รีวิวเลเซอร์กระลึก :: ถึงไม่ใสกิ๊ก แต่ก็พอใจแล้วคร่า ::

0 64
สวัสดีค่ะสาวๆ

วันนี้จะมารีวิวเลเซอร์รักษากระที่จขกท.ไปเผชิญมา ร่วมๆก็ใช้เวลาทั้งหมดประมาณครึ่งปีอ่ะค่ะ
โดยพื้นฐาน จขกท.เป็นกระลึกกรรมพันธุ์ แต่หลังๆมีการผสมผสานระหว่างกระตื้นและฝ้าปะปนมาด้วย
 ตรงโหนกแก้มสองข้าง เวลาแต่งหน้าจะเหนื่อยกะการโบ๊ะคอนซีลเลอร์เอามากๆ คือต้องโบ๊ะหลายชั้นเลยทีเดียวค่ะ แล้วโบ๊ะยังงัยล่ะไม่ให้ดูว่าโบ๊ะ ยากๆๆๆๆๆ เซร็งจิต เหนื่อยใจทุกครั้งที่ต้องแต่งหน้า...ใครไม่เป็นชั้นไม่เข้าใจร๊อกกกกก

ผลจากการทำเลเซอร์ที่ออกมา ถึงจะไม่ใสกิ๊ก แต่จขกท.ก็ค่อนข้างพอใจ เพราะทำมาหลายแขนง กะว่าถ้าเลเซอร์ที่นี่ไม่เวิร์ค ก็คงหมดกำลังใจ และคงไม่เสียตังค์ทำไรต่อแล้วค่ะ...และแล้วฟ้าก็เป็นใจให้มันเวิร์คบ้าง เพื่อให้เรามีกำลังใจในการเสียตังค์ต่อ T_T

เริ่มต้นหมอบอกต้องจี้ด้วยเลเซอร์ Q-Swtich (YAG) ประมาณ 4 ครั้ง (ในขณะที่คนอื่นๆ บางคนเค้าจี้กันแค่ครั้งเดียวเองค่ะ)
จขกท.ขอเริ่มด้วยรูปตั้งแต่ before แล้วก็ตามด้วยผลของแต่ละครั้งที่ไปจี้มานะคะ

แต่ละรูปที่ถ่าย ถ่ายหลังจากการจี้แต่ละครั้งนับไปประมาณ 4 อาทิตย์ค่ะ (ก็คือ ก่อนจะไปจี้ครั้งต่อไปน่ะแหล่ะ) เพื่อจะได้เห็นว่าหลังจากการจี้แต่ละครั้งไปประมาณเดือนนึง จางลงแค่ไหนน่ะค่ะ

ปล.จี้ครั้งแรก จะเห็นว่า มันเข้มขึ้นสุดๆ เป็นความผิดพลาดของจขกท.เองค่ะ ช่วงที่สะเก็ดหลุดใหม่ๆซึ่งเป็นช่วงที่ผิวส่วนนั้นจะบอบบางมาก แต่จขกท.ดันใช้ครีมแรงๆทาตามปกติ(ทั้งที่หมอเตือนแล้ว แต่เราเสียดายครีม เลยลองของซะหน่อย) ผลออกมาเลยเหียกเยี่ยงนี้ ทั้งคนไข้ทั้งหมอตกใจพอกัน...คุณหมอเสียเซลฟ์ไปเลย อึ้งไปแป๊บ แล้วก็ดึงสติกลับมา บอกจขกท.ว่า ไม่เป็นไร เอาใหม่ เห่อๆ

และต่อจากนี้คือลำดับเหตการณ์ระหว่างการจี้แต่ละครั้ง (ขอเตือน ภาพโหดมาก 555)
จขกท.ขอเอาการจี้ครั้งที่ 2 มาเป็นตัวอย่างละกันค่ะ เพราะครั้งแรกอย่างที่บอก จขกท. ดูแลรักษาไม่ถูกต้อง กระบวนการมันเลยเพี้ยนๆหน่อย เลยขอเอาครั้งที่ 2 มาว่ากัน เน๊อะ

