าคิดมากนะ มันไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตหรอก แค่ part นึงเท่านั้นเอง
ไม่ติดก็อย่าไปคิดมากนะคะ
เรายังมีหนทางอื่นอยู่อีกนี่คะ
อย่าเพิ่งยอมแพ้นะ พี่เป็นกำลังใจให้จ้า
สู้ๆๆๆ ^^
ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ

อักษร คือความฝันของเราค่ะ ขอเพียงได้เรียนด้านนี้ เราก็มีความสุขแล้ว
ส่วนจุฬา คือสิ่งที่อยู่กับเรามาแต่เด็กๆค่ะ อาจจะทำให้เรายึดติดกับมัน แต่เราก็อยากเรียนที่นี่
พอรู้ว่าขาดไปไม่กี่คะแนนด้วยแล้ว ทำให้เราเสียใจมากๆเลยค่ะ

อักษรจุฬาปีนี้รับตรง100% เราเลยไม่มีโอกาสรอแอดกลางอีกแล้วค่ะ

ก็เหลือที่ มธ.และที่อื่นๆที่ไม่ได้เปิดรับตรง100%
แต่เราก็ไม่กล้าเสี่ยงที่จะไปแอดแข่งกับคนอื่น :(
เพราะความรู้ในหลายๆหน่วยวิชาเราก็ไม่ได้ดีมาก

ที่พอไปได้ก็คงเป็นอังกฤษ ภาษาไทย ภาษาที่สามนี่แหละค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจ จริงๆนะคะ

ตอบน้อง lavavan นะคะ
พี่เรียนengกับครูพี่แนนค่ะ แต่พี่ว่าการเก็งข้อสอบให้ตรงสำคัญกว่านะ :)
ถ้าเป็นระบบgat pat ลองไปสอบครั้งนึงก็รู้แนวเลย
แต่พี่คงยังเก็งมาไม่พอ T T

น้องคะแนนสูงมากๆ เลยค่ะ เก่งจัง :)
พี่แอดมิชชั่นรุ่นแรกค่ะ
ตอนนั้นพี่คาดหวังกับสอบตรง นิติ มธ. มาก มุ่งมั่นๆๆๆ เพื่อสอบนิติอย่างเดียวเลย
ปรากดว่าผลสอบออกปามานปีใหม่นี่แหละค่ะ พี่ไม่ติด
เส้ามากเหมือนกัน ร้องไห้มูกโป่งเลย ก้อเราตั้งใจนิเนอะ
แต่ทุกคนก้อให้กำลังใจค่ะ ยังมีแอดกลางอีก
สู้ๆๆๆ นะคะ ใช้เวลาที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่าที่สุด
ทำดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ค่ะ ไม่ว่าผลจาเปนยังไง อย่างน้อยเราก้อจาไม่เสียใจภายหลังค่ะ
พี่เชื่อว่าน้องต้องทำได้ค่ะ
ขอให้สมหวังในแอดมิชชั่นกลาง (เด๋วนี้ยังเรียกแบบนี้อยู่ป่าวนา ^^")
เปนกำลังใจให้นะคะ
"เราทำได้ เราสามารถทำได้ เราทำได้ เราสามารถทำได้" ท่องไว้ค่ะๆ
อันนี้เปนคาถา เคล็ดลับจากพี่แนน เอ็นคอนเสป อิอิ
ตอนนี้พี่ก้อจาเรียนจบแล้ว พลาดสอบตรงนิติ มธ. เลยได้มาเปนสิงห์ดำ รัฐศาสตร์ จุฬาฯ แทนค่ะ :)
พี่เปนกำลังใจให้น้องน้าคะ
สู้ๆ (^ - ^)V

ไม่ต้อง เศร้าค่ะ น้อง พี่ก็เอ็นไม่ ติดค่ะ 55555 ตอนแรกนอยมากค่ะ แต่เราเป้นคนพื้นตัวเร็ว
หายภายใน 1 วัน เสียใจได้ค่ะ แต่ อย่านาน นะค่ะ 55 

