My 1st How tO : I’ll pull it off, Smile again. ^_^ Update & Finish

1 78

สวัสดีค่ะ ^^ 
เป็นสมาชิกกับเว็บป้าจีนมานานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแล้วค่ะ
เดือนนี้ก็ครบ1ปีแล้วล่ะ แต่ยังมิกล้าทำ "How~tO" ซะที. แหะๆ 
ดูJeban.comตั้งแต่เรียนยังไม่จบ ตอนนี้เรียนจบจนทำงานหาเงินเองได้แล้ว จนแล้วจนรอดจนแฟนบอก
" ก็ลองทำดิ่ เห็นดูมาตั้งนานละ ไม่ทำซักที Blah blah blah ..... "
5555555
เมื่อคืนเลยคึกจัดโซโล่ซะยันเช้า...
ก็ยังไม่เสร็จ(ซะที) แป่ว ว ว ว~~~~!!
เซตนี้ ก็เลยมานอนเอาตอนหกโมงเช้า 
แบบว่า มองนาฬิกาแล้ว ป๊าดดดดดดดดดดดดดดด เจ็ดโมงแล้ว !!!!
เดี๊ยนบ่ไหวจริง-จริงแล้วฮ่ะ โอ่ยๆๆๆๆๆ วันนี้เลยยตื่นเอาบ่ายสอง!
ณ จุดนี้ เลย........ ยังไม่นอน ~*~!
555555 เครียด!!!

.......
อันที่จริงก็สัมผัสกับวงการเสริมสวยมาตั้งแต่เกิด (คุณแม่เปิดร้านเสริมสวยและสปาค่ะ แหะๆ)
แม่สอนให้แต่งหน้าประจำ เผื่อไปรับจ้างแต่งให้คนอื่นได้มั่ง(แม่ออกแนวขับไสไม่ให้ตังค์ 555)
แต่ก็..."ไม่ซึมซับค่ะ" ...
เห็นแม่แต่งหน้าลูกค้าที แม่ยิ้มอยู่นั่นแหล่ะ ไม่รู้แม่จะยิ้มไปทำไม
วันนึง...แป้งถามแม่ว่า "แม่ๆ เวลาแต่งหน้าให้ลูกค้าทำไมต้องยิ้ม?"
แม่บอก "เห็นเค้านอนให้เราแต่งแต่งไปเรื่อยๆ เค้าสวยขึ้นเรื่อยๆๆ ๆ ๆ  แม่มีความสุขน่ะ"
ปล. แม่ชอบทำผมแต่งหน้ามากกกกก ถึงขนาดว่าอำเภอที่อยู่มีงานใหญ่ๆและมีการประกวดเมื่อไหร่
แม่จะรีบหว่านล้อมลูกสาวสวยๆของเพื่อนๆในแก๊งค์ทันที
แถมด้วยการแต่งหน้าฟรีและเป็นสปอนเซอร์ให้ด้วย(ได้อีกนะเนี่ยยยย)>.<*
รวมถึงง............
บีบบังคับลูกตัวเองงด้วย ~*~!
......จบการสนทนา.....

ถึงกระนั้น ... แป้งก็ยังคงใช้แค่แป้งพัฟแบบเบาบางไม่ผสมรองพื้น
และ น้ำยาอุทัยทิพย์คู่ใจ กับลิปบาล์มของTBSตลับสีแดงๆหอมๆมันๆ อร่อยดีๆ

ใช้มาตั้งแต่ม.ปลายยันปี3 พอขึ้นปี4 เพื่อนสนิทชวนไปงาน"มิตติ้งจีบัน"
.......????????????......
คือ งง กับชื่อไปสองวินาทีและถามมันว่า "อะไรวะแก?? มันคืองานเปิดตัวขนมหรอ?
เออๆๆๆๆ ไปก็ได้ๆ ชื่อน่ากินดีนะ อาจารย์ให้ไปดูงานEventอีกละ" 
 (แล้วก้อบ่นๆๆๆๆ ไปเรื่อยยยยย)
เพื่อนบอก : "แกจะบ้าเร๊อะ!!! เออออเว้ย อธิบายไม่ถูกหว่ะ เอาเว็บไปดูเองละกัน จดเด่ะจดดดด!
เวออออออออออออออออ  วายยยยยยยยยยยยย เว๊บบบบบบบบบบบบบบบ
ดอท เจ-อี-บี-เอ-เอ็น ดอท คอม.
สุดท้ายงานมิตติ้งจีบันปีนั้น...เราทั้งสองนังเสือสาวและนังกระต่ายขาวก็อดไปมิตติ้งเพราะติดงานไปดูโฆษณาจริงๆ !!

