เมื่อเขาทิ้งฉัน,,,ในวันเกิดฉัน !!

วันนี้ 14 กันยายน เป็นวันเกิดพิมค่ะ แต่วันเกิดพิมใน 3 ปีที่ผ่านมา พิมไม่เคยมีความสุขเลย

แล้วยิ่งปีนี้ ,,, ยิ่งว้าเหว่เป็นที่สุดเลยค่ะ

เมื่อปี 2550 วันที่ 27 สิงหาคม เราไปหาแฟนเก่าเราที่บ้าน พออยู่ด้วยกันเสร็จก็เตรียมตัวกับบ้าน

ก่อนจะกลับ เขาบอกกับพิมว่าเด๋วภายในอาทิตย์หน้าให้มาหาหนึ่งวัน เด๋วไปดูหนังกัน

โอเค ,, ตกลง แล้วพิมก็กลับบ้าน

หลังจากวันนั้น,,,เขาก็หายไปจากชีวิตพิมเลย โทรไปก็ให้แม่รับ บอกว่าไม่อยู่

แล้วก็เปลี่ยนเบอร์ พิมเสียใจมาก เพราะอีก 2 อาทิตย์ก็วันเกิดพิมแล้ว คบกันมา 1 ปีค่ะ

ตอนถึงวันเกิดก็รอ รอ รอ คิดว่าเขาอาจจะมาหา มาเซอร์ไพร์ แต่ไม่เลย ไม่มีแม้แต่เงา

เราก็ไม่ได้ไปหาเขาที่บ้าน เพราะคนมันอยากจะเลิกก็ไม่อยากจะรั้งไว้

ปี 2551 ยังโสดอยู่ค่ะ ยังทำใจเรื่องที่ผ่านมาไม่ได้ เคยได้ยินเขาพูดกันไม๊คะ

" รักกันมานานขนาดไหน ตอนจะลืมก็ต้องใช้เวลาขนาดนั้น "

ปี 2552 วันนี้ค่ะ วันเกิดพิม แต่เป็นวันเกิดที่เดียวดายที่สุด !!

เมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา พิมทะเลาะกับแฟน เพราะแฟนพิมแอบสมัครเมลใหม่มาเล่นเอ็ม

แฟนพิมเขาแอบมีคนอื่นมาหลายครั้งแล้ว ครั้งแรก เมื่อก่อนวันครบรอบ 1 ปีนิดเดียว

ครั้งที่ 2 หลังวันครบรอบ 1 ปี 7 วัน  ส่วนครั้งที่ 3 ก็คือเรื่องนี้ แล้วทีเ่ราจับไม่ได้อีกมากมาย 

เมื่อวันที่ 10 ที่ผ่านมา เราตกลงกันว่า เด๋ววันเกิดพิมจะไปดู 5 แพร่งด้วยกัน แล้วก็หาอะไรกินกัน

บอกว่าวันเกิดจะพากันไปซื้อแหวนใหม่ แต่ก็ไม่มีสักอย่าง มีแต่ความว่างเปล่า

ตั้งแต่วันพฤหัสเรารอมาตลอดว่าเขาจะโทรมาง้อเราไม๊ ?? 

แล้วเราก็แอบคิดเข้าข้างตัวเองว่าเค้าอาจจะทำเนียน แล้วมาเซอร์ไพร์เราตอน 00.01 น. ประมาณนี้

แต่พอถึงเวลากลับไม่มีใครเลยสักคน 00.01 ไม่มีใครเลย ว่างเปล่า

01.00 เราจึงโทรไปหาเค้า เค้าตัดสายเราทิ้ง แล้วปิดเครื่อง

ทั้งๆที่วันพรุ่งนี้เราจะไปเที่ยวกัน

09.00 เราโทรไปหาเค้าอีกรอบ แล้วเรานั่งรถอีกออกไปข้างนอก เพืื่่อจะไปดูหนังคนเดียว

อยู่คนเดียวในวันเกิดเรา เขาก็ไม่รับ

เราก็เลยกลับบ้าน เพราะเราคิดว่าถ้าเราดูหนังคนเดียวเราต้องนั่งร้องไห้ลั่นโรงแน่เลย

แล้วเมื่อสักพัก เราโทรไปหาเค้า เค้าก็รับ เราถามเค้าว่่า ตกลงเราเลิกกันแล้วใช่ไม๊ ??

