[Review] IQQU : Sunscreen SPF 35 ค่ะ

1 20

ตัวกันแดด ใช้แล้วรีวิวได้เลยเนอะ ก็ตัวนี้ได้แรงยุจากวิดีโอของมิเชลตัวหลังๆ

ก็เลยซื้อมา ได้เมื่อวาน วันนี้ลองใช้เลยแล้วกัน

ไปดูกันค่ะ

ตัวเนื้อครีมเป็นสีขาว แต่ไม่ข้นเหมือนกันซันสกรีนตัวอื่นๆ ที่จะเป็นสีขาวข้นๆ

พอทาไปแล้วเหมือนมันจะเคลือบหน้าให้ดูมันๆ เปียกๆ ส่วนตัวแล้วไม่ชอบกันแดดแบบนั้น

แต่เพราะยังหาที่ชอบไม่เจอก็เลยต้องทนใช้ไปก่อน

เนื้อครีมพอเกลี่ยแล้วจะรู้สึกว่า เอ่อ... นี่มันครีมผสมกับแป้งรึเปล่า คือทาไปแล้วมันจะเนียน

และไม่มีความมันเหมือนกันแดดตัวอื่นเลย

มันเคลือบผิวเท่านั้นค่ะ ไม่เหมือนอีทูดี้ตัวสีฟ้าๆ น่ะค่ะ (Aqua Drop) ตัวนั้นรู้สึกว่า

มันซึมเข้าไปในผิว ทำให้หน้าไม่มัน เดี๋ยวจะทดลองความแตกต่างให้ดูตอนท้ายๆนะคะ

แอบเม้าท์ได้มั้ยอ่ะ??

ตอนแรกที่ใช้อ่ะ นึกถึงครีมนึงสมัยเรียนม.ต้น ฮิตกันมากเพราะครีมทาแล้ว

หน้าเนียน เด้งแบบไม่ต้องทาแป้ง รู้สึกว่าจะเป็นพอนส์กระปุกๆ จำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร

ได้อารมณ์แบบนั้นเลย ใครเคยใช้บ้างไม่รู้นะคะ แต่เราคิดว่ามันคล้ายๆกันเลย

ส่วนเรื่องเป็นคราบมั้ย?

เราว่าแน่นอน เพราะวันนี้นั่งทำงานแบบไม่เปิดพัดลม ไม่เปิดอะไรทั้งนั้น เหงื่อแตกไม่สน

อยากทดลอง ไหนๆ ก็เป็นชีวิตของหนู (ทดลอง) แล้วนิ

สรุป คราบขาวๆ เป็นรอยตามจมูกเลย แต่ตรงแก้ม ตรงส่วนอื่นไม่มี (เราใส่แว่นนะคะ)

ก็เลย... ง่า ไหงเป็นคราบล่ะ

จขกท.ผิวแห้งนะคะ แล้วถ้าคนผิวมัน เหงื่อแยะยังไม่อยากจะคิด

เม้าท์มามาก สรุปเลยแล้วกัน

กันแดดนี้เหมาะสำหรับคนที่รีบมากๆ อารมณ์ตื่นสาย ไปทำงานไม่ทัน แต่ชั้นอยากจะโป๊ะ

แดดแรงกลัวผิวเสีย ใช้ได้ค่ะ คือทาไปไม่ต้องรอแห้งเหมือนกับกันแดดตัวอื่นๆ

(อย่างพวก LRP เป่าพัดลมซัก 5 นาทียังไม่ค่อยจะแห้งเลย)

ทากันแดดเสร็จ โบ๊ะ MMU ทานู่นนี่นั่นเสร็จ ออกทำงานได้เลย

สามารถที่จะเติมกันแดดได้ทุก 2 ชม.อย่างที่ใครๆ เค้าแนะนำ เพราะตัวครีมมันเหมือนแป้ง

แต่ๆ ข้อเสีย...

กรุณาอย่าตากแดดให้เหงื่อออก มิฉะนั้นคราบขาวจะมาเยือนหน้าได้ ผิวมันนี่ไม่ค่อยมั่นใจ

ที่จะแนะนำเท่าไหร่ค่ะ กลัวเหงื่อออก หน้ามันแล้วเป็นคราบ

ส่วนเรื่องอุดตัน ไม่มั่นใจเหมือนกันค่ะ แต่คือ ทาแล้วก็ต้องรักษาความสะอาดกับหน้านิดนึง

ล้างหน้าให้สะอาดคิดว่าน่าจะโอเคนะคะ

คิดว่าสมควรจะซื้อมั้ยเนี่ย พูดมาตั้งนาน??

