สำนึกดีสังคมดี..เย่ๆคนไทยดีๆยังมีอยู๋

0 12
เรื่องของเรื่องคือเมื่อวันพฤ.ที่ผ่านมา

นิอรออกอาการเบื่อจึงออกปากชวนคุณแฟนไปช็อปปิ้งเล็กๆ(อีกแล้ว)
ที่เมเจอร์รัชโยธิน...สถานที่ๆไม่ค่อยจะได้ของเท่าไหร่

เอ๊ะ!...ทู้เห่อที่แล้วได้แหวนมานี่นา555+
สรุปเดินไปเดินมาได้เสื้อกล้ามจากร้านรสนิยมน่ารักผ้านิ้มนิ่มมา
ซึ่งยังไม่ได้เห่อให้ดูเลย...รอรวมทีเดียวละกันเนอะ

ในราคา300บาทที่ต่อจนเหงือกแห้งจาก 350 บาท
คนขายบอกว่าJJไม่ลดเรยนะ
นิอรบอกไปว่าก็นี่เมเจอร์นี่นา..อ้อนจนคนขายใจอ่อน

ซึ่ง ณ วินาทีนั้นให้คุณแฟนออกเงินไปก่อน 300 บาท
เพราะเสียทรัพย์ไปบ้างแล้วก่อนมาเดินถึงที่นี่
เสร็จสรรพ(พอเท่านี้แหละเมเจอร์ของแพงสำหรับนิอรมากไป555+)
ก็เดินมากดตังค์ประตูข้าง แล้วก็ยื่นเงินให้แฟน 300
คุณชายเอาแค่ 100 ทำหน้าดุใส่จะไม่เอา

เราก็แบบหน้าหงอย เอาไปเถอะๆๆๆเด๋วเค้าเคยตัว สรุปจ่ายไป 100
คุณบ่นอุบอิบว่าเสื้อตัวเกิน 100 ใส่ได้เหรอนิอร
แล้วก็ส่งกระเป๋าตังค์ให้แฟนเก็บ
เพราะคุณแฟนสะพายกระเป๋าใบโตให้อยู่
แล้วก็กลับบ้าน...ระหว่างนั่งแท็กซี่ก็ควานหากระเป๋าตังค์จะหยิบเงินให้
เริ่มตกใจเพราะหาไม่เจอค่ะ
ควานใหญ่เรย...เพราะในนั้นเต็มไปด้วยของช็อปที่ซื้อมาแล้วไม่ใส่ถึงยัดกระเป๋าสะพาย
ตามสโลแกนเด็กสิ่งแวดล้อมอย่างเรา
ไม่เจอค่ะ...บอกคุณแฟนสงสัยกระเป๋าลกเด๋วค่อยไปหาที่บ้าน
พอลงจากแท็กซี่ยังไม่ทันไรคุณแฟนโทรมาเช็คว่าเจอมั้ย...อะค้นๆๆๆ

เออตัวเค้าเทหมดกระเป็แลวไม่เจอออะ

ในนั้นมีเงินที่เพิ่งกดมา แล้วเหลืออยู่ประมาณ 800 พร้อมบัตรเล็กน้อย
แต่เสียดายเงิน และกระเป๋าตังค์ที่เพิ่งซื้อมาไม่นาน
เอาแล้วจุ้ย....วุ่นวายกันใหญ่

คุณแฟนให้อายัติเอทีเอ็ม และจะมารับไปแจ้งความ
ระหว่างนั้นนิอรก็หาเบอร์เมเจอรฯในเน็ทเพผื่อมีใครคืนยาม
ปรากฏว่าต้องโทรในเวลาทำงานนะครับ....หงุดหงิดมากกกกก
พอคุณแฟนมารับจะไปแจ้งความและอายัติบัตรประชาชน
ก็แบบ...ขอแวะเมเจอร์ฯก่อนแล้วกันเผื่อน่ะเผื่อ

เราก็แวะถามลุงยามชั้น 1  แกก็ช้าๆ เดินหาลุงยามอีกคนให้
(สภาพการณ์แล้วลุง 2 คนนี้จาไหวมั้ยคะสงสารแก)
เลยเดือนไร้จุดหมายอยู่พักนึง คุณแฟนดูร้อนรนกว่านิอรเยอะทีเดียว
ทันใดนิอรเหลือบไปเห็น...พนง.เก็บขยะเลยตรงเข้าไปถาม

เค้าก็ถามว่าข้างในมีเงินประมาณเท่าไหร่
เราก็บอกไปว่าประมาณ 800 ค่ะ..พนง.บอกว่าจำเสื้อคุณแฟนได้
เลยบอกให้ไปติดต่อสนง.ชั้นใต้ดิน
เราก็ไป ปรากฏว่ามีจริงค่ะ เราไม่รีรอบอกเลขบัตรประชาชนถูกต้องครบถ้วน
(จำได้ตั้งแต่ช่วงเอ็นเมื่อหลายปีแล้วเพราะช่วงนั้นฝนบ่อยเลยจำได้)
สรุปว่ามีคนเก็บให้แล้วนำมาคืนทุกอย่างอยู่ครบค่ะ
แม่เจ้าสุดยอดทั้งคนเก็บได้และการบริการของเมเจอร์ฯค่ะ
โทรไปขอบคุณ คุณเกม ผู้เก็บได้เรียบร้อย
แล้วบังเอิญคุณเกมกะเพื่อนนั่งหน้าเมเจอร์ฯพอดี
คุณแฟนและนิอรเลยขอบคุณเสียยกใหญ่

แม่เจ้าสังคมเรายังมีคนดีอยู่จริง

อีกอย่างที่อยากเอามาเตือนสมาชิกจีบันค่ะ
เผื่อเจอคนดีแบบนี้ แนะนำว่าให้เขียนชื่อและเบอร์โทรของเราไว้ก็ดีค่ะ
เพื่อความรวดเร็ว....เผื่อจะโชคดีแบบเราน่ะ

overdose_angle

overdose_angle

i am a writing

FULL PROFILE