ย้อมสีผมครั้งแรกในชีวิต!!! Beauteen Milk Tea Beige

0 18
ประเดิมย้อมผมครั้งแรกในชีวิตเลยค่ะ
คนรู้จักกิ๊บหลายๆคน ไม่เชื่อว่ากิ๊บไม่เคยย้อมผมมาก่อน
เพราะว่าผมกิ๊บสีค่อนข้างอ่อน เวลาออกแดดจะออกสีอมแดงๆหน่อยค่ะ แต่เวลาอยู่ในร่มก็น้ำตาลปกติ
(จริงๆคือผมเสียนั่นแหละ 555)
ผมกิ๊บเป็นผมดัดค่ะ ดัดติดๆกันมาประมาณ 4-5 ครั้ง ครั้งล่าสุดนี่ก็ 2 เดือนก่อน
ผมยาวประมาณ เลยครึ่งหลังค่ะ ผมกิ๊บเส้นเล็กมากๆ อยู่เฉยๆก็เสียง่ายอยู่แล้ว
สังเกตเวลาออกแดด รูปนี้สีผมจริงๆก่อนย้อมค่ะ

ตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆที่จะเปลี่ยนเหมือนกัน หม่าม๊าก็ไม่ค่อยอยากให้ย้อม
ขู่แล้วขู่อีกว่าผมจะเสีย แต่ชีวิตคนเรา มันต้องลองดูสักครั้งใช่มั้ยคะ
จากที่กระแสย้อมผมในห้อง Pantip+web jeban
สาวๆ ย้อมกันออกมาสวยกันยกใหญ่ เราเลยอยากลองมั่ง

เลยซื้อ Beauteen สี Milk tea beige 2 กล่อง
ที่ Watson กล่องละประมาณ 250 บาท ซื้อมาดองเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ
(ก่อนดัดผมใหม่อีก) เพราะ ใช้เวลาทำใจอยู่นาน 555
จริงๆ อยากได้สี French Beige แต่มันขาดตลาด หาที่ไหนก็ไม่มี เลยเทียบๆดูกันแล้ว สีนี้แหละ ใกล้เคียงที่ซู๊ดดดด
ผมยาวเลยหลังเนี่ย ต้องใช้ 2 กล่อง ไม่งั้นเดี๋ยวสีไม่พอ สีจะไม่เท่ากันทั้งหัวค่ะ
****อ้อ สาวๆผมดัด ควรดัดก่อนย้อม และควรเว้นระยะห่างอย่างน้อย 1 เดือน ป้องกันผมเสียนะจ้ะ

ขอยืมรูปหน่อยนะค๊าาาา

ก่อนวันย้อมจริงเนี่ย อ่านจากสาวๆพันทิพว่าควรสระผมด้วยแชมพูใสๆ สัก 2 วัน
ไม่ต้องใช้ครีมนวด เพื่อที่สีจะได้ติดแน่นกว่า
ขั้นตอนการย้อมเนี่ย แนะนำอ่าน ของพี่จีน Jeban เพราะพี่จีนเขียนได้ดีมั่กๆ (แต่เรายังไม่กล้าทำเองอยู่ดี)
https://www.jeban.com/viewarticle.php?t=84
ของกิ๊บเน้นแนะนำแบบบ๊องๆค่ะ

กิ๊บตัดสินใจไปย้อมที่ร้านอ่ะค่ะ เพราะผมเรายาว ถ้าทำเอง ไม่ชำนาญเนี่ย มีสิทธ์ที่จะสีไม่เท่ากันสูง
ทำที่ร้านแถวบ้าน สนนราคาเอาสีไปเอง ที่ 300 บาทถ้วน
พี่ที่ร้านบอกว่า ไม่ต้องสระผมก่อน เพราะยาย้อมมันเคมีแรง เดี๋ยวจะแสบหัว

พี่เค้าจัดแจง แบ่งผมเริ่มจาล่างสุดก่อนค่ะ แบ่งช่อละน้อยๆ ทาครีมลงไปเลย
เค้าไม่ได้ผสมในขวดนะคะ เค้าผสมใส่ถ้วยแล้วใช้แปรงทา จะได้ละเอียดกว่า
ตอนแรกๆก็ตื่นเต้นดีอยู่ค่ะ สักพัก แสบหัวมั่กๆๆๆๆ ขนาดว่าหลายๆเสียงบอกว่า Beauteen อ่อนแล้วนะคะ
แต่มันแสบมากกกกก กิ๊บนั่งเครียดไปเลยค่ะ 555
คุณพี่ทาจนทั่ว วืดเดียวตั้งแต่โคนจรดปลายเลยค่ะ เคยอ่านเจอว่าจริงๆแล้วควรจะเว้นโคนผม
ไว้ก่อน 15 นาทีแล้วค่อยมาทาโคนผม เพราะโคนผมจะมัน ทำให้สีติดง่ายกว่า
แต่เราไม่กล้าเถียงพี่เค้าค่ะ ต้องเชื่อมือโปร์ๆๆๆ

ผมกิ๊บ ใช้ 2 กล่อง หมดพอดีเลยค่ะ (จริงๆคือเกือบไม่พอ) ทำสีผมอย่าขี้เหนียวสีนะคะ
หลังจากทาทั่ว ก็ทิ้งไว้เฉยๆ ไม่ได้พัน wrap ประมาณ 30 นาที ก็ไปสระผมด้วยน้ำเปล่า
เสร็จแล้วตามด้วยครีมนวดเยอะๆๆๆ
ออกมาเป็นอย่างนี้ค่ะ
ไม่สาด Flash สีจริงๆ เหมือนรูปไม่ flash แต่อมทองกว่านี้จ้ะ

สาด Flash แดงกว่าของจริงเยอะเลยค่ะ

ก็สวยสมใจนะคะ สีชัดมาก เหมือนที่กล่องเลย
จริงๆแล้ว แดงกว่าที่ใจอยากได้นิดหน่อย ถ้า French Beige คงแดงน้อยกว่านี้
แอบรู้สึกว่า สีที่โคนมันชัดกว่าที่ปลายผมจริงๆด้วย ฮือๆๆๆๆๆ

เจ้าของบลอค ถ่ายรูปไป เขินไป ขออนุญาตก้มหน้านะ คิคิ
ส่วนตัวเราว่าทำที่ร้านก็สะดวกดีค่ะ เพราะเค้ามือโปร์ สีออกมาเท่ากันชัวร์
ถ้าเราทำเองคงใจตุ้มๆต่อมๆ แถมถ้าไม่เท่ากัน คงแย่ไปเลย
แต่ค่าสี 500+ค่าย้อม 300 ก็เกือบเท่า หรือ แพงกว่าใช้สีที่ร้านเลยแหละค่ะ
เอ้า สาวๆว่าไงจ้ะ ก่อนทำหลังทำ อย่างไหนดีกว่ากันเอ่ย

Skippyth

Skippyth

สวัสดีค่ะ กิ๊บนะคะ
ใช้ชื่อว่า SuperGiBZz หรือ skippyth ค่ะ
ชอบเรื่องเครื่องสำอางค์ แฟชั่น ของสวยๆงามๆ
เจออะไรดีๆก้ออยากจะแนะนำค่ะ

อยากรู้จักกันเพิ่ม ตามมาดูที่บลอคได้นะคะ
www.supergibzz.com
www.facebook.com/supergibzz
supergibzz @ instagram
http://www.youtube.com/user/SuperGiBZz

FULL PROFILE