แต่ถึงกระนั้นก็เต๊อะ.... มันคือ "จุดเริ่มต้น"
ของความสวยของฉันแล๊ววววววววววววววววววววววววววววว
วะฮะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณ...อิเสือสาว
ที่ทำให้....อิกระต่ายขาว สวยขึ้นมาได้ 45%  เต็ม 100% ก๊ากกกกกกกก

แล้วแป้งจะพล่ามทำไมนี่ เอิ๊กๆ
งั้นเรามาชมฮาวทูแบบ มั่วๆมึนๆกันเลยดีกว่าค่าาาาาาาาาา

.......
ลุยยยยยยย !!!!!!
ขอจับเวลาตอนทำอยู่ตอนนี้เลยนะคะ นานแน่ๆเพราะทำไป บ่นไป กินไป ทำงานไป 
ฮิ้ววววววววววววววววววว......
ขณะนี้เวลา 01:45 Am.

.................................
รายละเอียดเครื่องสำอางทั้งหมดที่ใช้นะคะ ^_^
1.รองพื้น                :  MTI// Sign collection base -- F1[รองพื้น]/ G1[เบสเชียว]
                                   และไฮไลท์+เฉดดิ้งที่ไม่มีรูปนะคะ แม่แบ่งมาให้ไว้ใช้ค่ะ
2.คอนซีลเลอร์       : ZA// No.2
3.อายแชโดวส์       : รองพื้นสีออกทองๆแดงๆ LM เป็นหลอดๆ Metalic creame ค่ะ (ไม่มีรูปเพราะลืมถ่าย..หุหุ)
4.อายแชโดวส์ พาเลท             : Covermark [รุ่นเดอะ! เด๊ออออ เดอะ 55555]
5.อายแชโดวส์       : MAC// Hot contrast & Two to glow & Persuasive
6.แป้งฝุ่น                : MTI// Sign collection loose powder : Y1
7.ไฮไลท์แบบฝุ่   : Skinffood// All over Muffin Cake Finish. No.2
8.ปัดแก้ม                : MAC// Sheertone shimmer blush : สี Sunbasque AND Minerlize blish สี Improvise  : 
9.อายไลเน่อร์         : Querida แบบลิควิดน้ำ// In2it แบบแท่งเขียนอินเน่อร 
10.อายไลเน่อร์ Glitter            : Canmake [พี่สาวแฟนให้มาจ้า]
11.คิ้ว วว  ว             : Fasio : eyebrow mascara waterproof.
12.ขนตา                : Maybelline : Volum Express cat eyes mascara waterproof.
13.ลิปสติก             : Revlon : cocoa 008 
14.ลิปกรอส           : Chanel 108 มีกริตเตอร์บางๆ (ลืมถ่ายรูปค่ะ หุหุ)

** ครบยังไม่รู้...ฮี่ๆ... ไว้ขาดอะไรจะมาเพิ่มเติมนะคะ โปรดให้อภัยมือใหม่หัดขับ เอ๊ยยย หัดทำฮาวทูด้วยค่าาาาาา 
ขอบคุณมากๆค่ะ^^

: BEFORE// หน้าเปลือยเปล่าและเป็นจุดค่ะ
(ศัพท์ที่คิดเอาเองว่าถ้าพูดว่า"สิว"มันจะยิ่งขึ้นเลยพูดแทนด้วยคำว่า"จุด"อะค่ะ)ติ๊งต๊องมากๆ.   

: เอาเบสมาวอร์มบนหลังมือค่ะให้อุณหภูมิในตัวเราเข้ากับเนื้อครีมแล้วครีมจะอุ่นๆ
    พอทาบนผิวหน้าจะได้ไม่สากหรือหนืดจนเกินไปค่ะ^^ 

: ปาดดดดดโลด!! แต้มห้าจุดตามแต่ต้องการ แล้วปาดไปด้านข้างหรือขึ้นข้างบนเท่านั้นนะคะ 
   ปาดเบามือที่สุด เบาๆ เร็วหน่อยก็ดีค่ะ เพราะเนื้อครีมหนืดเหมือนกัน เสร็จแล้วก็กดๆย้ำๆค่ะ ^^ 
   ไม่ชินเท่าไหร่ เพราะปกติ แค่แป้งฝุ่นแล้วแป้งพัฟก็จบ ไม่ค่อยชินกับเบสหรือรองพื้นหนาๆ ฮู๊วววว~~~

: วอร์มครีมรองพื้นลงบนฝ่ามืออวมๆอูมๆเลยค่ะ ^3^ แป้งใช้นิดเดียวเอง 
กะปริมาณรองพื้น(ของแม่เช่นกันเหอๆ) กะปริมาณมาทาบนความบานๆ เบ๊อะๆ ของหน้าตัวเองไม่ถูก. ^^!

