ยาคุมยี่ห้อไหนดีค่ะ

คือ ตอนนี้อายุ 17 ค่ะ เหนว่ายาคุมออกมามากมาย ไม่ทราบว่าจะเลือกยี่ห้อไหนดีค่ะ

งงมากค่ะ อยากทานให้ผิวขาว ลดสิว ด้วยอ่ะค่ะ  ปัจจุบันทานแอนนาอยู่ค่ะ ไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลยค่ะ เราเป็นคนผอมคะ

เหนเค้าบอกทานมากๆ ก็ไม่ดีใช่ไหมค่ะ แล้วยี่ห้อไหนที่ทานแล้วเป็นฝ้าหรอค่ะ

ช่วยแนะนำทีค่ะ บอกราคาด้วยก็ดีนะค่ะ อิอิ
เมื่อก่อนกิน ไดแอน ไม่เกิดผลอะไรเลย เหมือนจะอวบๆขึ้นอีกตะหาก
ก็เลยลองเปลี่ยนมากิน ยาสมิน .. ตัวนี้หนักเลยค่ะ ไม่เกิดผล แถมยังแพ้อีกตะหาก เซ็งเลย หน้าพังๆๆๆ
จนใส่ที่สุด มาเจอกับ ออยเลซ ค่ะ (ราคาประมาณ400) ตัวนี้ดีมากเลย คุมสิว ไม่ทำให้อ้วนด้วย

แต่เอาจริงๆนะคะ ยาคุมมันต้องลองกินเองอ่ะ ถามใครไม่ได้หรอก
เพราะบางคนกินออยเลซเค้าก็แพ้ ในขณะที่เราไม่แพ้(แถมได้ผลดีอีกต่างหาก)
แต่ว่ามันกลับกันค่ะ เพราะพอคนๆนั้นเค้ากิน ยาสมิน กลับได้ผลดีซะงั้น คนละเรื่องกับเราโดยสิ้นเชิง

ปล. ยาคุมไม่ช่วยให้ขาวนะคะ
ลองทาน.ออยเลท..ดูซิ..สิวหาย
ไดแอนค่า  อวบเชียว แต่เพื่อนชมว่าสวยขึ้น แบบมีน้ำมีนวลสุดๆ เปล่งปลั่ง เว่อร์เว่อร์ แต่เวียนหัวหน่อยๆ
Yaz  ( ไม่ใช่ Yasmin  นะคะ )

บรรจุแผงละ 24 เม็ด  เม็ดแป้ง  4 เม็ด  ราคาค่อนข้างสูง  ประมาณ 400 - 500 บาท แล้วแต่สถานที่

ตัวนี้ดีนะคะ เราทานเพราะใช้ควบคุม อาการ PMS ซึ่งเป็นอาการก่อนมีประจำเดือน เช่น อารมณ์หงุด

หงิด ขี้โมโห เครียด คิดมาก กังวล ซึมเศร้า ร้องให้โดยไม่มีสาเหตุ  ยานี้ช่วยไม่ให้เกิดอาการเหล่านี้

ได้  และ Yaz  มีคุณสมบัติที่บ่งชี้ในใบ กำกับยาเลยนะคะ ว่า

1.สามารถคุมกำเนิด

2.สามารถรักษาสิว

3.ช่วยรักษาอาการทางอารมณ์ก่อนมีประจำเดือน 

และที่สำคัญ ไม่อ้วนคะ.... ดีมาก ๆ

แล้วแต่คนเลยค่ะ
มะเมื่อก่อนทานยาสมินแต่แพ้
เลลยมาทานไดแอน ตอนนี้ถือว่า หน้าโอเลยค่ะ^^
ออยเลสค่ะ กินกล่องแรกเห็นผลเลย หนังหน้าดีขึ้นเป็นกอง แต่ไม่อยากกินติดต่อกันนานๆค่ะ เลยกินบ้างหยุดบ้าง

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะคะ

พอดีเห็น จขกท.บอกว่าอยากทำให้ผิวขาว  แนะนำเป็นโลชั่นวาสลีน เฮลตี้ ไวท์ค่ะ  ใช้อยู่เหมือนกัน  ก็ขาวขึ้นนะคะ  แต่ไม่ค่อยได้ทาทุกวัน  ขี้เกียจอะค่ะ

ยังไงก็ลองดูนะคะ

ทาน เฮเลนอยู่คะ จะครบปีและ ดีมากและก็ไม่แพง 80 บาทเอง ซื้อแถวหน้า the mall บางกะปินะ