ขอให้กำลังใจ ว่าไม่ใช่ว่าการสอบเข้ามหาวิทยาลัยได้เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดค่ะ เพราะเพื่อนๆ เราหลายคน สอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ แต่ เรียนไม่จบ ซะงั้น !!!!!!!!! หลังจากวันที่เราเอ็นไม่ติด เราก็เข้าม. เอกชนค่ะ ค่าเทอม แพงโคตรๆๆๆๆๆ  เลยตั้งใจเรียน จากเด็กบ้านๆ  เรียนจบ
เกรียตินิยม อันดับ1  ได้เจอ เพื่อนที่ดี มากกกกกกกก เจอ อาจาร์ที่ แสนวิเศษ และ อาจารย์ ฝากงานให้ ได้ทำงาน ในบริษัท ที่ดีๆ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดีจนเพื่อน อิจฉาตาร้อน 

ตอนนี้กำลัง ส่งprofile ไปขอทุนเรียนที่ ประเทศอังกฤษ ค่ะซึ่งได้ มา1 ที่แล้ว แต่ขอดูที่อื่นก่อน

เห็นไหมค่ะ พี่ยกตัวอย่าง ชีวิตพี่เองค่ะ เด็ก นอย เอ็นไม่ติดคนนึง มีชีวิตที่ดีมากๆๆๆๆๆได้
กลับมาคิดอีกที เอ็นไม่ติดก็ดีเหมือน กันนะ

ทุกสิ่งเกิดขึ้นแล้วสิ่งนั้นดีเสมอค่ะ

เอาใจช่วยนะค่ะ

ยังมีศิลปศาสตร์ มธ แล้วก็มนุษยศาสตร์ เกษตร,เชียงใหม่นะคะ สู้ๆ
มช. ยินดีต้อนรับค่า อย่าเสียใจไปนะคะ โอกาสยังมีอีกรอบนึง สู้ๆ
มาเป็นลูกช้างกันดีกว่า เอิ๊กๆๆ (แย่งนศ. กันซึ่งๆ หน้าซะงั้นเรา)
สู้ๆนะคะ  แต่ปีนี้รับเร็วมากจนพี่เองก็ตกใจ  เพราะพี่อยู่อักษร  จุฬาฯ เนี้ยแหละ ...  พี่ว่าถ้าน้องอยากเข้าอักษร  อยากเรียนอักษร ...  ลองมองสถาบันอื่นดูสิคะ    จริงๆแล้วขึ้นชื่อว่าอักษร  ไม่จำเป็นต้องเป็น จุฬาฯ ที่เดียวหรอกนะ  คณะอักษรศาสตร์ / มนุษยศาสตร์ / ศิลปศาสตร์ จะสอนคล้ายๆกันค่ะในแต่ละสถาบัน     ขึ้นอยู่กับว่าน้องจะเข้าสาขาภาษาไหนอ่ะ  ถ้าเป็นฝรั่งเศส  มีรุ่นพี่บอกว่า มธ. เก่งกว่า   ถ้าเป็นอังกฤษ ก็ต้อง จุฬาฯ   .... มันขึ้นอยู่กับว่าน้องอยากเข้าภาษาไหนมากกว่าจ้ะ  ( ถ้าน้องเลือกด้านภาษานะ) 

อย่าลืมว่า admission ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตนะ   ถึงมันจะมีผลกับชีวิตในอนาคตก็เหอะ   ตอนแรกพี่ก็แอบคิดเหมือนกันว่ามันสำคัญมาก  แต่พอมาเรียนแล้วถึงได้รู้ว่าถ้าพี่เลือกเรียนที่อื่น  อาจจะเรียนแล้วมีความสุขกว่านี้ก็ได้   สังคมจุฬาฯ พี่ว่ามันไม่ friendly เท่าไหร่อ่ะ ในความคิดนะ  แข่งกันเรียน  เพื่อนก็รักกันแหละ แต่ว่าก็ยังแอบแข่งกันอยู่ดี  ไม่เหมือนเรียน ม.ปลาย อ่ะ