: ปาดๆๆๆ โปะๆๆๆๆๆ ไปเช่นเดิมค่ะ (แอบไปโทร.หาแม่มาแป๊บนึง แม่บอกจะบ้าหรอลูก
 ทำไมไปใช้ฟองน้ำ ทำไมไม่ใช้แปรงทารองพื้นเนี่ยยยย!! โอ่ยๆๆๆ เสียชื่อแม่หมด... 
และเธอก็บ่นๆๆๆๆ  เหอๆ) คราวนี้ ใช้แปรง(ที่ยังใช้ไม่ค่อยจะเป็นอีกอยู่ดีสินะ เอิ๊กกกกๆ)
 มันเลยออกมาดั่งรูปสุดท้ายอะจ้าาาา แป้งทำได้เท่านี้จริงๆนะ ..... ฮ่วยย!!

:  ลงคอนซีลเลอร์เลยค่ะ กดๆย้ำๆด้วยนิ้วนางอย่างเบามือนะคะ จำไว้ว่า ใต้ตาที่เราทาคอนซีลฯนี่ไม่ใช่ทาจนติดกับ
  ขอบตาล่างนะคะ แค่ทาตรงช่วงรอยช้ำหรือหนังตาด้านล่างก็พอค่ะ.  **บอกนิดนึงค่ะว่าแป้งไม่ใช่คนนอนดึกมาก
แต่ที่ขอบตาคล้ำเนี่ยเกิดจากโรคประจำตัว  คือ"ภูมิแพ้และไซนัสค่ะ" ปัจจุบันหายแล้วนะคะ แต่ว่าใต้ตาก้ยังช้ำๆอยู่เลยอะ T_T
ตอนนี้ติดคอนซีลเลอร์มากๆๆๆๆ (ไม่อยากจะบอกเลยอะว่าใช้หลอดนี้มา3ปีแล้ววววววว คุ้มเว่อร์ๆๆๆๆๆ) ต้องมาหยุดที่หลอดนี้ทุกทีเล้ยยยยย เฮ่ออออ 

: เสร็จแล้วก็จะออกมาได้อย่างนี้ค่ะ... โอะๆๆ ก้เนียนอยู่ๆๆๆ (ชมตัวเอง)

: จากนั้นก้อลงไฮไลท์(สีขาว จากMTI) รูปแรกเส้นสีชมพูคือส่วนไฮไลท์ค่ะ และสีออกดำแดงน้ำตาลเข้มๆคือเฉดดิ้งค่ะ
แป้งไม่รู้ว่าคนอื่นจะลงยังไง แต่แม่สอนมาแบบนี้ แหง่ววววว~~~~ มันเลยจำในซีรีบลัมไปอย่างอัตโนมัติเลยค่ะ อิอิ. 
 ต่อๆ... ไฮไลท์ของMTI แป้งว่ามันเยอะมากกกก แล้วแน่นเหนียวมาก เกลี่ยยากนิดนึง มือต้องเร็วๆๆ
ส่วนที่แป้งทำเส้นสามเหลี่ยมคือเป็นส่วนที่เวลาเราแต่งเสร็จ แสงจะตกกระทบตรงช่วงที่เราลงไว้ สวยนะคะ^_^(เดา) 55555
//  ส่วนรูปที่สอง สีน้ำตาลๆคือเฉดดิ้งที่ทุกคนเรียกๆกัน แต่ที่แป้งจดจำมา(คนเดิมอีกแหล่ะค่ะ ><*)คือ
เวลาเราปัดบลัชสีจะ แน่นโดยเราจะได้ทั้งเฉดดิ้งและบลัชครีมไปด้วย ไม่เปลืองดี (หรือแม่ชั้น งกหว่า??
คงไม่นะะ อ๊ากกกกกกกกกกกกกกส์์) รูปสุดท้ายยยย เงาดีๆๆๆๆ เย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สำเร็จๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 

