How To : กับครั้งแรกที่จะชวนเพื่อนๆมาแต่งหน้าแบบ MC Pretty กั๊นนน วุ้วววว.....

2 151

เป็นครั้งแรกที่ทำ How To ค่ะ หลังจากมาแอบเก็บทริคเป็นประจำ ^^

ปาล์มทำงานเป็น MC Pretty พิธีกร ฯลฯอยู่เชียงใหม่และภาคเหนือค่ะ

ที่หัวข้อกระทู้ตั้งไว้แบบนี้ เพราะว่าบางทีมันก็หนักเกินไป

ที่จะแต่งแล้วออกไปเดินตลาด เอาเป็นว่าแต่งไปออกงานดีกว่าค่ะ

มีคนถามว่าแต่งหน้าสวยดี แต่งเองเหรอ ใช่ค่ะ แต่งไปทำงานเองตลอดเลย

วันนี้เลยอยากมาแลกประสบการณ์การแต่งหน้า

เผื่อบางที เราจะเซฟเงินที่ไม่ต้องไปแต่งร้านกันได้โข O/

แนะนำติชมกันได้เลยน่ะค่ะ

ฝากตัวด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

และขอโทดด้วยน่ะค่ะที่ลิงค์บนภาพเป็นลิงค์ hi5 ยังไม่ได้ทำบรัชติดแท็คลายใหม่เลยค่ะ

ไว้โอกาศหน้าค่อยทำมาใหม่ละกันน่ะค่ะ ^^

คสอ.ที่ใช้

(ไม่ได้แพงเลิศเลออะไรมากมาย แต่เอาที่รู้สึกว่าใช้แล้วชอบมากกว่าค่ะ)

1, 2 =เบสองุ่น และเบสมันหวานของสกินฟู๊ด
3 = Revlon Color Stay เบอร์ 03 ค่ะ (น่าจะน่ะ ถ้าผิดขอโทดค่ะจำไมได้แล้ว TT)
4 = ฟองน้ำ ดำละ 55
5 = แป้งม้าโยก เบอร์ 13 ค่ะ
6 = คอนสามหลุมของ op
7 = พาเลตคิ้ว ตลาดนัด
8 = พาเลตอายแชโดว์ ตลาดนัดเหมือนกัน
9 , 10 = เจลไลน์เนอร์ ของ Bsc และที่ดัดขนตา
11 =  อายไลน์เนอร์น้ำของอะไรไม่รู้ ชื่อมันเริ่มเลือนค่ะ TT
12 = กลิตเตอร์แต่งตา
13 = กาวขนตาปลอมค่ะ ทนได้อีก
14 = มาสคาร่าได้มาฟรีคะ ค่อนข้างทนทีเดียว
15 = บรัชออน ยี่ห้อเลือนอีกแล้ว TT แต่น่าจะเป็นพวกเดียวกะตลาดนัด
16 = คอนซีลเลอร์ของ คิวเพลส
17 = พาเลตลิป ของมิสทิน (109บาท) สีสวยดี มีทั้งหมด 12 สีคะ
18 = ลิปกลอสของ Bsc ค่ะ เบอร์มันเลือนอีกแล้ว
19 = ถ่ายมาไม่ใช้ 555 ลืมเลยค่ะ มันวิ๊งๆแค่นั้นแหละคะ

เริ่มกันเลยน่ะ

ไม่ได้ทาอะไรเลยค่ะ เปล่าๆเปลือยๆ

ผสมเบสองุ่นกับเบสมันหวานแล้วทาให้ทั่วหน้า

ตามด้วยรองพื้น เรฟรอนค่ะ ขั้นนี้ต้องเกลี่ยดีๆหน่อย

เนียนแล้ว กดด้วยฟองน้ำอีกสักครั้ง

ทิ้งไว้สักพัก แล้วตบแป้งม้าโยกลงไป (มีคนสอนว่าให้จับพัฟแบบนี้) ไม่รู้มันดีจริงมั้ย
แต่เราว่ามันก็ดีค่ะ 55 เสร็จแล้วตามด้วยเขียนคิ้ว

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างมาแล้วคะ ^^

ต่อมาจะเริ่มแต่งตาแล้ว

ใช้ทั้งหมด 3 สีด้วยกันค่ะ

สีแรก ใช้นิ้วมือนี่แหละ เกลี่ยให้ทั่วเบ้าตา จะขาวๆวาว แต่ถ่ายออกมาไม่ค่อยชัดเลย TT

สีที่ 2 ใช้แปรงขนาดกลาง ทาให้โค้งๆหน่อย บริเวณเปลือกตากับร่องชั้นตา ใช้ศัพท์ถูกมั้ยเนี่ย 555

