ขอคำแนะนำเกี่ยวกับสีผมสำหรับคนผิว(ค่อนข้าง)คล้ำค่ะ :)

คือว่า ไม่เคยทำสีผมมาก่อนเลยค่ะ
เคยซื้อสี Caramel Brown ของ Palty มาจนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ทำ

อยู่ๆตอนนี้ก็อยากจะทำสีผมมากเลยค่ะ
แต่.. ตอนนี้ตากแดดจนหน้าดำตัวดำไปหมดแล้วค่ะ (ตากแดดมากไปหน่อย แย่เลย 55555)
อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับสีผมที่เหมาะกับคนผิวคล้ำหน่อยนะคะ
อยากทราบว่าทำสีโทนไหนจะช่วยให้หน้าดูสว่างขึ้นได้บ้าง
แล้วสี Caramel Brown ที่มีอยู่นี่ ใช้ได้มั้ยคะ หรือว่ามันจะทำให้หน้าเราดับสนิท 5555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า :)

เดี๋ยวนี้เค้าฮิตสีออกทอง สีหม่นอะไรประมาณนี้ และสีน้ำตาลทองค่ะ มันทำให้หน้าเราสว่างด้วย คิดว่าถ้าทำสีครั้งแรกให้ที่ร้านทำให้ชัวร์กว่านะคะ

สำหรับใครก็ตามที่มีผิวสองสี การเลือกสีผมไม่น่าจะยุ่งยาก หรือมีปัญหาใด ๆ เนื่องจากส่วนใหญ่สามารถเข้าได้กับทุกสี ไม่ว่าจะเป็นสีเข้มหรืออ่อนอย่างดำน้ำเงิน น้ำตาลแดงม่วง น้ำตาลทอง หรือน้ำตาลอ่อนเป็นต้น

ผู้ที่มีผิวคล้ำควรเลือกสีโทนร้อนที่อ่อนกว่าผิวหน้าเล็กน้อย เพื่อทำให้ใบหน้าดูสว่างและนวลเนียน อย่างเช่น สีน้ำตาลแดงจัด น้ำตาลแดงอ่อน น้ำตาลแดงปานกลาง น้ำตาลเข้ม น้ำตาลทองเข้ม มะฮอกกานี หรือน้ำตาลอ่อน

ผู้ที่มีผิวขาวจัด หรือขาวเหลือง ควรเลือกสีน้ำตาลที่มีประกายแดง เช่น น้ำตาลแดงเข้ม น้ำตาลแดงจัด หรือน้ำตาลม่วงเข้ม เนื่องจากจะช่วยทำให้ผิวหน้าเป็นสีชมพูขึ้น

และสำหรับผู้ที่มีผิวขาวชมพู ไม่ควรเลือกสีเข้มๆ แต่ควรเลือกสีน้ำตาลโทนร้อน อย่างน้ำตาลแดงจัด หรือสีมะฮอกกานี น้ำตาลปานกลาง จะทำให้ดูไม่ซีดเซียวจนเกินไป

เอามาจาก sanook.com จ้ะ
ออฟผิวดำมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ตอนนี้ทำสีน้ำตาลทอง(จิงๆต้องเป็นอมเทาแต่ไม่เทาเลย)
แล้วก็ทำไฮไลท์สีขาวเลยอ่าคับตรงข้างหน้า
ก็รู้สึกว่ามันทำให้หน้าสว่างดีนะ
แต่ตอนแรกที่ทำสีออกหม่นๆออฟว่ามันไม่เวิร์คนะคับ
ดูเราเป็นหมองๆไปอ่า ออฟว่าสีน้ำตาลทองอ่าเหมาะที่สุด
หรือถ้าอยากทำโทนสีเทา หรือเขียวอะไรประมาณนี้
น่าจะทำไฮไลท์หรือโลวไลท์ด้วยอ่า จาได้ไม่หม่นมาก
ยังงัยก็ขอให้สวยสมใจอยากนะคับ
แหะ ๆ

เราก้อผิวคล้ำน๊า

อย่าไปทำสีแรง ๆ เรย (ช่างเค้าบอกมา)

ให้ทำสีออกน้ำตาลอ่ะ แต่อย่าน้ำตาลเข้มมากนะ

ออกช็อกแลต กาแฟ ๆ ไรปานนี้

สวยแน่น้อนนนนนนนนนนน~!
เอ.. แล้วแบบนี้สี caramel brown จะใช้ได้มั้ยเนี่ย
กลัวดับจังเลยค่า 5555

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ :):)

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น