: มาพูดถึง "แป้งฝุ่น" ตัวนี้ค่ะ จริงๆแป้งใช้ของ LM กับ Anna sui แต่มันหมดพร้อมกันเลยอะ แม่บอกไม่ซื้อให้ละเพราะทำงานเองมีเงินเองแล้ว (แป่ววววว~~~~~) นึกได้ว่า ... สมัยประกวดอะไรซักกะอย่าง พี่ผู้จัดการเค้าใช้แป้งตัวนี้ แล้วเด้งมากกกกกเด้งทั้งวัน เลยเปิดเว็บสั่งโลดดดดด มิแพงด้วยนะคะ สองร้อยกว่าบาทเอ๊งงงงงง โอ่ววววววววว เริ่ดมากนะ เพราะคุมมันดีมาก แป้งว่าป้าลอเจ๋งสุดในโลกมนุษย์แล้วนะ พอเจอน้องเอ็ม(ตั้งเองสดๆจากMTI ฮ่าๆๆ) เลยรักน้องเอ็มสุดๆแล้วตอนนี้...ฮิๆ 

: ลงแป้งฝุ่นเลยค่ะ ลงไปเยอะๆๆๆ ส่วนตัว แป้งแบ่งเป็นโปะไปห้าจุดค่ะ แล้วเอาพัฟค่อยๆกดๆเกลี่ยๆไปเรื่อยๆ เต็มที่ค่ะเต็มที่ ของมันถูกกกกกกกกกกกกกกกกกก !!! 5555++ พัฟที่ใช้แป้งเอาพัฟคู่ใจของคุณอายอง(Aviance..เรียกมานานมากๆ ตามตัวเอง555)
พัฟอายองนุ่มมากกกนะ ไม่กินแป้งด้วย เห็นแม่ใช้หลายอันเกิ๊นนน แป้งเลยจิ๊กมาเป็นสมบัติตัวเองสองอันแหล่ะ โฮะๆๆ... ใช้จนตรงสายสีน้ำเงินมันขาดแล้วขาดอีก แป้งก้อ ด้วยความที่"ติดอายองมาก เรารักกันมานาน" แป้งเลย"ปฐมพยาบาลมันด้วยตัวเอง หึหึ" สังเกตุจากด้ายสีขาวๆตรงรูปแรกค่ะ ฮ่าๆๆๆ ภูมิใจๆๆๆๆๆ...  รูปสุดท้าย เนียนมั้ยคะ ฮิๆ 

: เห็นคนอื่นเค้าปัดแป้งด้วยแปรงกัน(กระแดะ)อยากปัดมั่งง... เริ่มจากตรงหน้าผากนะคะ ปัดไล้ออกด้านข้าง ซ้ายขวาเลยค่ะ แล้วมาปัดตรงแก้มทั้งสองข้าง ไล้ไปจนถึงไรผมรองๆกรอบหน้าจะได้เนียนเสมอกันค่ะ จบด้วยปัดไล้จากคางลงมาค่ะ ^^ เท่านี้ก้อออ เรียบร้อย!

: มรดกตกทอดของช้านนนนนนนนน แม่จะทิ้งเลยขอมาอะ หนูเสียดายยยยยY_Y (ดูสภาพสิคะ หุหุ)
ที่ใช้พาเลทนี้ใช้สีในรูปที่เป้นสีเบจสีเดียวค่ะ แป้งจะเอามาทำอะไร ต้องเลื่อนไปดูรูปต่อไปค่ะ ^_^

: เอาแปรงแตะๆที่สีเบจแล้วมาไล้เบาๆตามรูปเลยค่ะ จะทำให้ผิวดูสว่างๆเนียนๆขึ้นนิดนึง(แม่บอกว่าให้ทาไล้ตรงสันจมูก
กะส่วนที่เราทำไฮไลท์ไว้ด้วย แต่แป้งไม่ชอบอะค่ะ เลยทำแค่นี้แหล่ะ 5555) เคยเห็นเทคนิคนี้ในหนังสือคาวาอิด้วย 
แสดงว่าแม่เรานี่อินเทรนด์มาตั้งหลายสิบปีนะนี่ อิอิ... 