เค้าก็เงียบ พอเราถามซ้ำเค้าก็ทำท่าจะวาง เราจึงถามซ้ำอีกที เค้าบอกว่าก็คงงั้นมั้ง !!

เราถามเค้าว่า เค้าไม่รักเราแล้วเหรอ เค้าก็ตอบว่ารัก เราถามว่า แล้วไม่เสียใจเหรอ 

เค้าก็บอกว่าเสียใจ แล้วเค้าก็ถามเรากลับว่า "แกยังไม่เบื่ออีกเหรอ ขนาดเค้าว่าจะไม่ทำแล้วเค้ายังทำอีกจนได้"

คือเค้าคิดว่าจะไม่นอกใจเราแล้ว เค้าก็ยังนอกใจเราอีกจนได้ เราได้แต่ร้องไห้ พูดไม่ออก

บางทีเราก็คิดนะว่า ทำไมเค้าถึงไม่รู้จักพอเสียที ??

เราทำดีมาตลอด ทำไมเค้าไม่เคยเห็นบ้าง เราหวังว่าความดีที่เราทำ จะทำให้เค้าคิดได้

แต่ไม่เลย ยิ่งเราดีเ่ท่าไหร่ เค้าก็ยิ่งมองว่าเราโง่ !!

วันนี้เป็นวันเกิดเราที่เราเดียวดาย โดดเดี่ยว ว่าเหว่ และเหงามากทีุ่สุด

เพื่อนเราทุกคน ไม่มีใครว่างเลย ติดธุระ ติดงานกันหมด

คนที่ควรจะอยู่ข้างๆเราก็กลับไม่มี วันนี้เราออกไปข้างนอก

เราก็ไปนั่งรอ รอใครสักคนที่ว่างและจะอยู่กับเรา

ในวันที่เราควรจะมีความสุขที่สุด

เรา้น้อยใจนะ ว่าหัวใจของผู้ชายคนนี้ทำด้วยอะไร ทำไมถึงใจร้ายขนาดนี้

สุดท้ายเราขอกำลังใจ และวิธีคิดจากพี่ๆน้องๆ ในนี้ด้วยนะคะ

ยังเรียนอยู่รึเปล่าคะ?

เมื่อกี้เราฟังเทศน์ พระท่านสอนว่า ให้ปล่อยวาง ไม่มีใครเกิดมาเพื่อเป็นของใคร  ขนาดตัวเราเองยังไม่ใช่ของเราเลยค่ะ  ตายไปกลายเป็นฝุ่นผงลอยในอากาศ กลับคืนสู่พื้นดิน

อยากให้เจ้าของกระทู้ทำใจเย็นๆ ไว้นะคะ  ในเมื่อเรามั่นใจว่าเราทำดีเพื่อคนๆ นั้นแล้ว แต่เค้ามองไม่เห็นคุณค่า เราก็จงเก็บความดีของเราไว้มอบให้คนที่ดีกับเราจะดีกว่ามั้ย 

ขืนคบต่อไป เค้าก็จะนอกใจเราเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุดหรอกค่ะ ...... ตัดใจซะดีกว่า เปลืองเวลาเปล่า 
อย่ามัวแต่คิดว่า ทำไมเค้าทำกับเราแบบนี้ ทำไมเค้าไม่รักเรา ทำไม..ทำไม และทำไม  จงคิดว่า "ทำอย่างไร" ให้ชีวิตเราหลุดพ้นจากคนแบบนี้ดีกว่า  เพราะเรานั่งเสียใจ เค้าก็ไม่ได้รู้สึกไปกับเราด้วยหรอกค่ะ

