ใครเคยจัดฟันแบบไม่ถอนฟันบ้างค่ะ

เรากำลังจะจัดฟันค่ะ  ปรึกษาคุณหมอแล้ว บอกว่าเราไม่ต้องถอนฟันเลย ใส่เครื่องมือเลย
เราฟันโดยรวมปกติอยู่แล้ว แต่เหยิน2ซี่   แล้วเราก้ถามคุณหมอว่า แล้วฟันจะไม่ดูเต็มๆเยอะๆหรอ แบบมันอาจจะยังดูเหยิน

คุณหมอบอกเราว่า  พอดัดเสร็จ อาจจะมีเหลาฟันบ้าง 

เราก้งงๆค่ะ  เราอยากถอนฟัน อยากแอบได้ผลข้างเคียงหน้าเล็ก ฮ่าๆ

แล้วเราปรึกษาแค่ที่เดียวอะคะ เลยไม่รู้จะเอายังไง

เราทำที่ สยามเด็นทัลคลีนิค ซอย2 อะคะ

พอคุณหมอบอกไม่ต้องถอนฟันเลย  เลยรู้สึกแปลกๆค่ะ

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะ

ขอบคุณคะ
เราเคยดัดฟันแล้วก็ไม่ต้องถอนเลยเหมือนกัรจ้า
ดัดฟัน เพราะ ฟันมันสบกันไม่เข้าที่
แล้วก็ ฟันห่างๆๆ ((เหลือที่มากขนาดนี้แล้ว จะถอนทำไมอีก 55))

ดัดเสรจรู้สึกก็โอ มีคางกะเค้าขึ้นมามั้ง จากแต่ก่อนน่ากลมบ๊อก -*-
พ่อเราเป็นหมอฟัน

เค้าบอกว่าบางเคสก็ไม่จำเป็นที่จะต้องถอนฟันนะคะ แล้วแต่เลย

แต่ก็มีที่อาจต้องเหลาฟันบ้างอะไรเงี้ยค่ะ

ไม่แปลกค่ะ ^^
ไม่ถอนเหมือนกันคะ ฟันเกนิดเดียว
หมอใช้วิธีกรอฟันให้พอมีช่องว่างนิดหน่อยค่ะ :)

เราก็ไม่ถอนค่ะ เพราะฟันเกแค่นิดเดียว
ดัดมาปีกว่าแล้ว รู้สึกหน้าเรียวขึ้นค่ะ คนทักว่าโครงหน้าเปลี่ยนไป

เราถอนสี่ซี่นะ หน้าเรียวขึ้น สวยขึ้น ปลื้มมากกก><!

