WorkShop by L'OREAL PARIS +True Match Mini Review

0 49

วันนี้ปุ้ยไป Make-Up Work Shop by L'OREAL PARIS

สถานที่จัดสวยมากๆ จัดที่ร้าน กัลปพฤกษ์ แต่ว่าไม่ได้อยู่ในร้านอาหารนะคะ จะมีตึกเล็กๆ แยกออกมาเฉพาะ บรรยากาศดีและสถานที่สวยงาม น่าประทับใจ แต่ว่าปุ้ยไม่ได้ถ่ายรูปเลยอะ มัวแต่ตื่นเต้น ไว้รอดูรูปจากเพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นแล้วกันเนอะ

ได้เจอคนดังๆ ในจีบันเกือบครบเลย ทุกคนสวยเลิศกันมากๆ สวยกว่าที่เห็นในเว็บมากเลยค่ะ

แบบว่าเห็นแล้วไม่กล้าเทียบรัศมีง่าาาาา จริงๆ อยากไปคุยด้วยใกล้ๆ แต่ว่าอายจริงๆ แบบว่าพี่ๆ เค้าเลิศกันทุกคนเลยอะ ตื่นเต้น

ไปขอถ่ายรูปคู่กับพี่จีนด้วยค่ะ

เริ่มด้วยการเปิดตัวพี่จีนแห่งเว็บจีบัน ให้พี่จีนแนะนำการทำฮาวทูแต่งหน้าที่เป็นมืออาชีพ

พี่จีนบอกว่าเราต้องมีความตั้งใจ วางแผนและถ่ายรูป โดยเฉพาะการถ่ายรูปต้องถ่ายไว้เยอะๆ ช็อตๆ นึงถ่ายเป็นสิบๆ รูปเลย

เพื่อที่เราจะได้เอามาเลือกมุมที่ดีที่สุด แสงที่เห็นรายละเอียดหรือประเด็นที่เราต้องการนำเสนอดีที่สุด

ฟังแล้วรู้สึกว่า อืม จริงด้วย ตอนแรกนึกว่าเราเป็นอยู่คนเดียว

และการนำเสนอก็สำคัญ เราต้องคำนึงถึงว่าทำอย่างไรให้คนที่มาอ่านฉาวทูของเรา เข้าใจได้ง่าย และสามารถนำไปใช้ได้จริงๆ สุดท้ายแล้วการทำฮาวทูด้วยความตั้งใจและพยายามจริงๆ แล้วมันจะออกมาดีเอง

จากนั้นพิธีกรก็นำเสนอผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ล่าสุดของ L'OREAL PARIS นั่นก็คือ True Math Minerals แป้งผสมรองพื้นชนิดฝุ่น (จะขออธิบายรายละเอียด ด้านล่างนะคะ)

การเวิร์คชอฟก็น่าประทับใจนะ คุณกมล ฉัตรเสน แนะนำวิธีแต่งหน้าแบบกระชับๆ แต่ว่าได้ประโยชน์ดี แล้วก็เล่นมุขได้น่ารักดีค่ะ

แล้วก็ให้พวกเราแต่งหน้ากันตามอัธยาศัย ที่ว่ามีเวลาให้น้อยนิดเหลือเกิน

จากนั้น คุณกมล ก็จะเดินดูและเลือกคนที่ถูกใจเพื่อเข้ารอบ 10คนสุดท้าย ซึ่งจะต้องไปถ่ายวีดีโอในวันพรุ่งนี้ และจะให้เพื่อนๆ ไปโหวตกันบนเว็บค่ะ

จากนั้นก็แจกของที่ระลึกเป็นกระเป๋าเครื่องสำอางคนละ 1 ใบ ถ่ายรูป แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้านกันค่ะ

วันนี้ก็ประทับใจและตื่นเต้นมากๆ ได้เจอเพื่อนในจีบันหลายคน ยังไม่ค่อยได้คุยกันเท่าไหร่เลยอะค่ะ ทุกๆ คนสวย น่ารัก อัธยาศัยดีมากๆ ค่ะ

คุณ Alejandra ขวัญใจของเราก็มาด้วย ถึงแม้จะไม่ได้เข้ารอบ 30คน แต่ว่าถูกใจกรรมการ เลยได้เชิญมา ดีใจ ได้เจอตัวจริง สวยมากอะ แต่งหน้าได้เนียนสุดๆ แถมใ่ส่คอนแทกเลนส์สีฟ้า และขนตาปลอม สวยสุดๆ

ส่วนขวัญใจท่านอื่นของเรา ไม่กล้าเข้าไปใกล้ๆ อะ แบบว่า ปุ้ยเขินอะ ไม่กล้าเทียบรัศมีจริงๆ ค่ะ ขออภัยด้วยนะคะ

กลับมาถึงก็มาเห่อของ ถ่ายรูปมาฝากเพื่อนๆ ที่ไม่ได้ไป จะได้หายสงสัยกันว่าในกระเป๋าเครื่องสำอางที่ได้เป็นของที่ระลึกมานั้นมีอะไรซ่อนอยู่

มาดูกันเล้ย......