ถ้าเรียนอยู่ก็ตั้งใจเรียนซะให้จบ พ่อแม่จะได้ภูมิใจ  ถึงแฟนจะไม่รัก(ดี)  ถึงเพื่อนจะไม่ว่าง แล้วพ่อกับแม่เราล่ะคะ ท่านอยู่ ณ ตรงไหนในชีวิต  ไปหาท่าน เล่าอะไรๆ ให้ฟัง รับรองค่ะว่านาทีนี้ท่านคงให้ความอบอุ่น ให้คำแนะนำที่ดีได้

ผู้ชายแย่ๆ ก็เหมือนเครื่องสำอางแหละ  ใช้ไม่ได้ ใช้ไม่ดี ไม่เข้ากับเรา จะเก็บไว้ทำไม จริงมั้ย
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้คะ  เราก็เลิกกับแฟนเพราะแฟนไม่รู้จักพอ
เราจับได้ครั้งแรกเขาสัญญาว่าจะเลิก ครั้งที่2เราจับได้อีก
แต่เราไม่ทนแล้วเราเลย ขอเลิกเลย  ถึงแม้จะเจ็บ
แต่เราว่าเจ็บเพราะเลิกกันแล้วตัดใจ ก็ดีกว่าจะต้องมาทนเจ็บซ้ำๆเพราะแฟนเรานอกใจตลอดนะคะ
ตอนนี้เราก็ยังเจ็บ แต่ตัดใจได้แล้ว มันเสียความรู้สึกที่คนที่เราไว้ใจมาทำแบบบนี้กับเรา
วันเกิดเจ้าของกระทู้ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ
ขอให้เจอแต่สิ่งที่ดีดี   มีแต่สิ่งดีดีเข้ามานะคะ

วันเกิด ไปหาแม่รึยัง คิดได้ไหมว่าเป็นวันที่แม่เจ็บที่สุด ทำอะไรให้แม่มั้งรึยัง อย่ามัวแต่คิดถึง ผู้ชายคนนึง ซึ่งไม่มีค่าอะไรเลย!!!!!!!

เป็นวันเกิดที่เหงา แต่เป็นวันเกิดที่ฉลาดที่สุดปีนึงในชีวิตคุณเลยค่ะ

ชีวิตเรา มีค่าค่ะ อย่าเอาหัวใจของเราไปผูกไว้ที่ teen คนอื่นเลยค่ะ เพราะเมื่อเค้าเดินจากไป เค้าก็จะเอาแต่เหยียบย่ำลงไปบนหัวใจเราค่ะ

มันอาจจะเหงา หว้าเหว่ เคว้งคว้าง เหมือนไม่เหลือใคร ไม่เหลืออะไรอีกแล้วในชีวิต...อดทนค่ะ...มันจะเป็นแค่ช่วงสั้นๆ ไม่จิงค่ะ...ที่คุณจะรู้สึกแบบนั้นตลอดไป

มองกระจกดูนะคะ ยังมีอีกหนึ่งชีวิต รอให้คุณดำเนินและนำพามันไปให้ดีค่ะ พามันก้าวไปให้ไกลๆค่ะ นั่นคือ ชีวิตทั้งชีวิตที่เหลือของคุณไงคะ

เราให้กำลังใจไม่เก่ง แต่อยากให้รักตัวเองให้มากค่ะ สู้ๆค่ะ ^ ^
คห. 3
สุดยอดค่ะ

อย่าไปแคร์คนที่เค้าไม่แคร์เรา
..ในขณะที่คุณรอคนที่สัญญาว่าจะพาไปดูหนัง..กินข้าว

แต่ครอบครัวคุณก็อาจจะรอกินข้าวกะคุณอยู่นะคะ

คนที่ทำไห้คุณเสียน้ามตาขนาดนี้ ไม่มีค่าพอหรอกค่ะ

เห็นด้วยกะ คห3กะ 5 นะค่ะ

อย่าไปเปลืองเวลากับคนๆนั้นเลยค่ะ
สู้ๆ นะค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ

