ใช้"ฮีรูดอย"ทาหน้าได้มั้ยคะ

เรื่องของเรื่องเปงคนชอบบีบสิวคะ ก้อรู้นะคะว่าเค้าไม่ให้บีบ แต่อดใจไม่ไหวอ่ะคะ

แล้วคราวนี้มันก็ทิ้งแผลเป็นไว้เต็มหน้าเลย (สมควร--> ไม่น่าบีบเลย)

โดยทั่วไปรอยแผลเป็นจะหายต้องใช้เวลา 6 เดือนใช่มั้ยคะ

แรก ๆ ก็ไม่ใส่ใจ คิดว่าจะให้มันหายเอง เพราะปกติจะรองพื้นก่อนแต่งหน้าอยู่แล้ว

แต่พอมา วิเคราะห์หน้าตัวเองสภาพ ไร้ เมคอัพ ในกระจกเมื่อวาน

รับไม่ได้อย่างแรงคะ ลักษณะเป็น จุด ด่างดำเต็มหน้าน่ะคะ พูดตามตรง หน้าลายมากกกกกกกก

ทำไงดีคะ มีความคิดว่า จะใช้ฮีรูดอยทาหน้า หลังครีมบำรุง แล้วถ้าหากใช้แทนครีมบำรุงอ่ะคะ

หน้าจะพังมั้ยคะ แบบว่าอยากหาย ไว ๆ อ่ะ เพราะว่าไม่รู้จักยี่ห้ออื่นเลย

ลำพังเป็น สิวผด อยู่ทุกวันนี้ก็กลุ้มใจอยู่ แล้ว หน้ายังมาลายอีก (อยากหน้าใสบ้างจัง)
เพิ่งได้รับใบปลิวจากฮิรูดอยด์พอดีเลยค่ะ
เมื่อวานเค้าไปจัดบูทที่เมเจอร์รัชโยธิน มีตัวฮิรูสการ์ ออกใหม่น่ะค่ะ
เห็นว่าช่วยเรื่องรอยสิว หลุมสิวด้วย
เรายังไม่ได้อ่านตัวใบปลิวเลย เหอๆ รอ คห. ต่อไปด้วยนะจ๊ะ
ฮีรูดอยด์แต่ดั้งเดิมไม่ควรใช้ทาหน้านะคะ

เพราะมันแรง...ทำให้แผลเป็นที่แข็งนุ่มลง ไม่ได้บอกว่าจะทำให้รอยหายไปนะคะ

ใช้ครีมที่ใช้เพื่อลดรอยแผลเป็นบนใบหน้าโดยเฉพาะดีกว่าค่ะ
แหะๆ หลังจากที่อ่านความคิดเห็นข้างบน

แบบว่าอ่านแล้วคิดในใจ"อ้าว จริงดิ"

เพราะเราใช้ทาประจำเลย มีรอยสิวก็ป้ายๆ

หายในเร็ววัน ฮีรูดอยหลอดฟ้าลง่าที่เราใช้(แรงคอตๆเลยแหละ)

ใช้ทาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะค่ะ(แต่ไมีทราบว่าจะมีในระยะยาวมั้ย)

แต่ตอนนี้ไม่มีรอยสิวแล้วเลยหยุดใช้อ่าจ้ะ แหะๆ
ลองใช้ฮีรูซอฟแบบเจลดูมั้ย
มันเหมาะกะ sensitive skin

ถ้าไม่แพ้ก็ทาได้นะคะ เวลาแพทย์จ่ายหรือบริษัทโฆษณาเอง ยังทำรูปแผลเป็นที่หน้าเลย
มันเป็น Mucopolysaccharide ซึ่งไม่ได้รุนแรงต่อผิวแต่อย่างใด

กรณีแพ้ง่ายถึงใช้รุ่นอื่นสำหรับ sensitive skin

จุดสำคัญคือการทาบ่อยเท่าที่ทำได้ก็จะหายเร็วค่ะ

ถ้าทาหน้า ลองสกาเจลมั้ยคะ

เราใช้เมเดอม่าทารอยแผลที่ขา แต่เราใช้สกาเจลทารอยสิวที่หน้าอ่ะค่ะ
เพราะเราแพ้ง่าย เภสัชก็บอกว่า เมเดอม่า มันอาจจะแรงอยู่เหมือนกันสำหรับผิวเรา
ก็เลยใช้สกาเจลแทน
ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ รอยก็ค่อยๆจางไป
แต่จุดสำคัญคือ เวลาเราทา ก็นวดๆจนตัวยาซึมนะคะ จะได้ผลดีกว่าพอกๆไว้อะค่ะ
ได้ค่า ไม่มีปัญหา
หน้าเราเย็บ 11 เข็ม เพราะรถล้ม ได้ฮิรูดอยนี่ล่ะค่ะช่วยไว้ (ไม่ได้หายสนิท แต่จางไปมากเลยค่ะ)
แต่เราใช้เป็นฮิรูดอยเจลนะคะ ใส ๆ มันจะดีกว่าตัวปกติที่เป็นครีม เพราะว่าเจลมันไม่ทำให้หน้ามันค่ะ ใช้แบบครีม หน้ามันมันขึ้น สิวขึ้น แถมตอนนั้นสิวขึ้นบนแผลอีก โอ้ยย จี๊ดมาก

ถ้าให้แนะนำก็คงเป็นแบบเจลนะคะ แผลเป็นจะหายง่ายถ้าเราเริ่มทาตั้งแต่เป็นแผลใหม่ๆ นะคะ หมั่นนวด ๆ ขยี้ ๆ จะดีค่ะ
ขอบคุง ทุกๆคำตอนนะคะ ว่าแต่สกาเจลหลอดเท่าไรคะ
เราเป็นสิวแล้วชอบแกะมาก ตอนนี้มีจุดด่างดำเต็มหน้าเลย จึงอยากหายาทาให้หายไว ๆน่ะ
ตอนนี้เราก็มีเรื่องเป็นจุดด่างดำตรงหน้าเหมือนกันไม่เว้นขาเราก็เป็นแผลเป็น เราได้ไปซื้อฮีรูดอยมาเราก็ไม่รู้ว่าเอามาทำอะไรแต่ตอนนี้รู้แล้วเค้าให้รักษาแผลเป็นถ้าคุณเพิ่งแกะซิวใหม่ๆแล้วทาด้วยฮีรูดอยจะหายในพลิบตาจะสังเกตได้ว่ามันจะค่อยๆหุบแต่ห้ามไปจับน่ะค่ะต้องรอให้มันแห้งแล้วหายไปก่อนค่ะได้ผลจริงๆค่ะแล้วอย่าลืมล้างมือด้วยน่ะค่ะยามันแรงค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น