[All My Head] 5 ปีของการเปลี่ยนผ่าน จากทอมบอยเป็นสาวเต็มตัว (?)

0 10

สวัสดีค่า เพิ่งเคยตั้งกระทู้ใน salon นะเนี่ย

เห็นสาวๆ เอาทรงผมมาให้ยลกกันแล้วก็แอบกลับไปดูรูปตัวเอง

อืม...5 ปีที่ผ่านมานี่ก็ผ่านมาหลายทรงเหมือนกันนะ วันนี้เลยเอามาให้ชมกันบ้างค่ะ ^^
.
.
.
เกริ่นก่อนว่า สมัยเด็กๆ โอคุงถูกบังคับตัดผมบ็อบสั้นตลอด (กฏโรงเรียน)

ใครผมยาวเกินติ่งหูจะถูกครูตี เรียกว่าตัดกัน 2 เดือนครั้งเลยล่ะ

แต่แทนที่ตัดผมบ่อยแล้วผมจะยาวเร็ว ผมเรากลับยาวช้ามากกกกกกก

ทำเอาอดทนเลี้ยงผมยาวไม่ค่อยจะได้ เมื่อก่อนเลยตัดสั้นตลอด

มีช่วงปี 4 ในมหาลัยนี่แหละที่ผมยาวตรง แต่พอทำงานก็เกิดเบื่อ ไปตัดอีกละ
.

ดังนั้น...นี่คือรูปเมื่อปี 2005 หลังเรียนจบค่า

โทรมสุดยอด
ร้านดีๆ ไม่เคยตัด ตัดแต่ถูกๆ หน้าก็ไม่แต่ง แต่งตัวก็แมนๆ
ตอนนั้นในออฟฟิศมีแต่หนุ่มๆ เราเลยพลอยถูกมองเป็นหนุ่มไปด้วยเลย

(มีดีก็ตรงผอมนี่แหละ)
.
.
ผ่านไป 1 ปี ย้ายออฟฟิศ (แต่ยังอยู่บริษัทเดิม)

ออฟฟิศนี้มีสาวๆ เยอะ เลยพลอยได้อิทธิพล ลุกขึ้นมาใส่กระโปรง ไว้ผมยาวบ้าง

กระแสญี่ปุ่น-เกาหลีมาแรง เลยลองดัดผมดู

ประเดิมดัดผมร้านแพงๆ ร้านแรกในชีวิต ที่ 106 Hair Studio ช่างเป็นคนญี่ปุ่นด้วย
ตอนแรกดัดแบบอ่อนๆ แล้วทำสี เหมือนญี่ปุ่น ปรากฏว่ามันคลายเร็วมาก พอโทรไปบอกทางร้าน
เขาเลยให้มาดัดใหม่ ออกมาหยิกกว่าเดิม เป็นสาวเกาเหลาแทน

รูปนี้หลังจากดัดมาได้สัก 3 เดือน ลอนยังดีอยู่ แต่เริ่มฟู (บำรุงไม่เป็น)

ดัดผมแล้วเหมือนจะสาวขึ้น^^

สาวไม่สาว เพื่อนหนุ่มที่ออฟฟิศเก่ามาเห็นก็ออกปากว่า "จริงๆ แล้วก็เป็นผู้หญิงนี่นา"

(และหลังจากนั้น 3 เดือน เพื่อนที่ว่าก็เปลี่ยนสถานะเป็นคุณแฟนไปเรียบร้อย อุอุอุ)
.
.
.

ด้วยความที่ดูแลไม่เป็นนี่แหละ ลอนมันเลยคลายซะ อีก 3 เดือนต่อมาก็เป็นผมดัดปลายๆ แทน

รูปตอนคอสเพลย์ค่ะ สมัยวัยสาว 555+

ผมแบบนี้มันเข้ากับตัวการ์ตูนที่จะคอสพอดี เพื่อนเลยจับคอสตัวนี้ซะ

เหมือนไหมเอ่ย?
.
.
.
ผ่านไปอีก 3 เดือน ผมดำก็ยาวไล่ลงมา ผมดัดก็คลายเป็นที่เรียบร้อย
(สรุปว่าอยู่ได้ประมาณปีนึง)

อันนี้คอสเฮอร์ไมโอนี่ แต่ไม่เนียนซะแล้ว
.
.
.
ผมครึ่งครึ่งแบบนี้น่ารำคาญสุดๆ แต่ด้วยความที่ยังชอบผมยาว
(คุณแฟนก็ชอบ) เลยอดทนเรื่อยมา กะว่าผมดำยาวพอเมื่อไหร่ จะไปตัดผมทำสีออกเสียที
แล้วก็ใช้เวลาประมาณปีหนึ่งอีกแล้ว ^^!

