[Review] ผงหอมศรีจันทร์ ตำนานผิวเนียนแบบไทยๆ

เมื่อวันเสาร์ไปงานเอสเตรา
วันอาทิตย์ไปงานมินิแรลลี่ ช่วงนี้เจอสาวๆ จีบันบ่อย
ดีใจจังมีคนจำเราได้ด้วย ^^
.
.
วันนี้มีผลิตภัณฑ์แบบไท๊ย ไทยมารีวิวค่า
ที่จริงลองใช้มาเกือบ 2 เดือนละ รอให้เห็นผลก่อน ค่อยได้ฤกษ์รีวิวเสียที
.
ไอเทมที่ว่า คือ อันนี้...
ผงหอมศรีจันทร์ โดยบริษัทศรีจันทร์ สหโอสถ
เป็นเวชสำอางค์ที่อยู่คู่ครัวไทยมากว่า 60 ปี
แต่ตอนนี้เอามาทำแพ็คเก็จใหม่ให้เร้าใจวัยรุ่น และมีวางขายที่เซเว่นอีเลฟเว่นแล้ว
.
.

ข้างในเป็นตลับแบบนี้ค่ะ

โอคุงได้มาตอนงานแถลงข่าว พี่บก. ที่ออฟฟิศบอกว่า
"แป้งเนี่ย พี่เคยใช้ทาผื่นผ้าอ้อมให้ลูก เมื่อตอนลูกเล็กๆด้วย"
เด็กยังใช้ได้ แสดงว่า ปลอดภัยพอควร
.
.

สรรพคุณคือ ขจัดความมัน ช่วยให้ผิวพรรณผุดผ่อง ไร้ผดผื่น หรือสิว
ผิวเนียนใส ใช้ได้ทุกเพศทุกวัย
(ลอกข่าว PR มาเลย)
.
.
ส่วนประกอบสำคัญคือ ซิงค์ออกไซน์ กับคาลาไมนค์ค่ะ
.

ผงแป้งเป็นแบบนี้ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ
โอคุงเอามาผสมน้ำเปล่า พอกหน้าตอนก่อนนอนตามสูตรดั้งเดิม
(จะลองผสมกับโยเกิร์ตหรือแตงกวาก็ได้นะ)
.
.
พอผสมน้ำแล้วจะเป็นแบบนี้ค่ะ
.
.
.
ผลการใช้
หลังจากใช้คืนแรก ตื่นเช้ามาแล้วรู้สึกว่า หน้ามันน้อยลง จากปกติที่แทบจะทอดไข่ได้ เหลือจุดที่มันมากๆ แค่ปลายจมูกกับปลายคางค่ะ
.
.
หลังจากใช้พอได้สัก 1 สัปดาห์ รู้สึกว่าพวกผดผื่นบนใบหน้า โดยเฉพาะผื่นที่ขึ้นเวลาอากาศร้อนๆ เช่น ใต้ผมหน้าม้า หรือตรงขมับ (ที่มีน้ำมันออกมามากๆ) น้อยลงค่ะ หน้าเนียนขึ้นนิดหน่อย ที่สังเกตได้เพราะกระเนื้อเราชัดขึ้น
(ปกติเราเป็นคนที่มีทั้งผื่นและกระเนื้อเป็นจุดๆ พอผื่นลดลง มันเลยจะเห็นกระเนื้อชัดขึ้น มีแค่ไม่กี่จุด)
.
.
แต่เรื่องลดสิวนี่ไม่ 100% ค่ะ ช่วยสตั๊ฟให้สิวที่อักเสบแล้วไม่ปูดมากขึ้น แต่ไม่ได้ช่วยให้สิวยุบ
เห็นผลน้อยกว่าพวกผงพิเศษ
.
ส่วนเรื่องผดผื่นตามร่างกาย เราจะเป็นผื่นช่วงอากาศร้อนๆ ผงนี้ช่วยลดอาการคันได้ดี และช่วยไม่ให้ผดผื่นลุกลาม แต่ไม่ช่วยให้หายสนิทค่ะ (สรุปอาการผื่นนี่ต้องไปหาหมอ กินยา ถึงจะหาย)
.
.