(รูปด้านล่าง) อันนี้เป็นหน้าตาดีใจที่ได้ของ

(รูปด้านล่าง) รูปนี้เป็นกระเป๋าทั้งด้านนอกและด้านใน ถ่ายทีละชั้น

(รูปด้านล่าง) ของทั้งหมดเทมากองๆ รวมกันได้อย่างที่เห็นเนี่ยแหละค่ะ

มาดูทีละส่วนว่ามีอะไรบ้าง

ตัวชูโรงของงานนี้ก็คือ True Math มีทั้ง True Match Liquid Foundation SPF 17 (รองพื้น) และ True Match Minerals (แป้งผสมรองพื้นชนิดฝุ่นที่เพิ่งมาใหม่)

(รูปด้านล่าง) อย่างละ 4 สีค่ะ เพื่อให้เราสามารถนำไปดัดแปลงแต่งหน้าให้กับเพื่อนๆ ได้ทุกเฉดสีผิว ค่ะ ทีนี้ปุ้ยจะได้แต่งหน้าให้เพื่อนๆ ได้ทุกคนแล้ว เย้

ต่อมาเป็น ไอเ็ท็มให้สีสัน ได้แก่ บรัชออน 3 สี (02 Rosy Cheeks, 04 Rosewood, 114 Fresh Papaya)

อายชาโดว์ 2 พาเล็ท (Color Appeal Star Secrets Eyes - Pink Dazzle และ Honey Brown)

มาสคาร่ารุ่น Volume Shocking Exact Brush และ Double Extension Carbon Black

อายไลเนอร์ชนิดน้ำ (Super Liner) ทั้ง สีดำและน้ำตาลค่ะ

สุดท้าย ยาทาเล็บ Resist and Shine 2 สี (275 ชมพูอ่อน และ 209 Bois Rose ) (รูปด้านล่าง)

และก็ลิปสติกและกลอส ดังนี้

Color Riche Fusion 4 สี (618 CINNAMON, 96 SHEER STAWBERRY, 460 FLAMING RED, 613 SATIN)

กลอส 3 สี ได้แก่ Glam Shine Crystal (305 Ruby Crysta l), Glam Shine Juice (404 GLOWY JUICY NUDE) และ Glam Shine (112 BERRY SPRAKLE) (รูปด้านล่างค่ะ)

ท้ายสุดของรีวิว นางเอกของเราหน่อยค่ะ

True Match Minerals
คุณสมบัติ - แป้งผสมรองพื้นชนิดฝุ่นสูตรแร่ธาตุมิเนอรัลธรรมชาติ ที่ทรงประสิทธิภาพในการปกปิดดุจรองพื้น ไม่ระคายเคืองต่อทุกสภาพผิว แม้ผิวแพ้ง่าย โดยไม่ก่อให้เกิดสิว สรรค์สร้างจากส่วนผสมพิเศษที่คัดสรรแล้วว่า อ่อนโยนต่อผิวและเข้ากับผิวได้ดีที่สุด สูตรพิเศษประกอบด้วยแร่ธาตุมิเนอรัลถึง 95% ปราศจากน้ำหอม , วัตถุกันเสีย และไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน (ข้อมูลจาก https://www.lorealparis-th.com)

โดดเด่นด้วยส่วนผสมซึ่งเป็นที่รู้จักและยอมรับในหมู่ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวพรรณ
บิสมัธ ออกซี่คลอไรด์ (BISMUTH OXYCHLORIDE) คือส่วนผสมหลักของ True Match Minerals ซึ่งมีลักษณะเป็นเนื้อแป้งเนียนลื่นสีเทาอ่อน มอบเนื้อสัมผัสเนียนนุ่มแด่ผิว ทั้งยังเป็น “หัวใจสำคัญ” ของการปกปิดเนียนสนิทดุจรองพื้น
ซิงก์ ออกไซด์ (ZINC OXIDE) ส่วนผสมที่ได้รับการยอมรับว่า มอบการปกปิดเนียนสนิท เพื่อผิวหน้าแลดูนวลเนียน ไร้ความมันวาวและอ่อนโยนต่อผิว
โบรอน ไนไตรท์ (BORON NITRIDE) เนื้อแป้งสีขาวเนียนนุ่ม มอบผลลัพธ์ของผิวหน้ากระจ่างใส
ธาตุเหล็กสีแดง เหลือง และดำ (IRON OXIDESE) เม็ดสีจากธาตุเหล็กธรรมชาติที่ผ่านกระบวนการทำให้บริสุทธิ์ เพื่อใช้เป็นส่วนประกอบในการสร้างสรรค์เฉดสีที่เนียนสนิทและกลมกลืนกับโทนสีผิวอย่างเป็นธรรมชาติ
ไทเทนียม ไดออกไซด์ (TITANIUM DIOXIDE) สัดส่วนของเม็ดสีของธาตุสีขาวใน True Match Minerals มอบการปกปิดเนียนสนิทดุจรองพื้น ส่วนผสมพิเศษที่ได้การยอมรับว่าเป็นแร่ธาตุกรองรังสียูวี เพื่อปกป้องผิวจากแสงแดดที่ก่อให้เกิดความร่วงโรยก่อนวัย เหมาะสำหรับผิวแพ้ง่าย

ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวพรรณที่ทดลองใช้ต่างยอมรับว่า อ่อนโยนและปลอดภัยต่อผิว ไม่ก่อให้เกิดสิว ไม่อุดตันรูขุมขน และมี SPF19 ปกกันแสงแดด (ข้อมูลจาก https://www.centralplaza.co.th/minerals--shopping_beauty_10.php และ https://www.wedding.in.th/event/event_loreal34.php)

เฉดสี – 4 เฉดสีสำหรับคนเอเชียค่ะ G3 Golden Beige, G5 Golden Sand, N3 Nude Vanilla และ N5 Honey Glow

ราคา - 550 บาท

วิธีใช้ -
หลังจากเตรียมผิวหน้าเรียบร้อยแล้ว

1. เพียงใช้แปรงแตะแป้งผสมรองพื้นชนิดฝุ่น True Match Minerals โดยใช้แปรงวนๆ ที่ปรปุก ให้แป้งเกาะติดแปรง และเคาะแป้งหใ้แป้งส่วนเกินหลุดออก เพื่อไม่ให้ปริมาณแป้งมากไไปจะทำให้ทาแล้วดูหนาเกินไปค่ะ
2. แต้มเนื้อแป้งผสมรองพื้นเล็กน้อยบนใบหน้า 4 จุด (หน้าผาก แก้มซ้ายขวาและ คาง)
3. เกลี่ยให้ทั่วผิวหน้า โดยเกลี่ยเป็นวงกลมให้แป้งกระจายตัวกลมกลืน ปกปิดเนิ่นนาน
4. ใช้แปรงปัดแป้งส่วนเกินออก โดยปัดออกไปตามกรอบหน้าและไรผม

ปุ้ยรีวิว เมื่อให้แล้วหน้าเนียนเหมือนทารองพื้นเลยค่ะ

แต่ว่าต้องระวังไม่ควรทาเยอะเกินไป ยิ่งทาเยอะสียิ่งเข้มและยิ่งดูหนา เพราะว่าตอนทำเวิร์ตชอฟ บริเวณที่ปุ้ยนั่งมันไม่ค่อยมีแสงเลยมองไม่เห็น ก็ปัดๆ มันเข้าไป ปัดเยอะมาก จนออกมาตรงแสง หน้าดำ เลยอะ เศร้า พลาดๆ

และควรใช้แปรงที่กินแป้งน้อยๆ และกระจายแป้งให้ลงได้ บางเบาๆ

แปรงที่แถมมาก็ปัดแล้วเนียนนะคะ มาลองที่บ้านอีกที เห็นเลยว่าแปรงมันกระจายแป้งได้บางและเีนียน เสียอย่างเดียวมันแข็งอะ เจ็บหน้า (ตอนทำเวิร์คชอฟ ปุ้ยใช้แปรงปัดแก้มปัดแทน ปรากฏว่า อย่างที่บอก หน้าดำเลย หนาด้วย เนี่ยแหละน๊าความผิดพลาดนำเราไปสู่ประสบการณ์เรียนรู้ค่ะ)

สุดท้าย จบด้วยภาพของปุ้ยเอง แต่งหน้าจากเวิร์คชอฟ ให้เครื่องสำอางของ L'OREAL PARIS ทั้งหมดค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ

และยินดีกับคนที่ได้เข้ารอบทั้ง 10 ท่านด้วยค่ะ

สุดท้ายขอขอบคุณ Snowy ที่ได้แนะนำโปรแกรมดีๆ อย่าง Photoscape
ทำให้ปุ้ยแต่งรูปได้สะดวกขึ้นค่ะ
(https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=5998)

ปุ้ยทำกระทู้ Duplicate กันอะค่ะ โทษทีนะคะ

PuY~isme

PuY~isme

ปุ้ยเชื่อว่า
มนต์วิเศษที่ทำให้ผู้หญิงทุกคนสวยได้
คือ ความสุขที่มาจากหัวใจค่ะ ^ ^
สวย สร้างสรรค์ และแบ่งปัน

www.puyisme.com

FULL PROFILE