~ทรงผม~สมัยคิดสั้น!!จนถึงเป็นผู้เป็นคน

0 3

กระทู้นี่เป็นกระทู้แรกเรยนะค่ะ ที่นึกจะเขียนขึ้นมา

เนื่่่องจาก อยากมาวิวให้ทุกคนดูถึง ทรงผมที่ตนนั้นคิดสั้น

ยัน ไปถึงทรงผมที่ตอนนี้ได้เป็นผู้เป็นคนกะเข้าสักที

เข้าเรื่องเรยดีกว่าค่ะ

^
^
^
^

ภาพนี้เป็นทรงผมตอนสมัยปวช1-3 ค่ะ เนื่องจากตอนนั้น เรียนรร.รัฐ ก็มีกฏระเบียบต่างๆ
แต่ตนเองก็แอบไป ดัดผม มาค่ะ
บวกกับว่า ทำสีผมแล้วมันไม่ค่อยติด ก็เลยไม่เป็นไรมากค่ะ
<หน้าออกบวมๆ>

^
^
^
^
^

เนี่่ยหละค่ะ ช่วงวิกฤต โห ตอนนั้น เฟรชชื่เรย แต่ดั้น มีปันหากะความรัก
เรยไปตัดผมซะเกรียนเรย โดนแม่ด่าซะยกใหญ่จนบ้านแทบแตก - -
และเพื่อนก็แนะนำไปต่อผม เราก็เรยไปต่อ ก็ต่อๆ ถอดๆ หละค่ะ
ผมเสียมาก จากแต่ก่อนผมไม่เสียเท่าไหร่ ช่วงนั้นมีทำสีบ้างค่ะ
แต่ไม่บ่อย จากนั้นก็ถอดออกถาวร เลี้ยงผมให้ยาวค่ะ
ก็บำรุงทุกอย่าง ที่ทำให้ผมเรายาวได้

พอมันจะยาว จะยาว เราก็ไปตัดอีก โรคจิต -*-
ช่วงนี้ไม่มีปัญหาเรื่องผมแห้ง มีแต่ว่า ผมมันไม่ยาวสักที

^
^
^
^
^
^

ช่วงนี้ เริ่มยาวแล้วค่ะ แต่ก็ยังไปตัดมาบ้าง
เราก็เรยอาศัยช่วงยาว มัดผมมันเรย เวลาไปเรียน ปล่อยหน้าม้าปัดข้าง อยู่แล้ว
เนื่องจากไม่รุ้จะทำทรงอะไร
ช่วงนี้ผมยังก็กลับมาสุขภาพดีบ้างแล้วค่ะ
จนมาวันนึงไปยืดผมมา<หาเรื่อง > ผมเสีย ก็เรยต้องไปตัดสั้นประบ่าค่ะ สุดท้ายก็รวบผมตลอด
ก็มีไปยืดบ้าง จนปลายผมหัก - *- ตัดอีกแล้ว เห้อ
ไม่ค่อยทำไรกะทรงผมเรยนะคะ นอกจากยืด+ทำสี
ผมไม่ยาวสักที - -
บวกกกับอาการผมเสียหนักหน่อยแต่ยังไม่มากเท่าช่วงต่อไป

^
^
^

มาแล้วค่ะช่วงเป็นผู้เป็นคน คือผมมันเริ่มยาวแล้ว
ช่วงนี้ก็มีไปทำสีมาบ้าง ดัดผมบ้าง แล้วสุดท้ายไปยืดซ้ำ
เนื่องจาก ดัดแล้วไม่ชอบใจ ผล คือ ปลายผมชี้ฟู หักค่ะ ไปตัดอีก-*-
ช่วงนี้ผมเสียมากๆๆๆๆๆๆ
คราวนี้เรยสัญญากะตัวเองว่า จะไม่ทำไรอีกแล้ว
แต่ก็ทำไม่ได้ค่ะ แอบไปย้อมดำมาอีก เนื่องจากผมสี ไม่สม่ำเสมอแล้ว
ตอนนี้ก็เรย เหลือแค่บำรุงค่ะ อ้อ ไปยืดมาอีกนึดนึง ให้ผมตรง
ร้านนี้ทำแล้วไม่ฟูแหะ
และสุดท้าย ก็บำรุงๆ บำรุง อย่างเดียวแล้วค่ะ
ทำแต่ผมตรง+ดำ ไม่ทำสีแล้วค่ะ
ดัดผมหรอค่ะ กัวไปเรย -*-

ผมก็เรยกลับมาเป็นผู้เป็นคนค่ะ
แต่ก็ใช้เวลานานเหมือนกัน
ถึงผมจะยังไม่ินิ่มเหมือนปุยนุ่นแต่ก็ดูดีมากกว่าเดิมมากเรยคะ

สุดท้ายอยากฝากเคล็ดลับอะไรนิดหน่อยค่ะ เพื่อให้ผมเราแข็งแรง
1.สระผมไม่ต้องเกาหนังศรีษะมาก เด๋วช้ำ
2.หวีผมบ่อยๆ ใช้มือสาง มั้งก็ได้
3.ก่อนสระ ใช้น้ำมันมะพร้าวหมักก่อน จะดีมากเรยค่ะ
4.คนผมแห้ง คิดว่าใ้ช้ครีมนวดคงไม่เหมาะ หันมาใช้ทรีทเม้นต์กันดีกว่าค่ะ
5.เช็ดผมกันเบาๆนะคะแบบค่อยๆซับ ไม่ต้องขยี้
เกล็ดผมจะได้ไม่เปิดมาก เพราะเวลาผมเปียก เกล็ดผมจะเปิดค่ะ แล้วทำให้ผมชี้ฟู
6.ก้มหัว นวดหัว วันละ 30 วินาที ช่วยได้นะ
7.หลังสระผมเสร็จ ตอนผมเปียกหมาดๆอย่าลืมใส่เซรั่ม น้ำมัน หรือลีฟออนไรก็ได้
เพื่อเป็นการปิดเกล็ดผมค่ะ

สุดท้าย หวังว่าทุกคนคงจะมีสุขภาพผมที่แข็งแรงกันนะคะ
เอาใจช่วยค่ะ

หนูก็ขอจบกระทุ้นี้เพียงเท่านี้
ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้ค่ะ

^-^

Mu_Dum~Kae~

Mu_Dum~Kae~

ซาหวัดดีค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
สนใจการแต่งหน้า แต่ยังมิรุ้เรื่องไรเรย
จะพยายามค้นคว้าหาความรู้ค่ะ ^ ^

FULL PROFILE