สรุปแล้ว โอคุงถือว่า ชอบค่ะ ยิ่งถ้าเทียบกับราคา (กล่องละ 23 บาท) นี่สุดจะคุ้มเลย โดยเฉพาะกับสาวผิวมัน ช่วยลดความมันได้ชะงักนักแล แต่ถ้าคนผิวแห้งก็ต้องระวังหน่อยเน้อ

ใช้หมดไปกระปุกนึงแล้ว ไปเซเว่นสอยมาตุนไว้อีก 2 ถือเป็นผลิตภัณฑ์แบบไทยๆ ที่น่าสนับสนุน
ถ้าใครไม่ชอบแบบกระปุกก็มีแบบกระป๋องกับแบบซองให้เลือก
(แต่ที่เห็นที่เซเว่นตอนนี้มีแต่แบบกระปุกนะ)
.
ข้อควรระวัง: ควรลองกับผิวใต้ท้องแขนก่อนใช้กับหน้านะคะ เพราะบางคนก็อาจจะแพ้ได้จ้า

เห็นมีขายที่ 7-11

สงสัยต้องไปสอบละอิอิ

ขอบคุณมากครับ:]]

ตอนแรกนึกว่าแป้งดับกลิ่นเต๋า >,,,<

ต้องไปสอยละ ของดี ถูก ไทยทำไทยใช้ หึหึหึหึหึ

สนใจเหมือนกันค่ะ แต่ไม่กล้าส่อยมา

ตอนนี้ไปส่อยมามั้งดีกว่า อิอิ

สนใจเหมือนกันน

รู้อย่างงี้

ไปสอยดีกว่าค่า
อิอิ

น่าสอยคะ ชอบเป็นสิวผดที่หน้าผาก
ขอถามหน่อยคะว่า ทาหน้าเว้นไว้ที่ปากและตาใช่ไมคะ
เข้ามาดูค่ะ
แอบขำบอกว่าแพ๊คเกจใหม่ เร้าใจวัยรุ่น
เราแอบคิดว่ายังดูเช้ยเชย อิอิ
อุ้ยๆๆๆ ลองมั่งๆ  ขอบคุณสำหรับรีวิวจ้าาาาา
โว๊ววๆๆๆๆ น่าใช้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เล็งไว้อยู่เหมือนกันนะคะเนี่ย

โอ้ววว

อันนี้เรื่องความยาวนานี่นคอนเฟริ์มค่ะ

ใช้มาตั้งแต่อยู่อนุบาล แต่ตอนนั้นยังไม่ค่อยมีคนรู้จักเลย

พ่อกับแม่ซื้อมาเอามาทาผดให้

ตอนนั้นเป็นผดเยอะมากกกกกค่ะ เต็มหน้าผากเลย (ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วอ่ะค่ะ เราขี้เกียจ 55 )

ไม่น่าเชื่อค่ะ!!!! หายเกลี้ยง

แต่ของอย่างนี้ก็ต้องใช้เวลานิ๊สสสสนึงนะคะ

ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ

กะว่าจะไปซื้อมาใช้อีกนะเนี่ย ^ ^

PS. เพิ่งสมัครสมาชิกเสร็จก็มาตอบเลยนะเนี่ย

ฝากตัวด้วยนะคะ ^
^
แล้วถ้าคนขี้แพ้อย่างเราจาใช้ได้ป่าวเนี่ย
เพิ่งหน้าแหกมา ยังสะเทือนใจไม่หายเลยคับ

- เออะ.. เดี๋ยวนี้ทำแพ็คเกจใหม่เข้าเซเว่นแล้วเหรอเนี่ย?
- มีกระปุกนี้ติดบ้านตั้งแต่จำความได้ ตอนเด็ก ๆ เคยใช้ทาหน้า แล้วป๊ากับแม่หัวเราะ.. ใครเค้าใช้ทาหน้ากั๊น??? (พอดีเราผิวธรรมดาค่อนข้างแห้งอ่ะจ้า)
- ปัจจุบันมีติดหอ.. ไว้ใช้ทาตรงต้นขา เวลาผ้าอนามัยมันเสียดสีต้นขามาก ๆ จนเป็นผื่นแดง เจ็บ.. ทาก่อนนอนคืนเดียวก็หายค่า ติดใจๆ

เห็นบอกใช้แล้วหน้ามันน้อยลง แอบสนใจเลยคะ แล้วระหว่างวันนี้ แบบถ้าหน้ามันมากๆใช้ตัวนี้แล้วระหว่างวันหน้ามันน้อยลงไหมคะ หรือว่าแค่ตอนตื่นอะคะ แอบสนใจจ้า เด๋วจะไปสอยมั้ง
ตอบ คห 13 (ถามคล้ายๆ คนห้องแป้งเลยค่า)

