[Review] ผงหอมศรีจันทร์ ตำนานผิวเนียนแบบไทยๆ

4 44
เมื่อวันเสาร์ไปงานเอสเตรา
วันอาทิตย์ไปงานมินิแรลลี่ ช่วงนี้เจอสาวๆ จีบันบ่อย
ดีใจจังมีคนจำเราได้ด้วย ^^
.
.
วันนี้มีผลิตภัณฑ์แบบไท๊ย ไทยมารีวิวค่า
ที่จริงลองใช้มาเกือบ 2 เดือนละ รอให้เห็นผลก่อน ค่อยได้ฤกษ์รีวิวเสียที
.
ไอเทมที่ว่า คือ อันนี้...
ผงหอมศรีจันทร์ โดยบริษัทศรีจันทร์ สหโอสถ
เป็นเวชสำอางค์ที่อยู่คู่ครัวไทยมากว่า 60 ปี
แต่ตอนนี้เอามาทำแพ็คเก็จใหม่ให้เร้าใจวัยรุ่น และมีวางขายที่เซเว่นอีเลฟเว่นแล้ว
.
.

ข้างในเป็นตลับแบบนี้ค่ะ

โอคุงได้มาตอนงานแถลงข่าว พี่บก. ที่ออฟฟิศบอกว่า
"แป้งเนี่ย พี่เคยใช้ทาผื่นผ้าอ้อมให้ลูก เมื่อตอนลูกเล็กๆด้วย"
เด็กยังใช้ได้ แสดงว่า ปลอดภัยพอควร
.
.

สรรพคุณคือ ขจัดความมัน ช่วยให้ผิวพรรณผุดผ่อง ไร้ผดผื่น หรือสิว
ผิวเนียนใส ใช้ได้ทุกเพศทุกวัย
(ลอกข่าว PR มาเลย)
.
.
ส่วนประกอบสำคัญคือ ซิงค์ออกไซน์ กับคาลาไมนค์ค่ะ
.

ผงแป้งเป็นแบบนี้ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ
โอคุงเอามาผสมน้ำเปล่า พอกหน้าตอนก่อนนอนตามสูตรดั้งเดิม
(จะลองผสมกับโยเกิร์ตหรือแตงกวาก็ได้นะ)
.
.
พอผสมน้ำแล้วจะเป็นแบบนี้ค่ะ
.
.
.
ผลการใช้
หลังจากใช้คืนแรก ตื่นเช้ามาแล้วรู้สึกว่า หน้ามันน้อยลง จากปกติที่แทบจะทอดไข่ได้ เหลือจุดที่มันมากๆ แค่ปลายจมูกกับปลายคางค่ะ
.
.
หลังจากใช้พอได้สัก 1 สัปดาห์ รู้สึกว่าพวกผดผื่นบนใบหน้า โดยเฉพาะผื่นที่ขึ้นเวลาอากาศร้อนๆ เช่น ใต้ผมหน้าม้า หรือตรงขมับ (ที่มีน้ำมันออกมามากๆ) น้อยลงค่ะ หน้าเนียนขึ้นนิดหน่อย ที่สังเกตได้เพราะกระเนื้อเราชัดขึ้น
(ปกติเราเป็นคนที่มีทั้งผื่นและกระเนื้อเป็นจุดๆ พอผื่นลดลง มันเลยจะเห็นกระเนื้อชัดขึ้น มีแค่ไม่กี่จุด)
.
.
แต่เรื่องลดสิวนี่ไม่ 100% ค่ะ ช่วยสตั๊ฟให้สิวที่อักเสบแล้วไม่ปูดมากขึ้น แต่ไม่ได้ช่วยให้สิวยุบ
เห็นผลน้อยกว่าพวกผงพิเศษ
.
ส่วนเรื่องผดผื่นตามร่างกาย เราจะเป็นผื่นช่วงอากาศร้อนๆ ผงนี้ช่วยลดอาการคันได้ดี และช่วยไม่ให้ผดผื่นลุกลาม แต่ไม่ช่วยให้หายสนิทค่ะ (สรุปอาการผื่นนี่ต้องไปหาหมอ กินยา ถึงจะหาย)
.
.
สรุปแล้ว โอคุงถือว่า ชอบค่ะ ยิ่งถ้าเทียบกับราคา (กล่องละ 23 บาท) นี่สุดจะคุ้มเลย โดยเฉพาะกับสาวผิวมัน ช่วยลดความมันได้ชะงักนักแล แต่ถ้าคนผิวแห้งก็ต้องระวังหน่อยเน้อ

ใช้หมดไปกระปุกนึงแล้ว ไปเซเว่นสอยมาตุนไว้อีก 2 ถือเป็นผลิตภัณฑ์แบบไทยๆ ที่น่าสนับสนุน
ถ้าใครไม่ชอบแบบกระปุกก็มีแบบกระป๋องกับแบบซองให้เลือก
(แต่ที่เห็นที่เซเว่นตอนนี้มีแต่แบบกระปุกนะ)
.
ข้อควรระวัง: ควรลองกับผิวใต้ท้องแขนก่อนใช้กับหน้านะคะ เพราะบางคนก็อาจจะแพ้ได้จ้า

นะโอ

นะโอ

เพิ่งลองหัดแต่งหน้าค่า ตอนนี้เริ่มทำฮาวทูบ่อยขึ้น จะพยายามพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆ น้า

FULL PROFILE