ก็อย่างที่บอกน่ะค่ะ ถ้าหน้าไม่มันมาก นั่งทำงานในห้องแอร์ เป็นคุณนายตื่นสายหน่อย

ก็น่าจะโอเค

แล้วสรุปจริงๆ ตามค.รู้สึกของจขกท.นะคะ

เราชอบในความปกปิด ความเนียน อะไรพวกนี้อยู่ ทาไปแล้วไม่จำเป็นต้องนั่งรอ สามารถ

ทาแป้งต่อได้เลย ไม่ทำให้หน้ามันในช่วงแรกที่ทา แต่อาจจะเป็นคราบถ้าเหงื่อออก

ถ้าหน้าใครไม่มัน ก็น่าจะลองใช้

ถ้าใครชอบที่จะเติมกันแดดตอนกลางวันๆ หน่อยก็โอเค เพราะทาทับเมกอัพได้เลย

ถ้าใครมีจุดดำเล็กๆ บนหน้า ตัวนี้ช่วยพรางได้ส่วนหนึ่งค่ะ

ให้คะแนนหน่อยแล้วกัน

7/10 ค่ะ

(ไม่มีคะแนนแฟนพันธ์แท้มิเชลแต่อย่างใด)

ที่ไม่ชอบเป็นเพราะ...

เราไม่ชอบที่ทำให้หน้าเป็นคราบเวลาเหงื่อออกน่ะค่ะ ส่วนราคา 1,125 บาทก็อาจจะสูงไป

สำหรับหลอดเล็กๆ แบบนี้ ถึงแม้ว่าจะบีบแค่นิดดดด เดียวอย่างที่ว่าก็ตาม

ซื้อต่อมั้ย???

อาจจะไม่ค่ะ

*อันนี้เป็นหน้าแบบทากันแดดเฉยๆ ค่ะ หน้าฝั่งไม่มีสิว สังเกตว่าหน้าจะไม่มันมาก

ตัวอื่นจะวับ... ทอดไข่ได้

ส่วนอีกข้างเป็นส่วนที่มีสิวค่ะ

ปกปิดได้เล็กน้อย

(พูดเหมือนกำลังรีวิว BB รองพื้นอะไรพวกนี้อยู่เลยเนอะ)

มาลองเทียบกับ ETUDE ที่เรากำลังปลื้มมันอยู่ค่ะ

Etude ตัวนี้ทาไปแล้วเหมือนมันจะซึมเข้าผิวไปเลย ตากแดดไปไหนมาไหน หน้าไม่เป็นคราบ

ที่สำคัญ ราคาก็ถูกมากด้วย เราทดลองทากับคนที่หน้ามันขั้นเทพ เหงื่อออกสุดๆ อย่างป๊าเรา

หน้าไม่เป็นคราบขาวค่ะ มันซึมเข้าผิวไปเลย เค้าบอก ชอบมาก และกำลังจะยึด

แล้วก็ทาแล้วไม่ต้องรอหน้าแห้ง ผลดีพอๆ กับ IQQU ตัวนี้ แต่มันไม่ทำให้หน้าเนียน

เหมือนทาแป้งอย่าง IQQU

มาทดสอบกันหน่อย

เนื้อครีม

etude : จะเป็นเนื้อครีมเหลวๆ ทาแล้วรู้สึกว่า ซึมเข้าผิวไปเลย

IQQU : เป็นเนื้อครีมข้นๆ หน่อย ทาแล้วรู้สึกว่า มันแค่เคลือบผิวให้ดูเนียนเท่านั้น

Etude : ทาไปแล้วจะรู้ว่าหน้าเงาๆ เหมือนทามอยเจอร์ธรรมดา

IQQU : ทาแล้วเนียนเหมือนทาแป้ง

รูปอาจจะดูไม่ชัดเท่าไหร่นะคะ พยายามสุดแล้ว

สรุปกับสองตัวนี้จขกท.ชอบอันไหน?

ชอบตัว ETUDE มากกว่าค่ะ ทาแล้วหน้าไม่เป็นคราบ ราคาถูก ถึงแม้จะไม่ได้ความเนียน

และปกปิดเหมือน IQQU ก็ตาม

ก็รีวิวตัวกันแดดของ IQQU ไปแล้วเรียบร้อยนะคะ

ขอเน้นนิดนึงว่า...

ของที่เราใช้อาจจะดี หรือไม่ดีกับเรา แต่ไม่ได้หมายความว่าของสิ่งนั้นจะดี หรือไม่ดี

กับคนอื่นๆ ไปด้วย สภาพผิวของคนเราไม่เหมือนกัน บางคนอาจใช้แล้วชอบมาก ปลื้มมาก

แต่พอให้คนอื่นใช้เค้ากลับไม่ชอบ เป็นเรื่องปกติ

การรีวิวเป็นเพียงความรู้สึกส่วนบุคคลเท่านั้น

เพราะฉะนั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการซื้อผลิตภัณฑ์นี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่า

~บุลภรณ์~

~บุลภรณ์~

ผู้หญิงถึกที่สูง 172 รักความสวยงาม ชอบออกกำลังกาย อัพเดทดารา

FULL PROFILE