ถ้าบางคนที่มีเนื้อที่ขากรรไกรมากพอที่จะให้ฟันมันเรียงตัวสวยได้

อย่างเราขากรรไกรเล็ก เเต่ฟันขึ้นเยอะ

พอถอนเเล้วหน้าเลยดูเป็นผู้เป็นคนมากขึ้น - -

เค้าก็ไม่ถอนน่าๆๆดีเเล้วๆ

เราถอนเจ็บจะตาย พอถอนใหม่ๆนี่ไม่อยากออกจากบ้านเลย

หลอตั้ง4ซี่ TT เหมือนเด็กเอ๋อเลย 555
เราว่าถอนฟันเจ็บกว่าดัดมากมาย

ถอนไปสองซี่ค่ะ ได้ผ่าฟันคุด1ซี่

ผ่าฟันคุดเจ็บมากๆๆแก้มบวมนานกว่าคนอื่นตั้ง 2อาทิตย์ ทรมานมากเลย

เพราะปากเราเล็ก ยังเหลือถอนฟันคุดอีก 1ซี่ อดทนต่อไปค่ะ

เราว่าแล้วแต่หมอ ถ้าเราทำตามที่หมอสั่งจะดีกว่า ลองถามหมอเลยค่ะ

เราสงสัยอารายก็ถามหมอให้เข้าใจไปเลย
เราก็ดัดแบบมะถอนฟันอ่า แล้วก้ได้เหลาฟันด้วย

เราดัดได้ 1 ปีกะ 2 เดือนละ

รู้สึกว่าฟันบนจะเส็ดแล้ว แต่ฟันล่างกำลังเริ่มดึงเองง่า

ดัดแบบไม่ถอนเหมือนกันค่ะ
ฟันหน้าเหยินๆ มาเฉาะปากอ่ะค่ะ :D
คุนหมอบอกว่าถ้าถอนก้อต้องถอน 4 ซี่ ดัดเสดปากจายุบๆ เข้าไป
คุนหมอก้อให้เลือกค่ะ ว่าอยากฟันเตมๆ ยิ้มแล้วสวยๆ
หรือถอนแล้วดัดปากยุบเหมือนคนแก่ (คุนหมอพูดแบบนี้เลย) = ="
ก้อเลยเลือกไม่ถอน เพราะส่วนตัวก้อไม่อยากถอนอยุ่แล้ว เสียดายฟัน ^^
เลยต้องเหลาๆๆ
ตอนนี้ดัดเสดแล้ว ใส่รีเนเน่ออยู่ ^^

คุนหมอบอกอีกว่าจาถอนหรือไม่ถอนก้อแล้วแต่กรณีของคนไข้แต่ละคน
บางคนจำเป็นต้องถอนจิงๆ เพราะฟันเยอะมาก ฟันซี่ใหญ่ เกมาก ฯลฯ

: D

อ่า...

แต่เราถอนตอนจัดฟัน 4 ซี่ แล้วก็ฟันคุดอีก 4 ซี่ แห่ะๆ

แต่ฟันก็ยังเต็มปากอยู่ดี ฟันเยอะเกินไปจริงๆ 555

ดัด ไม่ถอนค่ะ
เพราะแค่ฟันเกทับกัน หมอว่าถ้าถอนมันจะเข้าเยอะเกินไป
ก้ดัด แปปๆ 2 ปีได้ค่ะ ตอนนี้ไม่ค่อยได้ใส่รีเทอเนอ เริ่มเบี้ยว -*-
อยากไปดัดแบบเปลี่ยนรูปหน้ามั่ง 5555
แต่เห็นเพื่อนถ้าเหยินหรือเบี้ยวมากๆก้ถอนฟันค่ะ
เราดัด ไม้ถอน

ไม่ได้ช่วยเรื่องฟันเหยินเลย

ต้่องดัดแบบถอนอีกรอบ เสียตังมากมาย T-T
ถอน4แต่คิดเอาเองว่าหน้าเล็กลงค่ะ
ถอน4เหมือนกัน แต่ชอบ หนุกดีถอนฟันอ่ะ ๕๕ (โรคจิตแหะ)
บางคนบอกว่าน่าเรียวเล็ก แต่ทำไมหน้าเราอ้วนขึ้นอะ ป่องเว่อๆ
เพื่อนเราไม่ถอนค่ะ เป็นแบบว่าฟันเขาห่างอยู่แล้วเลยไม่ต้องถอน

มีแต่คนจัดแล้วหน้าเล็กลง

นี่เรากำลังจะไปจัดฟันค่ะ

กลัวหน้าเล็กลงจัง  เราหน้าเล็กคางแหลมหน้าตอบมากค่ะ 

ไม่อยากให้เลกไปก่วานี้แล้ว

ตัวใหญ๋หน้าเล็กมันไม่เข้ากันเลยอะ

เราถอน 4    ละ ฟันเกินอีก 2  ตอนนี้เหลือ คุดอีก 2 ค่ะ ทำใจกลัวผ่าอยุ่

รวมๆๆละ 8  โอ้ย  ฟันยังดุเยอะ อยุ่เลย 55+เพระเราฟันใหญ่ด้วยละ

เราว่าถอนไม่ถอน ต้องอยู่ที่หมอละอ่า

เพราะมีเพื่อนเรามันจะดัด คือฟันห่างเลยไม่ต้องถอนโชคดีแท้ๆ

ถ้าแค่ห่างแปปเดยวก้เข้าที่ - -
 เรา่ว่าแล้วแต่เคสนะคะ แต่ทีี่่่ส่วนใหญ่เขานิยมถอนกันเพราะว่าจะเห็นผลได้ชัดเจนอ่ะค่ะ 