แต่ก็อย่าคิดมากนะคะ   ...  ยังมีอีกหลายสถาบันที่อยากได้คนเก่งๆอย่างน้องไปเป็นสมาชิกใหม่อยู่ค่ะ .. เอาใจช่วย สู้ๆนะ !!  
สู้ๆคะ เคยมีประสบการณ์ทำนองนี้เหมือนกัน พออายุมากขึ้นก็คิดว่าเรียนที่ไหนก็เหมือนกัน ขอแค่ได้เรียนในสิ่งที่เรารักดีกว่าคะ อย่ายึดติดกับตัวสถาบัน แล้วเราจะลดความเครียดได้เยอะคะ สู้ต่อไปนะคะ เอาใจช่วยคะ
เอ่อ....
เราสิ ติดจุฬาแต่ไม่เรียนจุฬา

ก็อยากรู้เหมือนกันว่าจขกท.
อยากเข้าอักษร หรืออยากเข้าจุฬา
เพื่อนเราก็มีแบบอารมณ์ไงๆชั้นก็ต้องเข้าจุฬา เกิดมาเพื่อสิ่งนี้
สีชมพูจักอยู่ในกายเจ้าอะไรแบบนี้
ถ้าน้องอ่านแล้ว โอ้ยใช่เลย....อารมณ์นี้  แนะนำเปลี่ยนคณะคะ...
เลือกแบบไม่ต้องอะไรมาก สายสังคมคะแนนต่ำกว่านี้ก็มีเยอะนะ

แต่ถ้าอยากเรียนอักษรจริงๆ....แนะนำเอกชนก็ได้นะ

แบบตอนเอนท์เราแบบเป็นพวกเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่แบบชีวิตชั้น...ชั้นเลือกเอง
จุฬาหรืออะไรก็รั้งไว้ไม่อยู่ ทั้งที่คะแนนนี่จะเอาที่ไหนก็ได้ทั้งนั้น
(กว่าจะเป็นงี้ก็งมหนังสืออยู่นานจนที่บ้านคิดว่าบ้าไปแล้ว  แต่เราคิดว่ามันคุ้มนะถ้าไม่พยายามอย่างสุดๆแล้วมาเสียใจที่หลัง)
แต่สุดท้ายก็เรียนม.เอกชนนะ  เรามันก็บ้าจริงๆอะแหละ
แต่ก็เรียนทุนไม่ได้เสียค่าเทอม ที่เลือกก็เพราะว่าคณะน่าเรียน สาขาน่าสนใจ และก็สายงานดีมากๆอยากต่อสุดๆ ก็เลยเลือก  คิดว่าดีกว่าการที่จบมหาลัยดังแต่คนจบเยอะจิ๊บเป้ง ที่บ้านก็ไม่มีเส้น ตังก็กลางๆ จะไปฝากไหนให้ชั้นละเนี่ย....สู้มาเรียนเอกชน เอาให้เทพเอาให้เด่น น่าจะหางานง่ายและก็ดีกว่า

บ่นมามากและ  สรุปว่า ต้องแยกให้ออกว่า คณะ หรือ มหาลัยจะเป็นตัวกำหนดชีวิตน้อง
แอดมิดไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุดในชีวิต......ถึงเรียนไม่จบแต่แฟนรวยอนาคตก็ยังไกลนะจ๊ะ
ล้อเล่น...ได้เรียนที่ไหนก็ตั้งใจเรียนนะ  เพื่อนพี่ติดจุฬาแล้วเหลิงหลายคนเกรดน้อยมาก
แข่งขันสูงมาก เรียนเครียด (มันเรียนทันตะนะ) โทรมาบ่นบ่อยมาก โทรมาคุยมาระบายบ่อยมากๆ มันว่าดีนะที่มีแกไม่งั้นชั้นเป็นบ้าไปแล้ว...สู้ๆนะจ๊ะ ตั้งใจเรียนต่อไป

อย่าเพิ่งคิดมากเลยค่ะ
อะไรก็เกิดขึ้นได้น้า ยิ่ง จขกท.บอกว่าคะแนนไม่ชัวร์อยู่ด้วย
เราอ่ะยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีก ต่ำต้อยมากๆ
ไม่เป็นไรเน้ออ อ มันต้องมีทาง
เราว่า จขกท.ได้แน่ๆ

