เอาบุญมาฝากค่ะ ใครผ่านไปจะได้แวะไปทำบุญที่วัดกันดาร

0 14

ไปธุระกับแฟนแถวนครนายกเกือบๆเขาใหญ่ แล้วอยากทำบุญเลยแวะซื้อสังฆทานแบบจัดเองนะคะ เพราะไม่ชอบซื้อถังเหลืองที่จัดไว้ ได้ยินคนบอกหลายคนว่าใช้ไม่ได้ เราก็ขับผ่านไปหลายวัดเพราะใจอยากจะหาวัดกันดารหน่อยจะได้ช่วยวัดด้วย ก็ผ่านไปเจอวัดเขาราชสีห์ค่ะ ขับเข้าไปไม่เจอใครเลย แฟนเลยเดินวนหา ตอนแรกแอบคิดว่าพระหลับหมดหรือไงแค่บ่ายโมงเอง สุดท้ายก็ไปเจอหลวงตาแก่ๆอยู่หนึ่งรูป ก็เลยทำบุญไป พอถามแกบอกว่าอยู่คนเดียวในวัด ไม่มีรูปอื่นเลย อายุก็ 76 แล้วน่าสงสารมาก บอกว่าไม่ค่อยมีคนเข้ามาเพราะวัดไม่ดัง นานๆจะมีคนหลงมาที ไปบิณฑบาตรก็ไม่ไหวแล้ว ตอนเช้าไม่มีคนมาตักบาตร นานมีที รอจนสิบโมงกว่าก็ต้องหุงข้าวกินเอง กินมื้อเดียวเอง ที่วัดมีสังฆทานถังเหลืองพอสมควรแต่ไม่ได้ใช้ หมดอายุบ้างอะไรบ้าง เราเลยถวายปัจจัยช่วยค่าน้ำค่าไฟไปด้วยเลย ยังไงเพื่อนๆถ้าได้แวะไปลองเข้าไปทำบุญดูนะคะ ไปทางรังสิตค่ะ อยู่ใกล้วัดพระพิฆเนศองค์ใหญ่ หรือใครจะส่งของหรือเงินไปช่วยก็ได้ค่ะ เพราะแกกินแต่ปลากระป๋องส่วนใหญ่ไม่มีกับข้าวสดเลย ถามข้อมูลเอาไว้ แกทานกาแฟชงเองไม่ใช่ทูอินวันค่ะแกบอกว่ามันอ่อนไป เราถวายไฟฉายไปด้วย เราว่าจีวรก็น่าจะดีหรือว่าข้าวสารหรือกับข้าวอย่างอื่นที่ไม่ใช่ปลากระป๋อง

ที่อยู่ วัดเขาราชสีห์
หมู่ 3 ต.สาริกา อ.เมือง จ.นครนายก

ขอให้มีความสุขความเจริญทุกคนค่ะ

hunnyfunny

hunnyfunny

น้ำผึ้งเดือนห้า หวานเจี๊ยบ!

FULL PROFILE