สูตรเร่ง ผมเสีย

0 4
สาวๆ คนไหนที่มีปัญหาผมเสีย เพราะผมผ่านทั้งการย้อม ดัด อยู่บ่อยครั้ง ปิดเทอมที่ผ่านมาเราเลยทำการบำรุงผมอย่างเต็มที่ ผลที่ได้ ดีเป็นอย่างมาก แล้วเอามาเล่าให้สาวๆได้รับทราบกัน

ก่อนอื่นสิ่งที่จำเป็นต้องซื้อ
1.ครีมสระผม นวดผม ทรีต์เมนต์ ของซันซิลสีส้ม (ดีจริง) 300 บาท
2.เบบี้ออยล์  50 บาท
3.น้ำมันมะพร้าว มะกอกก็ได้  40 บาท
4.เบียร์ 1 กระป๋อง ราคาก็ 60 บาท
5.ไข่ไก่ 1 ฟอง 10 บาท
6.มะกรูด มะนาวก็ได้ 3 ลูก 10 บาท
7.วิตามินอี แบบทานนะค่ะ ก็ 150 บาท
8.โยเกริต์   10 บาท

วันที่ 1     ก่อนเริ่มแรกเลยสาวต้องตัดปลายผมที่เสียออก ยอมรับเลยว่าตัดที่เสียแล้วผมเรายาวเร็วมาก
วัััันที่ 2     ก่อนสระผมหมักผมด้วยเบบี้ออยล์ ประมาณ 20 นาที จากนั้นก็สระผมด้วยเซ็ตนั้นเลยค่ะ
วันที่ 3     อบไอน้ำค่ะ (สาวๆคนไหนมีหมวกอบไอน้ำก็ไม่ต้องไปร้าน อบเองก็ได้) แต่เราไม่มีเลยต้องไปที่ร้าน ราคาทั่วไปก็ 200-300 บาทพยายามหาย่านนักศึกษาเพราะเขาจะคิดใ้ห้ราคานักศึกษา อิๆๆ (การอบไอน้ำเนี้ย เป็นการเตรียมความพร้อมสู่การบำรุงผมค่ะ)
วันที่ 4    ช่วงนี้ให้ผมพักก่อนนะค่ะ
วันที่ 5    หมักผมก่อนสระด้วยน้ำมันมะพร้าว หรือมะกอก 20 นาทีจากนั้นก็สระผมตามเซ็ตเดิม
วันที่ 6    ทำทรีต์เมนต์ผมกันค่ะ วันแรกเราต้องทำความสะอาดผมก่อนนะค่ะ...นั้นก็คือ เอามะกรูดหรือมะนาวมาหมักใส่ผม ก็คือมะนาวกับมะกรูดสามารถกำจัดแบคทีเรีย เชื้อรา ซึ่งเป็นสาเหตุของการเกิดขี้รังแค
วันที่ 7   ช่วงนี้ก็ต้องพักก่อน บำรุงมากไปก็ไม่ดีนะ
วันที่ 8 สาวๆค่ะ เราต้องตัดปลายผมอีกแล้วนะ ไม่ใช่ตัดรอบเดียว ผมเส้นไหนแตกปลายก็ตัดออกนะ จากนั้นก็บำรุงด้วยเบบี้ออยล์ก่อนสระผมแล้วก็สระตามเดิม
วันที่ 9 เข้าร้านอบไอน้ำค่ะ
วันที่ 10  ให้ผมได้พัก
วันที่ 11 ก็ทำทรีตเมนต์ผมสูตรผมเสีย คือไข่แดง บวกเบียร์ ช่วยให้ผมที่แตกปลายกลัับมามีสภาพดีดั่งเดิม หมัักแค่ 20 นาที จากนั้นก็สระผมตามเดิมขอย้ำว่าให้สระ 2-3 รอบ เพราะกลิ่นไข่แรงมากๆ
วันที่ 12 ทำแบบวันที่ 2  เหตุที่ต้องสระอีกครั้งเพราะกลิ่นคาวของไข่ยังอยู่
วันที่ 14 16 18 20
หมักผมก่อนสระด้วยน้ำมันมะพร้าว หรือมะกอก 20 นาทีจากนั้นก็สระผมตามเซ็ตเดิม
วันที่ 22 24 26 28 
สระผมหมักผมด้วยเบบี้ออยล์ ประมาณ 20 นาที จากนั้นก็สระผมด้วยเซ็ตนั้นเลยค่ะ
วันที่ 29 ทำทรีต์เมนต์ด้วยสูตรโยเกริต์ เอารสไรก้อได้  หมัก 20 นาที ช่วยให้ผมนุ่มสลวยเลยที่เดียว
วันที่ 30 ก็เชคสภาพผม ถ้าเสียก็ต้องตัดออกนะค่ะ

รับรองได้เลยว่าผมจะกลับมานุ่ม สลวยเป็นเงางาม แต่ใครที่สภาพผมแย่หน่อยก็ให้ทำ แบบนี้ 2 เดือนต่อกานไปเลยนะค่ะ  แต่สาวๆคนไหนมีเวลาว่างก็ทำไปก็ได้นะ ผมจะนุ่มมาก แล้วเวลาลอนผมหรือทำอะไร ผมจะทำได้ง่ายมาก

ข้อควร
1 ทานวิตามินอี วัันละเม็ดนะค่ะ ใช่แค่ว่าผิวต้องการวิตามินอี ผมก็ต้องการนะค่ะ
2 กลับมาทุกครั้งให้นอนโดยให้ศรีษะอยู่ต่ำกว่าขา  เพื่อให้เลือดไปเลี้ยงอวัยวะส่วนหัวบ้าง เรื่องนี้ช่วยทำให้เส้นผมเร็วขึ้นมากๆด้วย
3 พยายามดื่มนมที่มีถั่วเหลืองนะค่ะ ผมเขาต้องการโปรตีน

จขกทเป็นประกันได้ เพราะเขาไปย้อมผมมาสองครัั้งติดต่อกันเร็วมาก คือ อาทิตย์ต่ออาทิตย์ จากนั้นก้อไปดัด ไม่พอใจก็ไปยืด ผมเนี้ยอย่างกับไม้กวาด (เพื่อนมันว่า) ปิดเทอมเลยดูแลผม กลับมาเพื่อนถามเคล็ดเลย..ฮ่าๆๆ

ผู้หญิงเราต้องสวยตั้งแต่หัวจรดปลายเท้านะค่ะ วันนี้เขาเอาเรื่องผมก่อนนะ 

อ่อ สำหรับเืดือนนี้ พย เราดูแลเรื่องสีผิว อยากให้ขาวแบบผุดผ่อง ถ้าทำสำเร็จแล้วจะมาบอกต่อนะจ้า

BB_Girl

BB_Girl

สดใส น่ารัก เป็นกานเอง

FULL PROFILE