ผมยาวประบ่าแบบเรียบๆ ประสาแม่หญิง
ช่วงนี้ก็เลยจะใส่กระโปรงบ่อยสุดๆ
.
.
.
พอผมยาวถึงบ่าก็เกิดปัญหาอีกอย่างคือ
"ผมเป็ด" ฟูกระจาย เป็นที่น่ารำคาญมาก
แต่ดันมีประโยชน์เวลาถ่ายรูป เพราะดูเหมือนสาวเซอร์ไปซะงั้น
(ชีวิตจริงเป็นสาวโทรม)

ภาพที่ดูเหมือนผมจะดี ^^~!
.
.
.
เหมือนจะเป็นอาถรรพ์ ผมยาวถึงจุดนี้ทีไร
โอคุงเป็นต้องเกิดอาการ ทนไม่ด้ายยยยยย
ขึ้นมาทุกที ช่วงนี้แหละที่จะตัดสินใจไปตัดผมสั้น
.
.
คราวนี้ตัดกับพี่แซคช่างประจำที่ เรืองฤทธิ์ สยาม
ปกติจะไปให้พี่แซคเล็มๆ ทรงผมให้ แต่ยังอยากผมยาวอยู่
คราวนี้รีเควชขอผมสั้น พี่แซคตัดแล้วก็บอกว่า ทรงนี้มันต้องทำสีด้วยน้า
(ที่จริงใจไม่ค่อยอยากทำ เพราะไม่ชอบให้ผมเสีย)
สุดท้ายก็โดนกล่อมจนสำเร็จ
แต่พอจะถามว่าสีอะไรดี พี่แซคก็บอกว่า "เชื่อพี่เถอะ" แล้วเดินไปผสมสีมาเฉยเลย
ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

ทำเสร็จแล้วตกใจ เพราะมันทองมากกกก สำหรับเรา
แถมวันนั้นใส่กระโปรงไป ไม่เข้ากับทรงผมใหม่อย่างแรง เสียเซลฟ์เลย
แต่พอไปให้เพื่อนๆ ดู หลายคนกลับชอบแฮะ
.
.
.
ไว้ผมสั้นอยู่อีกร่วมปี ออกมาเป็นผมสองสีอีกแล้ว
อยากตัดใจจะขาด แต่ต้องรอให้ผมดำมันยาวพอเสียก่อน

ผมครึ่งหัวที่เลี้ยงมาร่วมปี ได้ฤกษ์หั่นอีกแล้วจ้า
.
.
.
ตอนนี้เข้าจีบันแล้ว เลยได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างเรื่อง Salon de bear ของคุณแป๊ะ ซูชิบอย
ที่จริงเราอยากไปตัดผมกับคุณแป๊ะมานานแล้ว แต่กว่าผมจะยาวก็เสียเวลาไปนานโข
.
.
.
บอกคุณแป๊ะว่า อยากได้ผมสั้นที่ไม่ดูเปรี้ยว ให้เราใส่กระโปรงแบบที่ชอบได้ (ผมสั้นทรงก่อนทำเอาเสื้อผ้าเก่าต้องเก็บลงกรุ)
คุณแป๊ะก็ตัดให้ตามรีเควช เป็นผมสั้นที่ดูสบายๆ ค่ะ

ผมสั้นหลังตัดมาหมาดๆ
.
.
.
คุณแป๊ะให้เทคนิคการไดร์ผมสั้นให้พองมีโวลุ่ม และไม่เป็ดมาด้วย
หลังจากนั้นปัญญาผมเป็ดของเราก็เบาบางลง ปลื้ม T^T
.
.
.

ภาพจากฮาวทู Rainy Day ค่ะ

ผมเริ่มจะยาวก็มีปลายปัดๆ บ้าง แต่ยังโอเคอยู่

.

.

ภาพปัจจุบันค่า ผมเรายาวช้า
แต่ที่ยาวเร็วดันเป็นหน้าม้าแฮะ ตัดไม่เท่าไรก็แยงตาอีกแล้ว
ปกติจะให้ช่างตัดผมหน้าบ้านเล็มให้ แต่หลังๆ ไม่ไหวละ เปลืองตังค์
เลยเล็มเองซะเลย (เบี้ยวเล็กน้อย)
.
.
.

ดูรูปปี 2005 เทียบกับ 2009 แล้ว

รู้สึกอย่างกับคนละคนเลย แต่ก็ชอบน้า
.

คิดว่าตัดผมสั้นคราวนี้แล้ว คงไว้ยาวไปอีกนานเลยล่ะค่า
ตั้งใจว่าจะเป็นสาวผมยาวตรงกับเขาเสียที
(ขอให้อดทนให้ผมมันถึงกลางหลังได้เถ๊อะ)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมด้วยค่า

นะโอ

นะโอ

เพิ่งลองหัดแต่งหน้าค่า ตอนนี้เริ่มทำฮาวทูบ่อยขึ้น จะพยายามพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆ น้า

FULL PROFILE