ซื้อกล้องรุ่นไหนดี+คุ้มราคามากที่สุด

ตอนนี้กำลังจะซื้อกล้องใหม่ค่ะ

คิดไม่ออกว่าจะเลือกรุ่นไหนดี

ตอนแรกคิดอยู่ระหว่าง canon IXUS 200ISกับ sony รุ่นใหม่ล่าสุด

แต่ว่า2ตัวบน หมื่นupหมดเลย

ทีนี้คิดว่า ถ้าหากว่ามีกล้องรุ่นอื่นที่ถ่ายรูปสวยและราคาไม่แพงกว่าก็อยากได้เลยอ่ะค่ะ

ก็เลยอยากให้เพื่อนๆแนะนำหน่อยค่ะ

หรือถ้าใครจะแนะนำ 2 ตัวข้างบนก็ได้นะค่ะ อยากทราบเหตุผลค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

เราใช้ Panasonic Lumix FX33 รุ่นที่โดมโฆษณาค่ะ สีแจ่มมั่กๆค่ะ พอเทียบกลับกล้องยี่ห้ออื่น ยี่ห้อนี้เขาใช้เลนส์ Leica ของเยอรมัน แฟนเราทำงานเกี่ยวกับภาพถ่ายเขาเป็นคนเลือกซื้อให้ เพราะเราไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ตอนแรกไม่เคยคิดชอบแล้วก็อยากได้ยี่ห้อนี้เลยค่ะ แต่เขาซื้อให้ก็ต้องเอา พอได้มาใช้จริงๆแล้ว ไม่ผิดหวังเลยค่ะ เพื่อนๆเราก็ยังชมว่าสีสวย ชัดกว่าของคนอื่น

canon ค่ะ โซนี่แพงถ้าเทียบคุณสมบัติ กับ ราคา

ไม่สน DSLR เหรอค่ะ ตอนแรกตัวเองก็ไปซื้อคอมแพ็คเหมือนกัน

แล้วก็ต้องมาเสียตังค์ ซื้อ DSLR ใหม่ เพราะถ่ายออกมาสวยจริง ๆ คะ

อาจจะดูรุ่นไม่ใหญ่ ไม่แพงมาก ก็หมื่น ปลาย ๆ คะ

http://www.digital2home.com/view-product.php?product_id=33342

ตัวเองซื้อ cannon 450d มา 2 หมื่นกว่า คะ แต่รุ่นที่ให้ดูจะราคาถูกลง
แต่ฟังชั่น คล้าย ๆ กัน

เราว่ามันคุ้มกกว่ากันนะ

เหมือน คห 3 ค่ะ

เราว่า DSLR น่าสนมากกก

ถ่ายออกมาแล้วรูปสวยดังใจจริงๆ

แต่เราชอบ Nikon นะ

ใช้มาหลายยี่ห้อ เพราะเป็นคนชอบถ่ายรุป

เชียร์ Nikon ค่ะ

pentax K-x ค่ะน้องใหม่ สีสวยด้วยสอยมาแระชอบมากๆ

ถ้าสนใจออฟชั่นแบบมีโลโม่นะ

เราชอบมากอ่ะมีตั้ง20สีเราซื้อสีขาวมา

ขึ้นอยู่กับความถนัดของ จขกท.ด้วยนะคะ แต่เท่าที่อ่านจากระทู้ จขกท.น่าจะกำลังมองหากล้องคอมแพคอยู่ ถ้าเปรียบเทียบ 2 แบรนด์ข้างบน เราเชียร์ Cannon ค่ะ เราเองก็เป็นสาวกแคนนอน ใช้ทั้งคอมแพคและ DSLR ขึ้นอยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งานมากกว่าค่ะ ถ้าใช้งานทั่วไปแต่ต้องการคุณภาพดีหน่อยเราขอแนะนำ Cannon รุ่น G10  ราคาปัจจุบันน่าจะประมาณ 14,500 บาท ลองดูรายละเอียดตามลิงค์ด้านล่างนะคะ เพราะตัวนี้สุดยอดสำหรับกล้องคอมแพคแล้วค่ะ

http://www.klongdigital.com/price/Canon-Powershot-G10/

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ sonyค่ะ

สวยแต่รูปจูบไม่หอม

ถ่ายไม่ค่อยชัด ปรับโหมดวัดแสงไม่โอเค

นี่เราอยากขายทิ้งวันละหลายๆรอบ เอิ๊กๆ

ส่วนตัวเชียร์ cannon ค่ะ เคยถ่ายของเพื่อน ดีกว่าของเราเยอะ - -"

CANON IXUS โลดคะ ดีจริงๆ ถ่ายง่าย ถ่ายสวยดีคะ แสงน้อยก็ถ่ายได้สวยงาม
Ixus 95IS ตัวนี้ไหมคะ มีหลายสีเลย มีสีชมพูด้วย (แหะๆ)
ลองหาร้านดีๆคะ มีประกัน เมื่อกี้ไปเสิชดู ประมาน 7000 คะราคาที่ร้านกล้องใหญ่อะคะ

SONY
อย่าเลยคะ ชัตเตอร์ช้า ปรับอะไรก็ไม่ได้ ได้แต่ขายยี่ห้อคะ แถมยังแพงไปอีกด้วย
แล้วจะหาว่าไม่เตือนนนนน อิอิ แถมเมมโมรี่แพงสาสสสส ไปเลยคะ

Panasonic
เราว่าถ่ายแล้วมันนิ่งจริง แต่ว่า.......ไม่สวยเลยคะ ช็อคสุดขีด
เจอแสงน้อยๆต่ำ ถ่ายมาไม่ได้เรื่องเลยคะ

FUJI
โอเคเลยคะ สีสด ภาพดูสมจริง ถูกด้วย แต่ว่ามันก็สู้แคน่อนไม่ได้ แต่ถูกกว่าแคนนอนเยอะคะ

แต่ตอนนี้เราใช้ DSLR แล้วคะ สีแจ่มสดถูกใจมากกกกกกกกก

มาเก็บข้อมูล ^^

เราใช้ cannon e1 สีขาว น่ารักมาก มีสีฟ้า กับชมพูด้วย
สีสวย ใช้ง่าย พกไว้ขำๆ ตอนนี้เหลือประมาณ 6 พันมั๊งคะ

canon ด้วยคนค่ะ

Sony เห็นเพื่อนถ่ายออกมา สีไม่สวยเลยค่ะ fake มากๆ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น