เราก็ดัดแบบไม่ถอนนะคะ อยากลองดัดใหม่เหมือนกาน เพราะกรามใหญ่ง่ะ 55 อยากจะรู้ว่าถ้าถอนฟันแล้วกรามจะเล็กลงมั้ย ^^ 

แต่เขาบอกว่าไม่ถอนจะดีกว่า ฟันล้มยากกว่า

ซึ่งเราเจอเพื่อนที่เขาถอนฟัน เอาฟันมาเทียบกับเราตอนนี้ ฟันเรายังเรียงตัวสวยอยู่เลยค่ะ

แต่เพื่อนฟันเหยินออกมาและก็เกๆนิดนึงด้วยง่ะ

(เราไม่ได้ใส่รีเทนเนอร์นานกว่าเพื่อนอีกค่ะ)

ป้าว่า แล้วแต่เคสนะคะ

ของป้าก็ไม่ต้องถอน ... ซึ่งป้าก็รอวิธีจัดแบบนี้มาร่วม 15 ปีแล้ว

สมัยก่อนพี่สาวป้าจัดฟันตอนอยู่ ม.3 ตอนนั้น เทคโนโลยี ยังไม่ก้าวหน้ามาก เอะอะ ก็ถอนก่อนเลย แล้วก็ดึงๆๆ ทีนี้ฟันมันก็หุบเข้าไป คางก็แลดูสั้นลงด้วย ตอนนั้นป้าก็ไม่อยากถอน กลัวว่าฟันจะหุบเหมือนพี่สาว เลยตัดสินใจไม่จัด
แล้วก็รอๆๆ จนตอนนี้มีการจัดแบบ Damon ไม่ต้องถอน ดีใจมากกกก  คุ้มค่ากะที่รอคอย
เพราะปกติเป็นคนหน้ากลมมากก คางสั้นมากกกด้วย ถ้ายิ่งถอน หน้าก็ยิ่งหุบ
วิธีจัดแบบนี้ คุณหมอจะดึงคางเราให้ออกมา และจะจัดฟันเราให้สบกันพอดี ป้าก็ว่าหน้ายาวขึ้นนะ

ป้าว่าขึ้นอยู่กับลักษณะช่องปากของแต่ละคน  เชื่อคุณหมอเถอะค่ะ โชคดีแล้วล่ะที่ไม่ต้องถอน
เพราะถ้าถอนแล้ว มันเอากลับคืนมาไม่ได้นะคะ

เราจัดแบบไม่ถอนค่ะ

เพราะว่าตอนเด็กฝันผุ  ต้องรักษารากฟัน  มันเป็นฟันกรามซี่ในสุด ทางซ้ายอ่ะค่ะ
แต่เราเด็กไงตอนนั้น  ไม่ไหวอ่ะ  เจ็บปวดมากมาย
ไปรักษาวันเดียวไข้ขึ้นง่ะ  ตัดสินใจถอนเลย

พอผ่านประมาณสี่ห้าปี  ฟันมันก็ยังไม่ยอมขึ้น  ฟันซี่ข้างที่ถอนก็เลยล้มค่ะ
เลยได้จัดฟัน  ฟันปกติของเราโอเคอยู่แล้ว  ไม่มีปัญหา
แต่แค่จะดึงฟันที่ล้มขึ้นมาเท่านั้น  เลยไม่ต้องออกเลย

ได้ยินเท่านั้นดีใจเลย   รอดตัวไป  กลัวเจ็บค่าา

จัดฟันเเบบไม่ถอนเเล้วหน้าเรามันจะใหญ่ขึ้นไหมค่ะเนี่ย T^T

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น