ใครเคยไป"ปาย"บ้างคะแบ่งปันประสบการณ์หน่อยคะ

หนาวๆแบบนี้อยากลองไปปาย กับเค้าดูบ้างคะ
แต่ไม่ทราบวิธีเดินทางเลย
อยากทราบว่าไปแบบไหนได้บ้างคะ รถ รถไฟ เรือเครื่องบิน
ถ้าเป็นรถต้องไปขึ้นตรงไหน ช่วยแนะนำหน่อยคะ
ที่พักที่ประทับใจ แบ่งปันกันหน่อยคะ ^^
ไปรถยนต์ส่วนตัวค่ะ ไปง่าย สะดวกค่ะ

ส่วนเรื่องที่พัก ถ้าประทับใจ และบรรยากาศดี แนะนำ yoma ค่ะ มีรถรับส่งจากที่พักไปถนนคนเดิน

แต่ที่เราไปพัก เราพักที่ lilu ค่ะ เพราะอยู่ที่ถนนคนเดินเลย เราพักห้อง Mini Suite ราคา 3000 ค่ะ
เคยไปค่ะ

ประทับใจดีๆ

แต่มันเหมือนเมืองท่องเที่ยวไปหน่อย(ปายไม่ใช่นะ!) ฝรั่งเมากันเละ !

น่าเที่ยวนะ เช้ามาได้ทำบุญด้วย
 บ้านมีรีสอร์ทอยู่ปาย -_-"

ไปรถยนต์สะดวกดี แล้วก็อัดยาแก้เมาไว้เยอะ
จะได้ไม่เมารถ

เพราะเมารถนี่แหละ เราถึงไม่ชอบไป

อย่าลืมแวะไปกินข้าวร้านบ้านปายนะจ๊ะ อร่อย ^^

เพิ่งกลับมาเมื่อตอนตี 4 เนี่ยค่ะ

5 ครั้งที่ผ่านมา ความรู้สึกบางอย่างมันค่อยๆลดลง  เพราะอะไรไม่แน่ใจเหมือนกัน

เดี๋ยวหายเหนื่อยแล้วจะอัพบล็อกให้อ่านกัน

อ่อ  จขกท จะเดินทางจากไหนล่ะคะ???

ความคิดเรานะ

เราไม่ประทับใจด้วยอะไรหลายๆอย่าง

เสนห์ของเมืองเล็กมันไม่มีแล้วอ่ะค่ะ
ช่ายๆๆต้องบอกก่อนคร้าว่าอยากไปยังไงเอ่ย เหมือนตอนที่เคยไปนะค่ะ แนนไปรถไฟตู้นอน แบบอยากได้กลิ่นอายการเดินทางนิดนึง ไปถึงเชียงใหม่ปุ๊บก้อมีรถสามล้อที่หน้าสถานีรถไฟอ่ะคะ บอกเค้าจะไปขนส่งอาเขต เค้าก้อพาไปส่ง เราก้อไปซื้อตั๋วรถไปปาย จะมีเป็นโต๊ะนั่งขายอยู่ค่ะ ก้อขึ้นรถตู้ รถบัสเล็กๆ มีหลายแบบ ไปปาย ง่ายนิดเดียวเอง ^^ เที่ยวให้สนุกนะคะ ส่วนที่พักนี่มีเยอะแยะมากมายหลายราคาเรยค่ะ
กำลังจะไปค่ะ อยู่เชียงใหม่อยู่แล้วเดินทางนี้ออมจองตั๋วรถตู้ไว้คนละ150ไป30นี้คะ
ส่วนที่พัก ปีที่แล้ว กางเต้นท์ เอาค่ะ เต้นท์กางหลังละ100/คืนนะค่ะเก็บค่าหัวคน20ค่ะ
ที่กางอยู่ตรงเลยโรงเรียนปายวิทยาคมมาค่ะ ข้ามสะพานแล้วเลี้ยวขวาคะ มีลานกางเต้นท์อยู่
เดินจากคิวรถก้อไม่ไกลค่ะ ใกล้ถนนคนเดินด้วย ส่วนรถเช่าก้อคันละ150ค่ะ นี้คือ ราคาปีที่แล้วปีนี้กำลังจะไปค่ะ พูดถึงบรรยากาศก้อดีค่ะ คนเยอะต้องเอาจุดประสงค์ของคนไปว่าคะ
ว่าอยากได้อะไร อยากได้บรรยากาศ ก้อต้องนอกเมืองหน่อยถ้าอยากได้มันส์ ก้อในตัวเมืองเลยร้านนั่งกิน เยอะคะ เช้าๆๆต้องร้านข้าวเหนียวใบตองค่ะอร่อย ประหยัดห่อ15บาทค่ะ
เอาไว้กลับมาแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=cinnamongal&date=23-09-2007&group=9&gblog=12
 ลองเข้าไปดูนะ พี่ไปมาหลายปีเเล้ว เผื่อจะเป็นข้อมูลได้บ้าง...อิอิ

เสน่มันลดลงไปทุกปีๆค่ะ
มันไม่ธรรมชาติเหมือนเมื่อก่อนเท่าไหร่
เหมือนมันจัดฉากอ่ะ ในความรู้สึกเรานะคะ
อย่างรูปที่คนเค้าฮิตๆไปถ่ายกันเราว่า ร้านพวกนั้นเค้าเซตแบบมันไม่ธรรมชาติไงบอกไม่ถูก
อารมแบบถ่ายในสตูดิโอก็ได้มั้ง
เราไปมา5-6ครั้ง ไม่ประทับใจเท่าไหร่นัก(แต่ที่ไปบ่อยเพระพาคนอื่นไป)