รู้สึกตลกๆ เอาเป็นว่าลองดูรูปเอาละกันน่ะค่ะ ^^

จะได้สีเป็นแบบนี้ค่ะ จากนั้นใช้ สีที่ 3 ระบายให้ชิดขอบตามากที่สุด

และระบายย้อนขึ้นมาจากหางตาให้เป็นตัว C  

ประมานฉะนี้แล

นี่รูปเต็มๆหน้าค่ะ เริ่มไปได้ละ ต่อเลยละกันค่ะ

ใช้เจลไลน์เนอร์กรีด ให้ชิดขอบตามากที่สุด

ปาล์มยังไม่ลากหางนะคะ เพราะเดี๋ยวรอติดขนตาปลอมก่อนแล้วค่อยแต่งเพิ่ม

เมื่อกรีดเสร็จทั้งสองข้างค่ะ

ขนตาปลอมที่ใช้คือ เบอร์ 158

ดัดขนตาและติดขาตาปลอมโลด...

ใช้อายไลน์เนอร์น้ำ กรีดตาล่าง ใช้นิ้วช่วยค่ะ เลอะตอนแรกอย่าไปแคร์มัน 555 เชื่อว่าเป็นกันหลายๆคน

ปล่อยไปก่อน แล้วใช้คัตเตอร์บัตเช็ดออก

ใกล้ละๆ แต่ยังไม่สมบูรณ์ ต้องมีลูกเล่นอีกนิด

ป้ายกลิตเตอร์ลงไป แล้วใช้นิ้วเกลี่ย ยิ่งสีสโมกกี้อาย ยิ่งเห็นชัดน่ะ ^^

ป.ล.รูปตลกอ่ะ 55 ลืมตาหมดไม่ได้เดี๋ยวไม่ค่อยเห็นกลิตเตอร์ จะไม่ลืมก็ถ่ายไม่ตรงอีก อนาถจริงๆ

แล้วก็ปัดมาสคาร่า อันนี้แบบสองหัว ถ่ายมาแต่ขาวดำไม่ถ่ายละนะ ขั้นนี้ทุกคนสบายๆ

จบการแต่งตาแล้ววววว เย้ๆ  ปัดแก้มด้วยน่ะจ๊ะ

และก็เอาคอนซีลเลอร์มาทาบางๆที่ปาก บางทีก็อันตรายเบาๆเพราะเราต้องได้กินมันด้วย TT

เพื่อเตรียมตัวทาสีลิปสวยๆกัน

ใช้สีที่มีเครื่องหมายน่ะจ๊ะ

ออกมาเป็นเยี่ยงนี้

ตบท้ายด้วยกลอสสวยๆ

และแล้วเราก็สำเร็จเสร็จสิ้น   วุ้ววววววววววววววว

มาแอ็คหน่อยก่อนเตรียมตัวไปทำงานดีกว่า

คิดอะไรของแก เร็วไปทำงาน

ไปละน้าทุกคน เดี๋ยวเจอกันที่งาน บ๊ายบายจุ๊บจุ๊บบบบบบบบบ

ฟิ้วส์........................................

นี่คือทรงและการแต่งหน้าของวันนี้เลยค่ะ (หมายถึงวันที่ถ่าย ht ไว้น่ะค่ะ )

ส่วนสองรูปนี้คืออีกสองวันต่อมา ที่ทำผมต่างไป และรูปสุดท้าย ใส่วิก 55

แต่การแต่งหน้ายังเหมือนเดิมค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาเยี่ยมชมน่ะค่ะ

คนเชียงใหม่ อยากเจอก็ไปเที่ยวหากันได้ค่ะ ยังอยู่ที่งานเชียงใหม่มอเตอร์โชว์อีกสองวัน

คือ 26-27 สองวันสุดท้ายของงานแล้วค่ะ ไปดูตัวเป็นๆได้ หรือจะไปให้แต่งหน้าก็ได้

ยินดีค่ะ อันนี้พูดจริงๆน่ะ แต่ออกมาจะสวยรึเปล่านี่ ไม่ชัวร์น่ะค่ะ

ไปละค่ะ เจอกันใหม่กับ How To หน้า จะแวะมาแชร์กันอีกแน่นอนค่ะ

และถ้าผิดพลาดอะไร ขอโทษไว้ด้วยน่ะค่ะ เพิ่งลองทำเป็นครั้งแรก ครั้งต่อไปต้องดีกว่าแน่นอน!!!!

ขอบคุณทุกคอมเมนต์ค่ะ

นอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์น้า ^^

palmsuyu

palmsuyu

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ

FULL PROFILE