ชีวิตแค่โดนทำร้านแต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลาย
ไม่เป็นไรหรอกค่ะน้อง พยายามต่อไป มหาวิทยาลัยอื่นก็ยังมี
ตอนพี่แอดตรงพี่ติดสัตวแพทย์ จุฬา แต่พี่อยากเรียนนิติมากกว่า พี่ก็เลยสละสิทธิ์
เพื่อจะไปแอดกลางเอา ตอนนั้นพี่เครียดมากเพราะGPAก็ได้น้อย แล้วคะแนนคณะนิติที่หวังไว้ก็สูงมากๆ แต่พี่ก็คิดเสมอว่า เราทำได้ ยังไงเราก็จะไปเหยียบแผ่นดิน นิติ มธ. ให้ได้ แล้วพี่ก็ติด
ทุกวันนี้พี่ไม่เสียใจเลยที่ไม่เรียนสัตว จุฬา พยายามมากๆนะคะน้อง สู้ๆค่ะ
เราก็ไม่ติด
แต่เราจะเอามธ.
สู้ต่อไปนะ

ง่า..อักษร จุฬา รับเเต่แอดตรงแล้วเหลอ
ถ้าอย่างนั้นลอง ศิลปศาสตร์ มธ ดูไหม
คะเเนนอย่างน้องนี้พี่ว่าน่าจะติดชัวๆอยู่เเล้ว

เพื่อนๆ พี่ๆ ใน จีบันมาให้กำลังใจกันเต็มเลย
กำลังใจเต็มเลยเน้อ ..

พี่อ่านๆดูความเห็นข้างบน นึกเเล้วอยากย้อนเวลากลับไปมั่งจัง เฮ้อออ
จริงๆ ตอนนี้พี่ก็คิดเหมือนกับพี่ๆหลายคนข้างบนนี้นะว่า
เรียนเอกชนเเล้วเอาให้เด่นไปเลย โอกาสสดใสกว่าเยอะเลย
ดีกว่าเป็นหางเสือในคณะดัง มหาลัยดัง : (

จุฬา การเเข่งขันสูง เรียนหนัก  ไม่สวยหรูอย่างที่หลายคนคิดหรอกค่ะ
อย่างที่เค้าว่ากันอ่ะ การสอบเข้าจุฬาว่ายากเเล้ว
เเต่การเรียนในจุฬามันยากกว่าเป็นสิบเป็นร้อยเท่า ...

ถ้าน้องไม่ซีเรียสเรื่องมหาลัยมาก อยากเรียนพวกภาษาจริงๆ
พี่ว่าเอกชนก็สูสีไม่เเพ้กันเลยอ่ะคะ ไม่เเน่ก็ดีกว่าด้วยซ้ำ
อย่างเพื่อนพี่ไม่เเอดมิด ได้ทุนเรียนเอเเบค ก็เข้าเอเเบค เรียนศิลปศาสตร์
ตอนนี้เรียนจบเเล้วเร็วกว่าพี่อีก( สามปีครึ่ง) เกรดสวยหรู ได้เกียตรนิยม
ตอนนี้อนาคตสดใส บริษัทจองตัวเพียบ
พี่เนี่ยอยู่จุฬา คณะดังด้วยซ้ำ เเต่อนาคต นี่...พี่ยังมองไม่เห็นทางเท่าไหร่เลย เหอๆ

หรือถ้าน้องอยากเข้าจุฬาเเต่ไม่ซีเรียสเรื่องคณะ
คะเเนนอย่างน้อง ติดอยู่เเล้ว
เเต่อาจะไม่ใช่คณะที่ต้องการ
น้องลองดูเน้อ.. พี่ก็เเนะนำไรไม่ได้มาก ยังไงเอาใจช่วยนะคะ : )
สู้ต่อไปค่ะ   เราก็เคยผ่านเรื่องอย่างงี้มา

เข้าใจค่ะว่ามันเป็นยังไง   แต่ก็อย่าท้อค่ะ  ทางเลือกมันมีหลายทางอยู่แล้ว

สู้ๆนะคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น