เเนะนำสำหรับสาวๆๆที่(กำลัง)ดัดผมดิจิตอล

สวัสดีค่ะชื่อ ออย เป็นสมาชิกใหม่ของที่นี้
พอดีออยอยากจะเเนะนำเพื่อนๆๆที่กำลังจะดัดดิจิตอล (เรียกอีกอย่างสปาเฟิร์ม) หรือ ดัดมาเเล้ว ที่ชอบมีปัญหา
วันนี้ออยจะมาบอกค่ะ
ครอบครัวของออยทั้งญาติ(อาสะใภ้ น้าสะใภ้ ก็ด้วย)ฝ่ายหญิงจะเป็นช่างเสริมสวยหมดเลย
ออยเลยจะคุ้น หรือ เติบโตมากับร้านเสริมสวย เลยทำให้ออยได้เรียนรู้ เเละ ซึมซับเรื่องเหล่านี้เข้ามาด้วย

เเล้วส่วนมาก ปัญหาใหญ่ๆๆ ก็คือ ลูกค้าจะมาดัดดิจิตอล อยากให้ผมออกมาสวยเป็นลอนใหญ่ๆๆ
คล้ายตุ๊กตาบาบี้ ตุ๊กตาน่ารักๆๆ  เเต่ครั้งเเรกนะค่ะ
ผมที่ดัดดิจิตอลเสร็จเเล้ว ดัดใหม่ๆๆผมจะคล้าย ดัด ธรรมดา จะหยองๆๆหยิกๆเหมือนดัดเเกนธรรมดาทั่วๆไป
ตามจริงช่างจะเเนะนำว่า ไม่ต้องไดร์ฟอร่าหรอก (ไดร์ม้วนเเปรงกลมนะค่ะ) เพราะว่าถ้าได้จัดทรงดีๆๆเเล้ว
ผมที่ดัดมามันจะคลายลอนออก พูดง่ายๆๆ ยืดออกนะค่ะ ยืดออกไม่มากหรอก
อย่างปกติผมที่ดัดดิจิตอลจะอยู่ได้ 5-6เดือน เเต่ถ้าไดร์ฟอร่าครั้งเเรกผมจะ อยู่ได้ 5 เดือนกว่าๆๆ
ทางที่ดีถ้าเราไปดัดครั้งเเรก(หรือทุกๆๆครั้งที่เราดัด) เราควรไม่ไดร์ฟอร่า ส่อง หรือ เป่าเเห้งธรรมดาก็พอ (เเต่ต้องให้ช่างทำนะเดี๋ยวลอนจะคลายอีก)

หลังจากผ่านไปสัก 3 วันเราก็มาไดร์ผมได้ตามที่เราต้องการได้ค่ะ
จะไดร์ จะม้วนเบบี้ลีส (ที่ม้วนผมโดยใช้เครื่องม้วนผมทั่วไป) ได้ตามสบายค่ะ
ผมจะอยู่ทรงสวยเป๊ะเลย เพราะว่าผมเราดัดมาเเล้ว (มันมีเชื้อดัดอยู่) เวลาที่เราม้วนมันก็เป็นลอนสวยเลยค่ะ

เเต่ลูกค้าบางคนอยากสบายๆๆ สระผมเสร็จเเล้วปล่อยเลย
คนไหนอยากจะทำให้ผมเป็นลอนคล้ายๆๆ (หรือใกล้เคียง) โดยที่ไม่พึ่งช่าง
มันจะต้องจัดทรงผมค่ะ โดยจะมีตัวจับลอน(เป็นครีมตัวจับลอน) ล็อดผมไม่ให้ผมยืดออก
หรือคลายตัวออกมา

วิธีทำ  ให้มันลอนเด้ง สปริงตัวสวย คือ
จับตรงปลายผม เเล้วกำๆๆ ขึ้นไปเบาๆๆ เหมือนยกของนะค่ะ
คล้ายๆๆเรากำลังบีบสปิงนะค่ะ เเล้วผมของเราก็จะเด้งๆๆ ลอนสวยสมใจค่ะ
หวี ควรใช้หวีซี่ห่างๆๆ นะค่ะ เวลาหวีผมตอนผมเปียก
มีรูปสาวๆๆผมดัดดิจิตอลมาอวดด้วย

ทำได้หลายเเบบหลายทรงเลยนะ

ใครว่าผมบ๊อบดัดไม่ได้ละค่ะ !