: ปัด All Over Muffin Cake finish/Skinfood ไล้เบาๆทั่วๆหน้าเลยค่ะ ให้มันเงาๆๆๆๆๆๆๆ  พอฉ่ำใจแล้วก็หยุดค่ะ
ปัดต่อไปเรื่อยๆมันจะเข้มๆ แล้วจะเห็นรูขุมขนชัดมากๆ (ซื้อมานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ใช้ไปสามครั้งเอง
รวมครั้งนี้แล้วนะคะ แหะๆ) ใช้ตอนวันที่ไม่ค่อยออกไปไหน หรือไปก็แค่ไปซื้อส้มตำหน้าปากซอยก็พอค่ะ เพราะพอเริ่มนานหลายชม.มันจะมันๆ รวมกะเหงื่อและความมันบนหน้า แล้วจะเห็นรูขุมขนชัดมาก..

: ทา ไพรเมอร์รองพื้นตาด้วย  Metalic creame  ของ LM ค่ะ สีสวยทำให้อายแชโดวแบบฝุ่นที่เราจะส่งเป็นขั้นต่อไปติดทนมากค่ะ 
(ลืมถ่ายรูปค่ะ เดี๋ยวค่อยเองรูปมาลงให้ดูเพิ่มนะคะ^^)

: ใช้อายแชโดวส์ของ MAC// Two to Glow. ใช้สีทองนะคะ แตะสีทองแล้วมากดๆย้ำทีละนิดนะคะ อย่าใช้แปรงแตะสีมาทีละเยอะๆเพราะจะออกมาดูไม่สวยและไม่เนียนค่ะ เริ่มจากทาตรงช่วงหัวตาครึ่งหนึ่ง กะให้ถึงกลางตาดำแล้วค่อยๆไล้ๆเกลี่ยๆให้สีเนียนติดกับผิวตาเรา.

: รูปตอนหลับตาและลืมตาค่ะ แป้งก็ทาไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ถ้าเทียบกับพี่ๆในจีบัน ฮี่ๆ..... ได้เท่านี้ล่ะกีาาาา 
นี่คือท่อนแรกนะคะ ยังไม่เสร็จๆเด้อออ...

: ทาสีดำจาก MAC// Hot contrast. ทำแบบเดิมเลยค่ะ แตะสีดำจากตลับทีละนิดค่อยๆกดๆย้ำๆ เริ่มจากทาจากกลางตา
ไล้มาถึงหางตาเลยค่ะ ค่อยเกลี่ยไปเรื่อยๆจนสีเข้มขึ้นแล้วเบลนด์สีทองและสีดำเข้าด้วยกันค่ะ.

: ใช้เทคนิดตะแคงแปรงปลายแบนๆหน่อยนะคะ แล้วไล้เบาๆเป็นเส้นๆ นึกว่าตัวเองกำลังกรีดอายไลเนอร์อยู่ก็ได้ค่ะ ย้ำๆไปทางหางตาเลยหางตาไปนิดนึงค่ะ  ก็จะได้อย่างนี้แล.....^_^

........................ ขณะนี้เวลา 04:52 Am. .............................
พรุ่งนี้ค่อยมาต่อกันนะคะ แป้งไม่ไหวแล้วจริงๆ......................... ~0~

เดี๋ยวลงรูปจบไว้ก่อนละกันโนะ ..... แล้วจะมาต่อกันเมื่อฟ้าสางจ้าาาา
บ๊ายบายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
..............
......
....
.
.
.

EDIT : BY PAENG 
มาแล้ววววววววววววววววววววววว วันนี้ไปทำงานกับท่านพ่อมาค่ะ โดนใช้แรงงานแลกกะค่าข้าวค่าน้ำค่าไฟ 5555
พอเปิดจีบัน ได้กำลังใจ และ คอมเม้น อย่างท่วมท้น (ถ้ามีแค่เม้นสองเม้นแป้งดีใจน้ำตาจะเป็นสายเลือดได้เลยนะ>.<)
แต่นี่มีเยอะมากๆๆๆ (สำหรับมือใหม่ขี้มั่วอย่างแป้ง) ฮี่ๆ....
"อ่านแล้ว รู้สึกดีมากๆ ขอบคุณทุกๆคนมากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณจากใจเลย ที่สนใจและติดตามกันขนาดนี้ เขินนนอะ ฮี่ๆ"
งั้นเรามาต่อกันดีกว่าเนอะ ^_^