อืม...งัยล่ะ โหดมั๊ย มากันทั้งเลือดทั้งน้ำเหลืองเลยทีเดียวค่ะ กระบวนการจี้ก็ไม่มีไรมาก หมอแปะยาชาทิ้งไว้ประมาณ 45 นาที แล้วหมอก็จี้โลด ไม่เจ็บแต่ก็แอบมีสะดุ้งหน่อย เพราะเสียงเหมือนมีประทัดลงที่หน้า(ถ้าใครมีองค์ ก็ไม่แนะนำ เพราะองค์อาจจะสับสนว่าจุดประทัดเรียกท่านรึป่าว) เสร็จ เค้าก็จะโปะเจลที่สำหรับทาแผลเลเซอร์ให้ค่ะ 
หลังจากจี้ ห้ามโดนน้ำ 3 วันค่ะ ระหว่างนั้นออกไปข้างนอก ลำบากมาก(แต่ก็ยังออก) เพราะประจวบเจอช่วงทั้งไข้หวัดทั้งโรคระบาดกะลังฮิต เดินไปไหน คนก็เดินหนีเรา แต่ก็ดีนะ ประหนึ่งเหมือนเดินบนพรมแดงเลย ไม่มีใครกล้ามาเบียด 555

ครบ 3 วันก็ล้างหน้าได้ และสะเก็ดก็ตกหมดภายใน 7 วันอ่ะค่ะ จะเป็นรอยด่างขาวๆชมพูๆ ช่วงนี้ต้องดูแลผิวเป็นพิเศษค่ะ ต้องเลี่ยงแดดสุดๆ ทาครีมกันแดดสม่ำเสมอ และก็หยุดใช้พวกครีมแรงๆทั้งหลาย และหลังจากนั้นมันก็จะค่อยๆเข้มขึ้นมาอีก แต่ก็ไม่ควรเข้มไปกว่าก่อนจี้...จากนั้นก็พร้อมไปจี้ครั้งต่อไป

จี้ YAG ครบ 4 ครั้ง  ก็พอแล้วค่ะ แต่นั่นแหล่ะ กำลังใจในการเสียตังค์ยังพอมีอยู่ คุณหมอก็แนะนำให้ทำ UPL(advance มาจาก IPL) จะเป็นการเกลี่ยให้ผิวสม่ำเสมอ และใสขึ้น UPL นี้ทำได้เรื่อยๆค่ะ ก็เหมือน IPL น่ะแหล่ะ 2 อาทิตย์จะไปทำทีก็ได้ แต่จขกท.ไปทำเดือนละครั้ง แบบว่ามีงบแค่นี้ ฮี่ๆๆ
เอารูป YAG ครัง้ที่ 4 มาเทียบกับหลังทำ UPL มาให้ดู ( มันเกลี่ยดีขึ้นแบบค่อยเป็นค่อยไปเอามากๆ แต่ก็โอนะ) UPL จขกท.เพิ่งทำไป 2 ครั้ง และก็คิดว่าคงทำเรื่อยๆน่ะแหล่ะค่ะ แต่ตอนนี้ก็ถือว่าจบการรักษากระแล้วล่ะ มันคงได้แค่นี้แล้ว แล้วจขกท.เองก็ค่อนข้างพอใจแล้วค่ะ
คราวนี้ก็มาเทียบรูปตั้งแต่ before กับปัจจุบันรวมถึงพอ makeup แล้วเป็นยังงัยบ้าง
ที่บอกว่าพอใจ เพราะจขกท.ไม่ต้องโบกคอลซีลเลอร์เลยค่ะ แค่ปัดแป้งผสมรองพื้น(LM#3) ปัดบัรชออน(NARS: Deep Throat) จบ! พอใจและ ขอแค่นี้แหล่ะ 555

ซูมออกไปดูหนังหน้ารวมๆหน่อยจิ๊ ไหนๆก็ไหนๆ เลยขอดัดขนตา ลองปัดมาสคาร่า fasio ที่เพิ่งสอยมาด้วยซะเลย โอเคทีเดียว...แจ่ม เอิ๊กๆ เขียนคิ้ว(มั่วๆ) ทาลิปมัน จบ
แต่อย่าพิจารณาการแต่งหน้าของจขกท.มากค่ะ เพราะจขกท.แต่งหน้าไม่เคยได้เรื่องเท่าไหร่ 555 ก็ดูจากบนขวาสิ รอบตา eye cream ยังเกลี่ยไม่มิดเลย เห็นเป็นคราบขาวๆ อุบาทว์มากชั้น (จะรีบไปไหนฟระ) 
อ่ะ.....แถม
^^ ขอบคุณที่เข้ามาชมจร๊า ^^

edit: resize รูปค่ะ

น้องเน่า

น้องเน่า

ลัลล๊าไปวันๆ ~
http://www.facebook.com/daosittimalic

FULL PROFILE