เย็นนี้ก็อยากทานข้าวกับแม่ ,,, แต่ไม่รู้ว่าจะไหวไหม 

มันเสียจังแบบบอกไม่ถูก ดูมันเคว้งๆ

อยากให้ตัวเองทำใจได้ไวๆค่ะ

เราว่าคุณตัดใจไปเถอะ พูดง่ายแต่ทำงานยาก แต่มันก็ดีกว่าที่คุณต้องมานั่งทุกข์เพื่ออะไร
รักตัวเองให้เป็นก่อนที่จะรักคนอื่นดีกว่ามั้ย ลุกขึ้น up ตัวเองให้ดูดีซิค่ะ เด่วก็มี choice มาให้เลือกอีกเยอะ จะกลัวไปใยล่ะค่ะ

สู้ๆนะจ๊ะ

ชีวิตยังอีกยาวไกลอ่ะ แต่เราเข้าใจพิมนะว่ารักอ่ะ แต่รักแล้วเหนื่อยก็เลิกเหอะ รักแล้วต้องมีความสุขซิคะ  ไม่ใช่ต้องแบบมานั่งคอยตามๆ ว่าเค้าทำอะไรหรือมีใครอ่ะมันเหนื่อยนะเราว่า ลองอยู่คนเดียวดู หรือไม่ก็ว่างๆไปวัดอ่ะ ดีขึ้นจริงๆนะ ให้กำลังใจๆ บางคนนะรักคนอื่นอ่ะมากกว่ารักพ่อแม่รักตัวเองอีกอ่ะ...ถามตัวเองดูว่าตอนนี้ทำถูกหรือยัง...

ช่ายๆๆ

แม่คือคนที่เราน่าจะนึกถึงที่สุด

อย่ามัวแต่ไปเสียเวลากะคนที่รักเราแล้วหวังผลตอบแทนเลย

รักแม่ดีกว่า

แต่ยังไงก็สู้ๆนะคะ
อย่ามัวไปเสียเวลาสนใจคนที่ไม่เห็นค่าในตัวเรา กลับบ้านเอาสิ่งที่มีค่าที่สุดสำหรับพ่อแม่ (ตัวเรา) กลับไปให้ท่านได้ชื่นชมบ้างนะ
รักแท้คือรักแม่
ไม่ตอแหลแต่จริงใจ
รักแท้ที่ห่วงใย
คนไร้คู่ก็รู้ดี ,,...
เราก็โดนเหมือนกัน วันเกิดเราเดือนที่แล้ว เสียใจมาก ทุกวันนี้ก็ยังตัดเค้าไม่ได้ ยังพยายามไปไหนด้วยกันอยู่ แต่แนะนำว่าอย่าทำค่ะ ชีวิตเหมือนคนไร้ค่ามาก อยากเข้มแข็งเหมือน จขกท จัง จะได้ตัดใจจาก ผช เฮ็งซวยนี่ได้ซะที

เขียนมาตั้งยาว ไม่เห็นพูดถึงพ่อกับแม่บ้างเลย
วันเกิด เหงาหรือคะ
ก็ชวนพ่อกับแม่ไปทำบุญสิคะ
มีความสุขกว่ากันเยอะ เชื่อเถอะ

สู้ สู้ ผู้หญิงร้าย ผู้ชายรักคะ

เพราะว่าเรามัวแต่ยอมให้อภัย ผู้ชายแบบนั้นมันไม่สำนึกหรอกคะ สู้เอาเวลามาพัฒนาตนเอง

ให้ดูดี ทำงานเก่ง เรียนให้เก่ง เป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ดีกว่าคะ เป็นกำลังใจให้

เราก็เคยตกอยู่ในสถานการณ์แบบคุณ แต่เวลาจะเยียวยารักษาใจคุณเองคะ

ร้องไห้ได้แต่อย่านานน่ะ ชีวิตเรายังมีค่า มีอะไรให้ทำอีกตั้งเยอะ สู้ๆค่ะ บอกกับตัวเองเหมือนกัน