: เอาแปรงปลายแบนเล็กๆ(ของMAC แต่ลืมถ่ายรูปติดมาด้วยอีกนั่นแล...แหะๆ) แตะสีแดงๆในวงกลมจากรูปมาไล้ใต้ตาวัดจากขอบตาล่างลงมาก็ประมาณ2มิล.ค่ะ ^_^ ไล้เบาๆแตะสีทีละนิด หัวตาเข้มแล้วไล้ไปหางตาอ่อนๆค่ะ. เว้นให้เป็นช่องว่างไว้นะคะ
Ps : (อันที่จริงก็บรรยายไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แต่หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกคนอ่านแล้วจะเข้าใจกันน๊ะ ^_^)

: มองซ้ายมองขวา สายตาไปหยุดอยู่ที่ได้เจ้านี่ มันคือ Canmake Super Glitter สีทองอร้าอร่ามมมมมมมั่กมาก
กรีดมันลงไปเลยค่ะ ตามรูปเลยจ้าาาาาา..  จะเห็นได้ว่าที่แป้งบอกให้เว้นช่องว่างไว้เพราะเราจะเอาอายไลเนอร์สีโคตรวิ้งทอง
มาลงๆถมๆ ให้เต็ม กรีดให้หางแหลมๆเลยนะคะจะได้เฉี่ยวๆ กะระยะให้ปลายหางสีทองตรงกับปลายหางสีดำที่เราทาไว้ก่อนหน้า.
ให้ด้านหางตาล่างหนาๆหน่อยค่ะ ตอนกรีดให้นึกถึงพุงปลาทองไว้นะคะ มันจะพองๆป่องๆ นั่นแหล่ะๆๆ 
(ฮาวทูนี้มันพิลึกพิลั่นดีจริงๆ 555555) 

: มันก็จะได้ออกมาเป็นอย่างนี้แหล่ะค่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
Ps: ต้องบอกก่อนนะคะว่า ฮาวทูนี้ ทำตามอารมณ์ตัวเองมากๆ โนววคอนเซ็ปค่ะ สุดยอดดด
อะแค่ก แค่ก แคกกกกกกกกก เย่!! (มันคือซาวด์ช่องรายการสะเก็ดข่าวช่อง7อะค่ะ เล่นกับพ่อประจำ เอิ๊กส์ๆๆ )

: นึกไปนึกมาลืมทำไรน๊ออออ โว๊วๆๆๆๆ ลืมทำอินเนอร์อะ อยากลองทำกะเค้ามั่งงงง  
เลยจกเอาดินสอเขียนขอบตารุ่นใหม่แบบที่แถมกบเหลาดินสอของIn2it สีดำ
ซื้อมาเพราะทนเสียงเชียร์จากอิเสือสาวมิไหววววแต่ก้อมิได้นำพาอะไร เพราะทำอินเนอร์ไม่ค่อยเก่งซักเท่าไหร่.
กรีดไปก็ทำมือยึกยือๆไปจนเสร็จค่ะ อิอิ จนได้มาดั่งภาพที่ปรากฎ. ทำทั้งล่างทั้งบนเลยจ้า 

: มาถึงช่วงไฮไลท์ดั้งให้มิแหมบละค่ะ วันนี้ขอแปลกแหวกแนวหน่อยนะคะ เอาสีฟ้าอ่อนสีแรกจาก MAC eyeshadow  สี Persuasive ไล้จากสันจมูกด้านบนลงมาบางๆค่ะ ให้มันดูมีมิติเงาๆสว่างๆก้เป็นพอ. รูปที่3 หลังจากเขียนอินเนอร์แล้ว
ก็ลงอายไลเนอร์กลิตเตอร์สีทองเพิ่มค่ะ ให้ดูหนากว่าเดิมๆ.

: ปัดมาสคาร่า 

: ติดขนตาปลอมค่ะ รูปแรกเป็นรูปหลังจากถอดออกแล้วนะคะ ลืมถ่ายตอนก่อนติด แหะๆ...

^^มาแล้วววว ... ขออัพไป ทำไปนะคะ^^.......

: ใช้ลิควิดอายไลเนอร์สีดำกันน้ำ วาดเส้นลงบนโคนขนตาปลอมเส้นบางๆพอนะคะ พอที่จะให้ปิดร่องรอย
ของขนตาปลอมเนียนๆค่ะู^_^ แล้วตวัดปลายหางแหลมๆเปี๊ยบบบบบบบบบบบบๆๆๆๆๆเลยค่ะ
ค่อยๆลากที่ละช่วงนะคะ แป้งลากเส้นจากหัวตาไปกลางตา และต่อจากกลางต่อไปหางตา
ส่วนปลายตาเฉี่ยวก็ตวัดเส้นทีหลังค่ะ แล้วลากต่อลงมาด้านล่างนิดเดียวพอนะคะ
ต่อจากอินเนอร์ที่เราเขียนไว้ตอนแรกค่ะ (งงมั้ยเอ่ยยย แป้ง งง เองงงงแล้วอะ 5555555)