เราว่าเนื้อแป้งมันหยาบเกินกว่าจะใช้เป็นแป้งฝุ่นทาหน้าน้า ใช้พอกตอนกลางคืนน่าจะเวิร์กกว่าอ่ะค่ะ
ชอบนะคะ ตัวนี้ เพิ่งได้มาจาก รุ่นพี่เหมือนกันค่ะ ตอนแรกไม่ค่อยกล้าใช้ เพราะ เป็นคนผิวแพ้ง่าย แต่เดี๋ยวนี้ พอเอามาใช้แล้วรู้สึกว่า หน้าจะมันลดลง และ ผดที่ขึ้นตามหน้าผากก็ลดลงด้วยค่ะ

ของเค้าดีนะคะ ที่สำคัญช่วยคนไทยด้วยค่ะ

อยากรู้ว่าสารทัลคัมดีหรือไม่ดีกันแน่ เพราะแป้งReiscareบอกไม่มีสารนี้

ใครรู้บอกหน่อยนะจ๊ะ

ขอบคุนค๊า :)

ไม่เคยเห็นรึเราไม่ได้มองหว่า

คุณส้มฉุน คห. 16

โอคุงไปเช็คมาแล้วค่า ทันคัม หรือ TALC เป็นสารประกอบที่มีอยู่ในแป้งฝุ่นในท้องตลาดส่วนใหญ่ค่ะ เดาว่ามันน่าจะเป็นผงที่เป็นเบสของแป้ง (แล้วใส่สารตัวอื่นเข้าไปประกอบนะ)

ถ้าตามที่แป้ง Reisecare บอกมาก็คือ มันจะมีผลต่อร่างกายได้ เขาเลยพยายามจะสนับสนุนให้ใช้แป้งข้าวเจ้าแทน

แต่ถ้าถามว่าอันตรายไหม โอคุงคิดว่าไม่นะคะ เพราะแป้งทุกตัวที่เรามีในบ้าน ตั้งแต่แป้งเด็กจอร์นสัน เบบี้ไมล์ แป้งฝุ่น LM แป้งฝุ่นเรฟลอน มีตัวนี้เป็นส่วนประกอบแรกหมดเลยอ่ะ (ถ้ามันจะมีผลก็คงแก้ไขไม่ทันแล้วล่ะนะ 555+)
ขอบคุณจ๊ะ

เราก็ใช้ค่ะ ปลื้มมากค่ะ

อิอิ หน้าเนียนดีค่ะ  ทาบางๆนะคะ

กลิ่นหอมโอเคเลยค่ะ

ชอบมากก

อุๆๆ ไปสอยมาเรียบร้อยแล้วค่ะ กำลังพอกหน้าอยู่เลย หุๆๆ อารมสิวกำลังเห่อ โบกไปเพียบบบ คิดว่าเอาละว๊ะ เป็นไงเป็นกัน ไม่มีไรแย่ไปกว่าแพ้เครื่องสำอางค์แล้วสิวขึ้นอีกแย้ววววว แงๆๆๆๆๆ พรุ่งนี้อัพเดทผลงานอีกที เอิ๊กๆ

กะลังใช้ค่ะ

วันนี้วันแรกอิอิ

พอกเต็มหน้าเลย
ซื้อได้ที่ไหนหรอค่ะ เพื่อน รัน ก็บอกให้ลองซื้อมาใช้

เพื่อนบอกเพื่อนซื้อร้านขายยาที่ โคราช

แต่ รัน อยู่เชียงรายพรุ่งนี้ว่าจะลองไปหาซื้อดู

พอดีเป็นคนหน้าค่อนข้างมัน เยิ้มทั้งวันใช้แล้วน่าจะดีขึ้น
เพิ่งเห็นกระทู้นี้ ยืนยัน & คอนเฟริม ว่าดีจริง ช่วยเรื่องหน้ามัน สิวผดที่หน้าผากหายไปหมดแย้ว
ใช้มา 2 ปุกละเนี่ยเพิ่งถอยมาใหม่อีก1ปุก ถูกและดี นานๆเจอทีต้องหนับหนุน...อิ อิ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น