นึกอยากดัดผมใช่ไหมล๊า ! 
                                                         งั้นก็อย่าลืมเลือกร้านดีๆๆที่ไว้วางใจด้วยนะค่ะ
                                                                     เดี๋ยวผมมีปัญหามาไม่รู้ด้วยน๊า
ถ้าเพื่อนๆๆมีปัญหากับการดัดผมดิจิตอล
ถามได้ที่กระทู้นี้นะค่ะ
เเล้วจะเเวะมาตอบค่ะ
เท่าที่อ่านมาคือ ถ้าดัด ก็ต้องเข้าร้านทำผม เพื่อไดร์ฟอร่า ให้มันสวย ตลอดใช่ไม๊คะ

อย่างนั้น จะไปดัดทำไมอะคะ ใช้เบบี้ลิสม้วนเอง ไม่ดีกว่าหรอคะ (ประหยัดกว่าเยอะ ไปร้านเสียเงินบ่อยๆ ก็ไม่ไหวนะ)

เราเข้าใจว่า คนที่เสียเงินไปดัด เพราะขี้เกียจนั่งม้วนเอง ไปร้านบ่อยๆ เรยดัดซะ คือ ทำครั้งเดียวเสร็จเรย

หรือเราเข้าใจผิดละนี่

ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่เอามาบอก งั้นเราไม่ดัดแล้วดีก่า ม้วนเอง ต่อไป 555
เรา ต้องคอย เอาไดร์เป่า แล้วก้อ เอามือหมุน  ๆ   ต้องหมุนให้ถูกทางนะคะ  ถึงจะเปนทรง แต่ว่าก้อไม่ได้ยากอะไร
แต่มันไม่เป่า แล้วมันไม่หยิก ง่าา แงๆ

ไดร์ฟอร์ร่า มันคือการไดร์ผม เเต่ใช้เเปรงกลมในการทำให้ผมเป็นลอน
โอกาสผมเสียจะน้อยกว่าการใช้ที่ม้วนเบบี้ลีสค่ะ
เพราะการม้วนเบบี้ลีสจะทำให้ผมถูกความร้อนมากเกินไป
ทำให้โอกาสเกิดผมเสียจึงมากกว่าไดร์ฟอร่าค่ะ

เเล้วข้อดีข้อมันคือ ผมที่ดัดมันจะมีเชื้อเวลาเราม้วนหรือจัดทรงธรรมดามันก็จะอยู่ได้ทั้งวัน
ส่วนเบบี้ลีสถ้าทำเป็นลอนเเล้วจะอยู่ไม่นานถ้าเราไม่ฉีดสเปย์ จ๊า

คห.2
ต้องใช้ตัวจับลอนเข้าช่วยนะค่ะ
ผมจะได้ถูกล็อคทำให้มีสปิงดูสวยขึ้น
เบบี้ลิส ซื้อได้ที่ไหนคะ เป็นที่ม้วนลอนใหญ่ขนาดเท่าไหร่เหรอคะ รบกวนกูรูตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ อยากได้มาครอบครองซักอันค่ะ

เราก็ไปดัดดิจิตอลมาค่ะ

ทุกวันนี้เวลาเป่าผม ก็จะเป่าธรรมดาให้พอหมาด

แล้วใส่ครีมบำรุงผม แล้วก็ใช้สเปรของloreal curl powerอะค่ะ

แล้วก็ขยำๆ มันก็จะออกมาเป็นลอน อยู่ได้ทั้งวันเลย

เราชอบเข้าร้านทำผมบ่อยมากกกกก
เราชอบให้ร้านม้วนผมให้อ่ะคะ ทำไมร้านที่เค้าม้วนผมให้เรา อยู่ทนตั้ง3วันอ่า-*-(บางทีก็แค่2วัน)
ไม่ได้ใส่สเปยร์ มูส แว็กจัดทรงใดๆทั้งสิ้น สระผมเสร็จ ใส่ตัวบำรุงผมที่เราเป็นคนเอามาให้ช่าง
แล้วก็เป่าให้แห้ง  แล้วก็ม้วนผมให้เลย เราทำแบบนี้มาปีกว่าๆแล้วอ่ะคะ
ผมแห้งนิดหน่อย เพราะเราทำสีบ่อยมากกก คิดว่าม้วนผมมีส่วนน้อยนะ สำหรับเรา

แต่ก็งงอยู่นะว่าทำไมผมเราอยู่ทนตั้งหลายวัน
หรือว่าที่ร้านเค้าใช้ที่ม้วนผมอย่างดี ผมเราเลยไม่ค่อยเสีย

ไดร์ฟาร่าห์ก็เคยค่ะ จากการทดลอง555  เราเคยไปไดร์อีกร้านนึงที่ไม่ใช่ร้านประจำ เค้าไม่ได้ใส่ตัวบำรุงกันความร้อนก่อนไดร์ให้เรา ปรากฏว่าผมเราแห้ง ปลายฝอยมากเลยค่ะแงๆๆๆ