ร้านค้าบางร้านก็แย่ อาหารเทียบกับรสชาติและราคาถือว่าไม่สมเหตสมผลเท่าไหร่
(แต่เราแอบชอบขาหมูยูนนานอยุ่ อิอิ)

คือถ้าต้องการแบบธรรมชาติ วิวสวยๆ อากาศดีๆ
เราแนะนำว่าให้เลยไปทางพวกปางมะผ้า ไปแถบ ปางอุ๋ง หรือไม่ก็หมู่บ้านรักไทยดุนะคะ
อาหารและที่พักราคาไม่แพง วิวสวยมากๆ

ปล เราไปพักที่ปายมีอยู่ที่นึง ตอนเราไปพักเมื่อประมาณปีกว่าๆราคา1500
แต่ล่าสุดมีพี่คนนึงจะไปพักที่นี่ โทรไปถามราคา ขึ้นเป็น3500 โอ้วววววววว

คือเราว่ามันเกินไป อาจเป้นเพระด้วยกระแสจากสื่อด้วยแลห่ะ(>_<)

***เราว่าเชียงใหม่น่าเที่ยวกว่าเยอะเลย อยากแนะนำแถบอำเภอแม่ริม
มีรีสอทสวยๆเยอะเลย และยังมีพวกที่เที่ยว หรือร้านน่านั่งบรรยากาสดีๆเช่นร้านวาวี
(ชอบเป็นการส่วนตัว)

เราเพิ่งไปมา เพิ่งกลับมาวันนี้ตอนเช้าเอง

เราไปมาเยอะมาก เรานั่งรถทัวร์ไปคืนวันที่ 23 กลับมาเช้าวันที่ 27

รวมๆแล้วก้อ 4 วัน ไปถึงวันแรกอากาศที่เชียงใหม่หนาวววววววมาก

ไปถึงก็ไปจองรถตู้ไปปาย  ตอนแรกกะจะนั่งรถเมล์แดง(คล้ายๆรถเมล์เขียวในกทม.เนี่ยล่ะค่ะ)

ราคา 150 บาท ถ้ารถเมล์แดงก้อ 70 บาท

ไปถึงปายก้อไปเช้ามอไซด์ 150 บาท ขับได้ทั่วเมืองค่ะ คุ้ม แนะนำว่าอย่าเช่าจักรยาน รับรองว่าปั่น

จนโอ้ยลากกกกก  จากนั้นก้อเอาของไปเก็บที่พัก เราพักที่วิลล่า เดอ ปาย ราคา 1000 บาท ก้อโอเค

ค่ะ  จากนั้นก้อขับรถไปดูน้ำตก ชื่อไรม่านรุ้ จำม่ายได้แล้ว แล้วก้อแวะหมู่บ้านจีนยูนนาน เค้าเรียกว่า

หมู่บ้านสันติชลมั้งคะ ถ้าจำม่ายผิด  จากนั้นก้อออกมากินขาหมูยูนนาน กะหมั่นโถวทั้งแบบนึ่งและก้อ

ทอด  อร่อยยยยยยยมาก  แต่เราม่ายได้กินในหมู่บ้านยูนนานนะ  เราออกมากินที่ร้านไชบาน่า อร่อย

ค่ะ แล้วราคาก้อม่ายแพงอย่างที่คิดนะ  จากนั้นก้อไป coffee in love  สั่ง hazelnut Freppe อร่อย

มากค่ะ แฟนเราสั่ง caramel Late Freppe  ก้ออร่อยค่ะ  ตอนกลางคืนก้อไปเดินถนนคนเดิน

ของกินก้อละลานตาอีกแล้ว วันรุ่งขึ้นก้อออกจากปายไปปางอุ๋งค่ะ คราวนี้นั่งรถเมล์แดงค่ะ 

คนที่จะไปแนะนำว่าอย่านั่งนะคะ  อีรถเมแดงเนี่ยมันแวะแม่งทุกที่เลย นั่งตั้งแต่ 11โมงถึงแม่ฮ่องสอน

ตอน 16.30 ทั้งๆที่มันนั่งแค่ 4 ชั่วโมงก้อถึง ม่ายรุ้แม่งจาแวะไรนักหนา จากนั้นก้อต้องนั่งรถสองแถว

ที่นัดกันไว้ก่อนหน้านี้ นั่งต่อไปอีกประมาณ 1 ชั่วโมง ไปถึงปางอุ๋งนี่ขอบอกว่าม่ายผิดหวังเลยค่ะ

เป็นธรรมชาติมากกกกกก ขอบอกคนที่ชอบอารายทีมันธรรมชาติ ดั้งเดิมๆ ให้รีบไปที่นี่ก่อนเลยนะคะ

ก่อนที่มันจากลายเป็นปายเหมือนอย่างเช่นทุกวันนี้ สวยงามมาก อากาศหนาวแบบม่ายถึง 10 องศา

เหมือนอยู่เมืองนอกกกกกกกกก  ส่วนที่พักก้อเป็นแบบโฮมสเตย์ค่ะ ราคาม่ายแพงแค่ 400 บาทเอง

แต่ม่ายมีเครื่องทำน้ำอุ่นนะคะ  ที่นี่ชาวบ้านที่อาศัยอยู่รุ้สึกจาเป็นพวกไทยใหญ่หรือม้ง จำม่ายได้แระ

แต่รุ้ว่าซักวันถ้ามีโอกาสอีก ต้องไปให้ได้ค่ะ  จากนั้นวันรุ่งขึ้นก้อเดินทางไปเชียงใหม่ ไปเที่ยวเล่นลัล

ล้าไปเรื่อยแล้วก้อกลับค่ะ

เหนด้วนกะคุณ chuchu ค่ะ น่าไปมากกกกกก ที่นี่ recommend เลยค่ะ ไว้วันหลังจามาเล่าใหม่นะคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น