กินแล้วโมโหง่ายจิงๆนะ
เพื่อนเรากินแล้ว หงุดหงิด พูดไรหน่อยก็โมโหแล้ว
เกือบเลิกคบกันเพราะยาคุม

เราก็สิวหายเพราะ ออยเลซ เหมือนกัน 

มันเป็นผลพลอยได้อ่ะนะ จริงๆ แล้วตั้งใจจะกินให้ ปจด มาเป็นปกติ

แต่สิวดันหายซะงั้น   5555
ทาน Yasmin ค่ะ

ปัจจุบันทานยาคุมเนื่องจากเป็นโรค PCOS (Polycystic Ovarian Syndrome) เพื่อให้มีประจำเดือนตามปรกติ ลดโอกาสการเกิดมะเร็งเยื่อบุมดลูกน่ะค่ะ

แต่ว่า...ได้ผลพลอยได้ที่ดีเลยค่ะ
ผิวใสขึ้น หน้าเด้ง ไม่มัน เนื่องจากมีสารที่มีฤทธิ์ anti-androgen (ต้านฮอร์โมนเพศชายที่ทำให้หน้ามัน ขนดกดำ รูขุมขนกว้างน่ะค่ะ)

แต่ว่าก็มีข้อเสีย...พอกินถึงประมาณเม็ดที่ 7-10 ทีไร จะอารมณ์แปรปรวนอ่ะ T_T แบบขี้น้อยใจ โกรธง่าย คิดมาก สังเกตมานานละ

ผลเสียอื่นๆก็มี..เช่น
ที่ขามีเส้นเลือดขอดเล็กๆขึ้นที่เรียกว่า spider vein เพิ่มขึ้นอ่ะ

ฝ้ามากขึ้นนิดหน่อย แต่ก็พยายามเลี่ยงแดด ทากันแดดประจำ

แล้วก็จริงๆกินไปนานๆ ผลก็มี เช่นเสี่ยงกับการเกิดโรคมะเร็งเต้านม เป็นต้น
หรือเพิ่มความเสี่ยงการเกิดโรคหลอดเลือดดำอุดตัน (Deep Vein Thrombosis หรือ DVT ที่เจอในพวก Economy class syndrome น่ะค่ะ) และโรคของการแข็งตัวของเลือด/หลอดเลือด เหล่านี้ได้อีกค่ะ แต่ว่าเป็นผลข้างเคียยงที่ไม่ได้เกิดกับทุกคนค่ะ ดังนั้นถ้าอายุไม่มาก ไม่มีปัจจัยเสี่ยงต่อการเกิดโรคดังกล่าว ก็สามารถทานได้ แต่ต้องใช้ยาด้วยความระมัดระวัง และไม่ควรทานติดต่อกันเกิน5 ปีค่ะ
สำหรับรายละเอียดลองหาโหลด leaflet ของยาคุมอ่านดูนะคะ จะคล้ายๆกันอยู่

ถ้ากินเพื่อคุมกำเนิด แนะนำให้ใช้วิธีอื่นค่ะ ถ้าต้องคุมนานๆๆๆ

ถ้ากินเพื่อ cosmetic effect ก็แนะนำให้ใช้ได้ แต่ในระยะสั้นๆ หรือทานๆหยุดๆค่ะ อาจจะทานต่อเนื่องในช่วง 2-6เดือนแรก แล้วหยุดพักแล้วแต่ว่าจะกี่เดือน แล้วแต่ความพึงพอใจ ไม่มีสูตรกำหนดตายตัวค่ะ

แต่สำหรับพี่คิดว่า น้องอายุยังน้อย พี่แนะนำว่าดูแลผิวพรรณตามธรรมชาติดีกว่าค่ะ

มิรุดิกินเมลดิแอนอีอี อยู่ เรากินแร้วอ้วนอะ  แต่เพื่อนไม่อ้วน

มิรุเหมือนกาน  มานอยู่ที่เราควบคุมอาหารด้วนแหละ

แล้วแต่คนจิงๆค่ะ เราทาน yaz หงุดหงิดน้อยใจอารมณ์แปรปรวนสุดๆค่ะ เจ็บหน้าอกด้วยค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าร่างกายกำลังปรับตัวอยู่ นี้นี้แผง 2 จะหมดละยังเป็นเหมือนเดิม ว่าจะลองออยเลซอะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น