: ลืมไฮไลท์โหนกคิ้ววว โฮะๆๆๆ(เห็นมั้ยๆๆๆเป็นฮาวทูที่มั่วที่สุดในจักรวาล ล ล ล ลล ล ล เลยยยยยย)
ไม่อยากเหมือนคนอื่น ฮ่าๆๆๆ เอา MAC//Improvise เงาๆ สีไม่ค่อยออกด้วย ซื้อมาอารมเสียสุดๆ
น้อยก็น้อย แพงก็แพงง บ่นก้อบ่น (อันนี้ไม่ใช่ละๆๆ) อะต่อค่ะต่อ >>>  แตะๆแปรงไปบนบลัชเบาๆค่ะ
นิดนึงก็จะมีชิมเมอร์ติดที่แปรงก็นำมาทาตรงโหนกคิ้วเลยจ้าาาา เงาดีๆๆๆ อิอิ สีจะออกส้มชิมเมอร์อ่อนๆ สวยดีไปอีกแบบนะคะ^0^

: ขั้นตอนเฉดดิ้งงง จริงๆไม่เคยทำแต่อยาก(สะดิ้งงงง)จะทำ กรั่กๆๆๆ เอาสีส้มๆน้ำตาลๆชิมเมอร์
ของ MAC// Sunbasque เอาแปรงแตะที่สีเบาๆทีละน้อยๆนะคะ แล้วมาปัดไล้เป็นแนวเฉียงๆ
ปัดตรงที่เราปาดเฉดดิ้งครีม(รายละเอียดข้างต้นอยู่ด้านบนค่าา) แป้งปาดไว้ตรงใต้โหนกแก้มก็ปัด
เฉดดิ้งตรงนั้นเลยค่ะ สีที่ได้จะเข้มไม่เปลืองเนื้อบลัชด้วยนะคะ^^ ปัดแนวเฉียงๆก่อน แล้วก็ปัดอีกครั้งเป็น
รูปสามเหลี่ยมตามรูปเลยค่ะ ผลที่ได้ หน้าจะเล็กกกกกกกกกกกกกกกกกกมีมิติมากๆค่าาาา (คิดเอาเอง) :P

: ปัดแก้มด้วยแปรงอันหย่ายยยยยๆๆๆๆ แตะที่สีส้มชิมเมอร์อันเดิมนะคะ เอามาไล้ๆตรงโหนกแก้มโลดดดดด
วัดจากกลางตาดำค่ะ แล้วก็จำว่าเราต้องไม่ปัดส่วนที่เราเว้นไว้คือข้างๆปีกจมูก ทำปากจู๋ๆหรือแบบไหนก็ได้ค่ะ
ทำแล้วกระดูกโหนกขึ้นชัดเจนก็โอเค แล้วปัดเป็นวงกลมๆเบาๆตรงโหนกแก้มและใต้ตาค่ะ  เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อย^_^

: แถมค่ะแถม ให้ดูทั้งแก้มซ้ายและขวาหลังปัดแก้ม+ทำเฉดสะด้ง(ดิ้ง)เสร็จแล้วววววค่ะ
พอแสงมาตกกระทบมันก็เงาๆดีเหมือนกันนะเนี่ยยยยย กร๊ากกกกกกกก (หลงตัวเองเป็นที่สุด)

: ทำฮาวทูต้องมีขั้นตอนคิ้วใช่มั้ยคะ แป้งก็จัดให้ได้ค่าาาาาาาาาาาาาาาาาา
จริงๆ เขียนคิ้วไม่ค่อยจะเป็น งั้นเอาเทคนิคของแม่มาละกันค่ะ แป้งใช้มาสคาร่าปัดคิ้วของ Fasio//สีน้ำตาลเข้มเข้ากับสีผมตัวเองนะ แล้วเราแปรงคิ้วมาถูกๆตรงปลายมาสคาร่าค่ะเพื่อให้เนื้อสีจากมาสคาร่าติดแปรง โดยเริ่มจากเอาแปรงลากคิ้ว(ด้ามจะยาวๆ)
วัดจากปลายจมูกไปถึงหัวหักคิ้ว(ตรงส่วนที่เราจะลากหักลงเป็นมุมตรงหางคิ้วค่ะ) และ เอาแปรงวัดจากปีกจมูกไปถึงหางตา หางตาเราสุดแค่ไหน นั่นคือ เราต้องลากหางคิ้วลงมาแค่นั้นนะคะ มันจะสมส่วนและออกมาสวยค่ะจากฝีมือตัวเองแล้วว...... ผลออกมา ก็อย่างที่เห็นค่ะ หุหุ >0<*

