ตาเหลือง....

สวัสดีค่ะ พี่จีนและท่านผู้รู้
มีวิธีไหมค่ะ ที่ทำให้ลูกตาขาว จากที่มันควรจะเป็นสีขาวสดใส แต่ตอนนี้มันกลับกลายเป็นสีเหลือง ทำไงดีค่ะ หรือว่าเราควรหยอดตาเป็นประจำเพื่อชะล้างสิ่งสกปรกออกจากตา เราดีมั้ยค่ะ ใครมีวิธีช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณหลายๆ....

ลองไปตรวจสุขภาพดีมั๊ยคะ...ตาขาวมันเหลืองขึ้นจากเดิมใช่ป่าวคะ
ยังไงลองเช็คร่าวกายดีกว่าค่ะ อาจมีปัญหาเกี่ยวกะตับ

มันจะเก่ยวกับการที่เราแต่งหน้า แล้วทาตากรีดไลเนอร์หรือเปล่าค่ะอย่างเวลาที่เราแหกตาแล้วเอาดินสอเขียนมันเป็นสาเหตุหรือเปล่า แต่ว่าเห็นเพื่อนๆหรือพี่จีนที่เข้ามาทำ how to ให้ดูก็ไม่เหลืองกันน่ะค่ะ

ทำไมตัวหนหังสือเล็กจังอ่ะค่ะ
ควรไปให้คุงหมอตรวจร่างกายคะ
ตาขาวไม่ใส อมเหลืองอาจมีปัญหาทางสุขภาพค่ะ ควรหาหมอดีกว่า
ไม่น่าเกี่ยวกับแต่งหน้านะ
ถ้าเหลืองไม่มากก็ไม่เป็นไร เพราะว่าเกี่ยวกับพันธุกรรมค่ะ แต่ละคนมีระดับสีตาขาวไม่เท่ากันนะ
แต่ถ้าตาเหลืองแบบโรคเป็นอีกแบบ ทางการแพทย์เรียกว่ากลุ่มอาการดีซ่านค่ะ มักมีเยื่อเมือกและผิวหนังมีสีออกเหลืองเพราะว่ามีบิริรูบินของเม็ดเลือดแดงเยอะกว่าปกติค่ะ

ตาเหลืองเหมือนกัน...แต่คิดว่าเป็นเพราะตำดำ(เกี่ยวกันมะ???)

เคยตรวจสุขภาพแล้วไม่เห็นมีอะไร...เลยส่งสัยว่าเป็นเพราะตัวดำจริงๆแฮะ

อาจจะเกี่ยวกับการกินน้ำน้อย ทำให้ตาเหลืองอ่ะค่ะ
เราก็เปน ต้องพยายามกินน้ำให้มากๆแล้วผิวจะสดชื่น
ตาก็จะสดใสด้วยนะคะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ไปให้หมอตรวจก็จะดีมากคะ จะได้สบายใจ
อาจเปนต้อลมค่ะ เพราะไปหาหมอมาแล้ว

