สาวๆ อายุ 20 - 25 ปี ผิวมัน ใช้สกินแคร์อะไรกันบ้างคะ

ตอนนี้สนใจการบำรุงผิวเป็นพิเศษค่ะ

ไม่อยากให้ผิวแก่ก่อนวัย

แต่เราผิวมันตอนเช้าเลยไม่ได้บำรุงอะไรมาก  แค่เน้นกันแดดค่ะ

จะบำรุงตอนกลางคืนมากกว่า

สาวๆ ใช้สกินแคร์อะไรกันบ้างคะ
ตอนนี้อายุ 25 (แก่ ละ แก่ละ) แนะนำในแนวของตัวเองนะคะ ไม่ทราบว่าจะช่วยได้บ้างมั้ย แหะๆ
เห็นคุณ MissU บอกว่าเป็นคนหน้ามัน ขอเดาว่าน่าจะมีเรื่องสิวด้วย (หรือเปล่า)
เหมือนมันชอบมาเป็นแพคคู่นะคะ อันนี้เดาๆ เอานะคะ

สำหรับตัวเอง เน้นเรื่องทำความสะอาดหน้ามากกว่านะคะ เพราะว่าสิวเสี้ยนเยอะ
ซึ่งช่วงหลังๆ ตั้งแต่ล้างหน้าให้สะอาดขึ้น หน้าก็ดูดีขึ้นนะคะ สิวอุดตันเม็ดดำๆ ก็ดีขึ้นเยอะเลยค่ะ
จะเหลือก็แต่สิวใต้ผิวที่มันคงจะอยู่กับเราอีกพักใหญ่ๆ รักษากันต่อไปค่ะ

ส่วนเรื่องบำรุง ริ้วรอยตอนอายุ 25 จะเริ่มมีแล้วนะคะ
แต่จะมองไม่ค่อยเห็น (เคยไปตรวจตามเค้าน์เตอร์มา)
เค้าก็จะแนะนำให้เริ่มดูแลบ้าง ก่อนที่รอยจะลึก แต่สาวๆ หน้ามัน จะโชคดีเรื่องนี้ค่ะ
เพราะว่าสาวหน้ามันจะมีริ้วรอยยากกว่าสาวหน้าแห้ง

เรื่องเม็ดสี อันนี้แล้วแต่สภาพที่ใช้ชีวิตประจำวันนะคะ แล้วแต่คน แบบเรา
ออกข้างนอก เจอแดดร้อนๆ บ่อย ก็ต้องระวังเป็พิเศษ ก็ต้องหา sun block มาใช้
แต่อันนี้แคยได้ยินจากน้องๆ ที่เรียนแพษมา เค้าเคยบอกว่าครีมกันแดดที่มี SPF เกิน 40
มันจะไม่ช่วยอะไร เหมือนกับว่ามันกันได้สูงสุดแค่ 40 ประมาณนั้นนะคะ
ดังนั้นไม่ต้องเปลืองเงินซื้อ SPF สูงๆ นะคะ แค่ 40 ก็อยู่แล้วค่ะ

หรือถ้าจะดี ลองไปตรวจสุขภาพผิวก็ดีนะคะ แล้วให้เค้าดูว่าเรามีจุดด้อยอะไร
แล้วแก้ตามจุดไป จะดีมากค่ะ

เราอายุ 21 คะ
เป็นคนผิวมันรูขุมขนกว้างคะ สิวมีแต่แบบสิวผดคะเม็ดไม่ใหญ่

ตอนเช้า
จะล้างหน้าด้วยตัว ทีทรี ของ TBS คะช่วยเกี่ยวกับสิว
ต่อด้วยโทนเนอร์และเซรั่มพีชสาเก
แล้วก็ครีมเดย์ของ TBS ขวดสีชมพูอะคะ(จำชื่อสูตรไม่ได้)
จะช่วยป้องกันมลภาวะและบำรุงคะ
ตามด้วยกันแดดของ ซีแคร์จิงๆๆจะแนะนำว่าคนหน้ามันกันแดดบ๊อกโคลี่ดีมากเลยคะ
เราเคยลองใช้อยู่ช่วงนึงติดใจมากมายแต่ตอนนี้ทรัพย์จางเลยใช้ซีแคร์ไปก่อน 55+