เพราะวันนี้ก็เป็นวันเกิดของผู้ชายที่เรารักมากที่สุด คนที่ทำให้เราเสียน้ำตามากที่สุด
ปล่อยไปเถอะ ค่ะ คนแบบนี้อ้ะ

ถ้าเค้าไม่รักเรา เราก็อย่าไปรั้งเค้าเอาไว้เลย

ถ้าเรารั้งเค้าไว้ ก็ได้แต่ กายเค้าเท่านั้น แต่ใจของเค้านั้นได้ให้คนอื่นไปแล้ว

ไม่ต้องกลับไปหาหรือง้อเค้าด้วยนะคะ  อย่าไปสนใจเลยดีกว่าผู้ชายแบบนี้

ของเราแย่กว่าอีก โดนบอกเลิก ในวัน ที่ 14 กุมภา แต่จะว่าไป วันไหนๆ มันก็บอกเลิกได้หมด

ไม่สำคัญว่าจะวันไหนเลยด้วยซ้ำ ถ้าคนเค้าจะบอกเลิก

** สู้ๆนะคะ เราผ่านวันนั้นมาได้แล้ว แล้วเราก็คิดว่าคุณน่าจะผ่านวันเหล่านี้ไปได้เหมือนกัน ^^
ยังมีพวกเราเป็นเพื่อนนะคะ อย่าเสียใจนะคะ สู้สู้
กลับไปกอดคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
ไปหาคนที่เค้ารักเรามากที่สุด และไม่มีวันที่จะทำร้ายเรา
กลับไป แล้วขอบคุณพ่อแม่ที่ทำให้เราเกิดมาอยู่บนโลกใบนี้

เข้มแข็งนะคะ
ทำใจนะค่ะ ปล่อยไปเถอะค่ะ ถ้าไม่คู่กันยังไงก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน รักกับเลิกมันเรื่องธรรมดา มีรักก็ต้องมีเลิก(ถ้าไม่ใช่เนื้อคู่) คนแต่งงานมีลูกด้วยกันเขายังเลิกกันได้เลย อย่าคิดมากเลยนะค่ะ ใช้เวลาซักพักแล้วจะดีขึ้นเอง ไม่มีใครทำให้เราทุกข์ได้หรอกค่ะ นอกจากตัวเราเอง สุขหรือทุกข์อยู่ที่เราค่ะ อย่ายึดติดกับมัน เราเองก็เคยค่ะแต่มันก็ผ่านไปได้เพียงแต่ต้องใช้เวลาเท่านั้นเอง อย่าจมอยู่กับความคิดของตัวเอง อย่าจมอยู่กับอดีตที่มันผ่านไปแล้ว ถึงคิดไปมันก็ยิ่งทำให้เราเจ็บ จงเดินไปข้างหน้าทางข้างหน้ายังมีเพื่อน พ่อ แม่ พี่น้อง ที่รักและหวังดีกับเราเสมอค่ะ เขาไม่รักเราแต่ต้องรักตัวเองเสมอนะค่ะ สู้ๆๆๆนะค่ะ

ผู้ชายคนนั้นใจร้ายจังเลยอ่ะ  

ทำไมผู้ชายสมัยนี้เป็นแบบนี้หมดเนี่ยยยย

พ่อแม่ล่ะเอาไปไว้ไหน

ไม่คิดถึงท่ามั่งเลยหรอ

วันเกิดแท้ๆน่าจะคิดได้นะคะ

ว่าใครให้เราเกิด

เราว่าพ่อแม่คุณ จขกท ก็คงเสียใจไม่แพ้กันคะ

พ่อแม่ก็มี ไม่อยากกลับไปหาเค้าบ้างหรอ

เวลาเราทะเลาะกับแฟน สิ่งแรกที่คิดถึงคือแม่นะ อยู่ด้วยแล้วลืมความทุกข์ไปได้เยอะ

แล้วอีกอย่าง คนที่เค้าอยากอยู่กะเรามากที่สุดในวันเกิดเรา ก็คือพ่อแม่ของเรานั้นแหละ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น