น่าจะเกี่ยวกับสุขภาพนะคะ ลองไปตรวจดูๆ

หาหมอเถอะค่ะ ทางเดียวเท่านั้น อย่าปล่อยข้อสงสัยนี้ไว้

นี่ก็พึ่งลุกจากที่นอนมาตอบ วันนี้ล้มหมอนนอนเสื่อ- -*

หาหมอดีก่าอ่ะ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำค่ะ เรื่องต้อลมอาจจะเป็นไปได้ค่ะ เพราะว่าทุกๆวันต้องนั่งทำงานหน้าจอคอมพิวเตอร์อาจจะโดนแสงจากจอ แล้วเวลามาทำงาน ก็นั่งมอไซค์มา แล้วก็นั่งมอไซค์กลับตาอาจจะโดนลม โดนฝุ่น อาจจะเป็นสาเหตุที่เกี่ยวข้องกันได้ค่ะ ...........
เคยไปหาหมอที่ รพ.สวนดอก ชม. แล้วตั้งแต่ปี 35 หมอก็ยังบอกไม่ได้ว่าเป็นโรคอะไร ตรวจปัสสาวะ อุจจาระ ตา เลือด เอ๊กซ์เรย์ อุลตร้าซาวด์ตรวจทุกอย่าง ก็ยังสรุปไม่ได้ เวลาไปหาหมอชื่อ อ.บุญหลง ท่านจะเรียกให้ น.ศ.แพทย์มาดูกันเยอะมากบอกว่าเป็นเคสที่แปลกไม่เคยเจอ สุดท้ายก็เลยเดาว่า อาจเกิดจากการขาดสารเอ็นไซม์ในตับ ให้ยา ฟีโนบาบิตอน มากินง่วงมากทำงานไม่ไหวต้องโด๊ฟกาแฟ ก็เลยกลายเป็นคนติดกาแฟตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา ทั้งที่เลิกกินยาไปแล้ว แต่อาการตาเหลืองก็ยังไม่หาย ผมคิดว่าเกิดจากตับแน่นอนแต่ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรมีทางเดียวตัดเอาช้นเนื้อตับไปตรวจ (หวาดเสียว)
อาการนี้เป็นเหมือนกันเลย
สงสัยไม่หาย แต่หมอเคยบอกว่าเป็นต้อลม
เราก็เป็นเหมือนกัน
ฝึกนั่งสมาธิสิคับหายแน่รับรองผมเคยเป็น
กลุ้มใจมากค่ะ ช่วยบอกวิธีช่วยให้ตาหายเหลืองด้วยค่ะใครบอกจะขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
น่าจะเกิดจากโรคกรรมพันธ์ที่เรียกว่าธาลัสซีเมียหรือโรคตับค่ะ
หนูก็เหลืองค่ะ แต่จะเหลืองเปงเส้นตรงแบ่งครึ่งขาวกับดำเลย
ข้างซ้ายจะชัดมากกว่าข้างขวา เวลาทาครีมก็แสบ โดนลมก็แสบ
น้ำก็ไม่ค่อยได้กิน มองอะไรนานๆๆก็ปวดตาด้วย
หนูต้องไปหาหมออาไรดีค่ะพี่ๆๆช่วยบอกที แล้วหนูก้อเพิ่ง17เองนะ
อยู่ม.5เองหนูยังต้องโตอีกช่วยหน่อยนะค่ะ

โคตระซวยเลย
เป็นคนหนึ่งที่ตาเหลืองมาก หาหมอ เริ่มจาก รพ.อำเภอ ส่งตัวไปจังหวัด สุดท้ายที่รพ.จุฬา นอนดูอาการตรวจทที่รพ. ครึ่งเดือนได้ ตรวจทุกอย่าง รวมถึงเนื้อเยื่อตับ สุดท้ายก้อให้ยา ฟีโนบาปฯ เหมือนคุณ boon ตอนนั้น ประมาณ ปี 34หรือ 35 หมอใหญ่ ก้อให้นักเรียนแพทย์มาดูกันเต็มเหมือนกัน ตอนนี้อายุจะ 40 แล้ว เหลืองเหมือนเดิม เหลืองมากตอนเครียด นอนน้อย ดื่มเหล้า
สุดท้ายก้อทำใจ และเป็นกำลังใจให้ทุกคน
พักผ่อนให้เพียงพอนะคะจะดีมาก เราก็ตาเหลืองแต่ไม่ใช่โรคตับ
อาการเกี่ยวกับโรคเลือดก็เหลืองได้ ลองไปตรวจนะ ปล่อยไว้ไม่ดีเลย
เราก้อเปนแต่ไม่มีอาการอะไรเลย

แค่ตาเหลืองนิดหน่อย

แต่กังวลใจเหมือนกัน
ผมก็เป็นเหมือนกันครับตาเหลือง

แล้วเวลาดวงตาโดนแสงก็จะแดงแล้วก็แสบตามากๆด้วย

และที่สำคัญโดนลมจะละคายเคืองดวงตามากเลยครับ

ไปพบแพทย์มาแล้วนะครับ

ก็แนะนำให้ใส่แว่นที่กันแสงแดด เลนส์ใส่เลนส์ม้ัลติโค้ดครับ

คือจะปรับระดับตามความเข้มของแสงครับ

ดื่มน้ำมากๆๆๆ

แ้ล้วก็พักผ่อนและอย่าเครียดให้มากจนเกินไป

ก็ต้องใช้เวลานานหน่อยครับถึงจะหาย
เราก้เป็น

เหมือนในถาพเลยหมอบอกเป็น ต้อลม
เหลืองครึ่งนึง

ไม่มีทางรักษาอ่า มีแต่ป้องกันไม่ให้มันเป็นมากกว่าเดิม
คืออย่าเอาพัดลมมาจ่อหน้า หรือจ้องTVกับComนานๆ

เฮ้อ! อยากตาใสๆเหมือนตอนเด็กๆจังเลย ตอนนี้เรา18เอง
เซงงมากเป็นมานานแระ เซงงงงงงง

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again