ตอนเย็นนะคะ
ถ้าแต่งหน้าก็ใช้คลีนซิ่งน้ำนมของ อาวิยอง
ตามด้วยโฟมคลีนซิ่งของอิทูดิ้รุ้นใหม่ที่เป็นชาพีชอะคะช่วยกระชับรูขุมขน
แล้วก็ตามด้วยโทนเนอร์+เซรั่มสาเก
แล้วก็ไนท์ครีมของ TBS กระปุกสีชมพูคะตัวนี้มันจะเป็นผสมมอยสืด้วย
แต่เราคิดว่าถึงจะหน้ามันก็ต้องให้ความชุ่มชื้นกะผิวบ้าง(คิดเอาเอง 55+)

แต่เราเห็นด้วยกะคุณt0tentanzนะคะไปตรวจสภาพผิวแล้วแก้ไปตามจุดดีกว่าคะ ^^
เป็นคนผิวมันรูขุมขนกว้างคะ สิวมีแต่แบบสิวผดคะเม็ดไม่ใหญ่

ตอนเช้า
จะล้างหน้าด้วยตัว ทีทรี ของ TBS คะช่วยเกี่ยวกับสิว
ต่อด้วยโทนเนอร์และเซรั่มพีชสาเก
แล้วก็ครีมเดย์ของ TBS ขวดสีชมพูอะคะ(จำชื่อสูตรไม่ได้)
ตามด้วยกันแดดของ ซีแคร์จิงๆๆจะแนะนำว่าคนหน้ามันกันแดดบ๊อกโคลี่ดีมากเลยคะ
เราเคยลองใช้อยู่ช่วงนึงติดใจมากมายแต่ตอนนี้ทรัพย์จางเลยใช้ซีแคร์ไปก่อน 55+

ตอนเย็นนะคะ
ถ้าแต่งหน้าก็ใช้คลีนซิ่งน้ำนมของ อาวิยอง
ตามด้วยโฟมคลีนซิ่งของอิทูดิ้รุ้นใหม่ที่เป็นชาพีชอะคะช่วยกระชับรูขุมขน
แล้วก็ตามด้วยโทนเนอร์+เซรั่มสาเก
แล้วก็ไนท์ครีมของ TBS กระปุกสีชมพูคะตัวนี้มันจะเป็นผสมมอยสืด้วย
แต่เราคิดว่าถึงจะหน้ามันก็ต้องให้ความชุ่มชื้นกะผิวบ้าง(คิดเอาเอง 55+)

แต่เราเห็นด้วยกะคุณt0tentanzนะคะไปตรวจสภาพผิวแล้วแก้ไปตามจุดดีกว่าคะ ^^

ตอนเช้า

ตอนเย็นนะคะ

อุ๊ย!!! ขอโทษคะ

คอมเม้นท์มันรวนอะ

อายุ 21 คร่า ( เป็นคนผิวมัน รูขุมขนกว้าง มีสิวอุดตันนิดหน่อยคะ )

ใช้ kanebo blanchir อ่าคะ

ใช้อยู่ 2 ตัว

-Clear conditioner (โลชั่น)
-Milky conditioner (ครีมน้ำนม)

ใช้ได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วคะ  รู้สึกว่าหน้าดูใสๆขึ้นนะคะ  แล้วก้อลองทาที่รอยย่นใต้ตา

เหมือนรอยจะตื้นขึ้นมาหน่อยนึงนะคะ  ตอนนี้พี่ชายเห็นว่าใช้ดีเลยแอบจิ๊กของเราไปใช้ตามแล้วคะ 

อายุ 21 ค่ะ
ส่วนตัวเป็นพวกกลัวแพ้อ่ะคะ ครีมบำรุงจะแนวอ่อนหน่อยอ่ะค่ะ
ใช้ cetaphil moisturising cream  spectraban 60
fresh juice c serum caviar eye serum 
cleanser เราใช้ physiogel ค่ะ

เราก้อ 21 ค่า จะ 22 และ(อีกไม่กี่วัน) อิอิ

เราไม่เน้นริ้วรอยอ่ะค่ะ มันก้อมีบ้างนะ ตรงหางตาอ่ะ เห็นชัดเวลายิ้ม แต่เรามีรอยด่างดำจากสิวเล็กน้อยอ่ะค่ะ

cream : Skinfood Tomato Whitening Serum ทั้งเช้าเย็นเลยค่ะ
กันแดด : Biore UV spf50 สีชมพูค่า
Eye cream : Skinfood Salmon Brightening Serum
Cleanser : Neutrogena Fine Fairness ค่ะ
*พอกดินสอพองบางครั้งคราว*

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น