: เอาดินสอ(ได้ฟรีมาจากOP) เป็นดินสอเขียนขอบปากนะคะ(แม่ซื้อมาไว้ให้ ใช้มั่งไม่ใช่มั่งเพราะจริงๆทาแต่ลิปสติกไม่ก็กลอสค่ะ)
มีสองด้านนะคะ ชื่อเต็มคือ Benefical Luxurious Double lip liner 1E8 ค่ะ มีสองด้าน คือสีเนื้อไว้กลบขอบปากจริงและสีชมพูอ่อนๆไว้เขียนขอบปากค่ะ ดูจากในรูปเลยจ้า^____^

: ขอเห่อลิปอันใหม่นะคะ คือ Revlon// 008 สีโกโก้ (เหนเค้าบอกอย่างนั้น) ตอนแรกเห็นแล้วไม่ชอบค่ะมันออกแดงมาก
แต่พอลองทาแล้ววว โอ่ววววววววววววววววว เทอเกิดมาเพื่อชั้นรึไงจ๊ะนังล่อน เลยคิด ณ บัดนาว ตอนนั้นเลยค่ะ ว่านังล่อน
ต้องมานอนในกล่องคฤหาสเครื่องสำอางแป้งให้ได้ แล้วตอนนี้เราเลยเป็นเลสเบี้ยนคู่กันตลอดเวลา 555555 
[ปากแอบแห้ง โปรดส่ายสายตาผ่านไปไวๆ อ๊ายยยยยยยยยยยยย.....] 

: เกือบลืมค่ะ แป้งเอาสีดำจาก ตลับอายเเชโดวส์ MAC// Contrast ไล้สันจมูกเพิ่มทั้งสองข้างค่ะ จะทำให้ดูแปลกๆ
และจมูกเป็นสันขึ้นด้วย^^

เท่านี้ก็เสร็จแล้วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว !!!!!

ยังไม่ค่อยสะใจ เลยทาสีแดงเพิ่มมมมมม ด้วยสี Chaos จาก NYX แล้วทากลอสทับค่ะ

::: เก็บตก เครื่องสำอางที่ลืมถ่ายรูป เอามาลงให้แล้วนะคะ :::

: No flash
 : In flash

.......................

: ตั้งถ่ายเป้นสแน็ปช็อต อยู่ๆ คันจมูกมากกกกกกกกกกกกกกก เลยแคะขี้มูก 
แล้วได้ยินเสียงชัตเตอร์ อิกระต่ายขาวเลยกินขี้มูกเข้าไปอย่างมิได้ตั้งใจจจจจจ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ โค่ดอร่อยเลย เค็มๆดีค่ะ [ล้อเล่นค่ะ อย่าเชื่อหนูนะ ^________^]

: ผมเป็ดเป็ด ด ด ด ด ด ด!!!  ว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก 55555 
แด่นอย่างรุนแรงงงงง (แด่น เป็นคำเฉพาะที่แป้งชอบพูดเองคล้ายๆคำว่า แอ่นค่ะ)
ตลกดีอะ เอิ๊กกกกๆๆๆๆ

เล่นมามากแล้วววว แฮ่ๆ เอารูปแบบ สมบูรณ์ๆ ดูเป็นผู้เป็นคนบ้างละกันนะคะ อิอิ^3^

^^ ยินดีรับคำติชมทุกๆคนค่ะ เต็มที่เลยค่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ^^
ขอบคุณมากๆๆค่ะ
แป้งรักจีบัน
รักมากๆ
รักความอบอุ่น รักน้ำใจ รักทุกสิ่งทุกอย่างที่นี่
.........
ขอบคุณค่ะ

^3^

.......
..
.
.
.

Indyindare

Indyindare

im SHOPAHOLIC !! ...^3^ ...
ชอบ"SHOPPING" มากๆ."ชอบซื้อเครื่องสำอาง".และ"ชอบแต่งหน้า แต่งตัวเป็นชีวิตจิตใจ".

FULL PROFILE