คราวที่2กลับไปใหม่ ขอให้เค้าใส่ครีมบำรุงให้เราก่อนไดร์ด้วย ผลคือ...ผมดีขึ้น ดูไม่เสียเลย

เป็นไปได้มั้ยคะว่า ไดร์ผม หรือม้วนผม ผมจะเสียมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างเช่น
-ครีมบำรุงผม  แต่ละยี่ห้อ
-ตัวหนีบผม แผ่นความร้อน(แบบเซรามิค แบบไทเทเนี่ยม) ที่ม้วนผม แต่ละยี่ห้อ
-การใช้ความร้อนของไดร์ในการเป่าผม (ความร้อนมาก กับความร้อนปานกลาง)

บางครั้งเราก็มีความรู้สึกว่า ไดร์ฟาร่าห์มีโอกาสทำให้ผมเสียมากมายเหมือนกันนะ
เพราะปากไดร์ไปจ่อที่ผมนานเหมือนกัน ความร้อนจากไดร์เป่าผมมันก็มีอุณหภูมิสูงพอๆกับเบเบี้ลิสเลยอ่ะคะ

อันนี้เราขอแชร์ประสบการณืด้วยคน หวังว่าคุณจขกทคงไม่ว่าอะไรนะคะ
ปล...อยากดัดผมเหมือนกันค่ะ แต่เราชอบทำสีผมมากกว่า เหอๆ เกี่ยวมั้ยเนี่ย
ขอบคุณ คุณ fafatoo ค่ะ   แต่ว่าาา าาา คืออออ

ตัวจับลอน เป็นยังไงอ่าค้ะ   ม่ารู้จัก
จขกท. พิมพ์ว่า

"ไม่ต้องไดร์ฟอร่าหรอก"

และ "ทางที่ดีถ้าเราจะไปดัด เราควรไม่ไดร์ฟอร่า ส่อง หรือ เป่าเเห้งธรรมดาก็พอ"

ไม่ใช่หรอกค่ะ สรุป คือ ไม่จำเป็นต้องไดร์ฟอร่านิ

ไม่ใช่ให้ไปไดร์ฟอร่าหลังจากดัดมาแล้ว เอ๊ย!! เราเข้าใจถูกป่าวเนี่ย 55+
คห ที่ 9
-*- พิมผิด55+ ขอประทานอภัย
 เวลาเราดัดผมครั้งเเรก อย่าม้วนฟอร่า หรือ ม้วนเบบี้ลีส จะดีที่สุดค่ะ
เพราะผมมันจะคลายตัวออก
เเต่ถ้าเราดัดผมผ่านมาสัก 2-3 วันเเล้ว ตามสบายเลยค่ะ จะฟอร่าหรือ เบบี้ลิสก็ตามสบายเลย
คห ที่.5
เบบี้ลีสตัวที่ออยใช้อยู่จะเป็นของ เลอซาซ่า ซื้อที่ เซ็นทรัล ค่ะ
หรือไม่ก็ลองหาร้านที่ขายอุปกรณ์เสริมสวยก็ได้ค่ะ

คห ที่ 7
จ๊าไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ มาเเชร์ความเห็นร่วมๆๆกัน
 อย่างที่คุณ โรเเมนติคว่าค่ะ
มันจะเกียวกับการใช้ครีมบำรุงผมด้วยนะ
บางคนเขาจะฉีดสเปย์(หรือครีมบำรุง)กันผมเสียก่อนไดร์ผมนะค่ะ(+กับตัวบำรุงต่างๆๆนาๆๆ)
เวลาทำผมเสร็จ ผมจะลื่นสวย
เเต่เท่าๆๆที่ดูมา ผมส่วนมากไดร์จะไม่ค่อยมีปัญหามากกว่าเบบี้ลีสนะค่ะ
มันก็คล้ายๆๆกับเรายืดผม กับ รีดผมนะค่ะ
ยืดผมมันก็จะช่วยในเรื่องของการคงตัวได้นานกว่า เกิดถ้าเราอยากรีดผมอีกให้มันตรงกว่าเดิม
(หัวจะลีบไหมหนอ 555+ )   โดยที่ไม่ต้องพึ่งความร้อนมากเท่าไหร่ค่ะ มันก็ตรงสวยเเล้ว
กับเราไม่ได้ทำเราต้องรีดใช้ความร้อนสูงกว่ามันถึงจะตรง
(เเล้วบางทีอาจใช้เวลานานกว่า) มันถึงจะตรงจ๊า มันก็คล้ายๆๆกันกับดัดผมเลยค่ะ
เเต่เพียงเวลาเราดัดผมเเล้วเราต้องเซ็ทผม เเละ ดูเเลผมให้เป็นลอนเท่านั่นจ๊ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น