อยากเข้าคณะมัณฑณะศิลป์ ศิลปากรค่ะ

ขอยืมไอดีมากจากพี่หน่อยนะคะ

พอดีว่าอยากเข้ามากๆ แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกสาขาอะไรดี

พอดีว่าชอบเกือบหมดทุกอย่าง

แต่ว่าคิดไปคิดมา จบไปจะไปทำงานอะไร

มีคนบอกว่าคนที่ทำงานด้านนี้ได้อย่างดีๆเลยส่วนใหญ่ก็มีแต่พวกใช้เ้ส้นทั้งนั้น

ทำไงดีคะ

ก็มี

สาขาวิชาการออกแบบภายใน

สาขาวิชาการออกแบบนิเทศศิลป์

ภาควิชาออกแบบผลิตภัณฑ์

สาขาวิชาประยุกตศิลปศึกษา

สาขาวิชาเครื่องเคลือบดินเผา

สาขาวิชาการออกแบบเครื่องประดับ

สาขาวิชาออกแบบเครื่องแต่งกาย

ช่วยหน่อยนะคะ TT^TT

น้องชอบแบบไหนล่ะค่ะ ^-^

พี่ว่า ถ้าเราถนัดอะไร ชอบแบบไหน ก้เลือกสาขานั้นเลยจ้ะ

พี่เลือกให้ไม่ได้หรอก ต้องเอาความชอบของนู๋จะดีกว่า

แต่ถ้าจะเลือกสอบ กันเหนียว ก็เลือกสาขาที่ถนัดๆ สัก 3-4 สาขา ไปสอบดู เอาที่ชอบและถนัดนะ อย่างน้อยผลออกมาจะมีเปอเซ็นติดมากขึ้น ประมาน ไม่ได้นิเทศ แต่ดันติดแฟชั่นแทน อะไรประมานนั้นค่ะ ฮะๆ

ส่วนเรื่องจบมาจะมีงานทำไม๊? ไม่ต้องไปสนใจหรอกค่ะ เด๋วนี้คณะไหนๆ ก็เป็นเหมือนกันหมด จบมาทำงานไม่ตรงสาขาก้มี

จบมา ไม่มีงานก้มี เอาเรียนที่ชอบไปละค่ะ ดีที่สุด

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ ^-^ (ส่วนตัวเรียน แฟชั่นค่ะ แต่ที่ มธ.)

ขอบคุณค่ะ
ตอนนี้เอียงๆ ไปทางนิเทศน์
กับ ออกแบบแฟชั่น แต่ไม่เก่งตัดผ้า กับสัดส่วนคนเท่าไหร่

TT^TT
เพิ่มเติมค่ะ ^^

ถ้าแฟชั่น ตอนสอบเขาไม่ดูทักษะตัดเย็บหรอกค่ะ ดูแต่การออกแบบ

เข้าไปเรียนนู่น เขาถึงเริ่มมาปูพื้นฐานใหม่หมดค่ะ

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ ^-^ ถ้าตั้งใจ อะไรก้ต้องทำได้อยู่แล้วค่ะ !

หลบจากการทำทีสิสอันแสนทรมาณมาตอบคำถามค่ะ ^^

ข้อแรก เรื่องใช้เส้น ก็จริงส่วนไม่จริงส่วนค่ะ
ตอบเฉพาะส่วนที่พี่อยู่ .... อินทีเรีย เส้นก็มีทุกวงการอยู่แล้วค่ะ
แต่หากเรียนสายนี้แล้วเก่งจริง จะเส้นบางเส้นใหญ่ มีงานทำ งานดี เจริญแน่นอน
แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆ ทั้งโอกาส ความขยัน นิสัย อะไรแบบนี้ด้วยค่ะ

แต่ยืนยันว่า ไม่มีเส้นก็เจริญได้ค่า

ถ้าหากสนใจ นิเทศน์กับแฟชั่น ลองติวดูรึยังคะ
ไปติวดูน้า ตอนติวก็พอจะรู้สึกได้แหละว่าเราชอบอะไรมากกว่า
ถ้ามันยังเลือกไม่ได้ ก็สอบไปทัง้คู่เล้ย

ติดอันไหนก็อันนั้นเลยค่ะ ^^

เรื่องติวสำคัญมากนะคะ อยู่ม.อะไรแล้วคะ
รีบไปติวน้า ตอนใกล้ๆ จะได้ไม่หนัก ไม่เครียดจนเกินไป

ปล . ถ้าชอบจริง อยากเรียนจริงขอให้ตั้งใจเต็มที่น้า
คนที่เต็มที่กับมันจริงๆ ก็เห็นติดกันเป็นส่วนมากค่ะ

สู้ๆจ้า

ชื่อคณะเหมือนจะไม่มีสระ ะ นะครับ

จริง ๆ มันมีสอบความถนัดของสาขาด้วย ถ้ามีเวลาลองลงเรียนดูสิครับ ตามที่ที่เค้ารับสอน จะได้เกิดแนวคิด แล้วก็รู้ด้วยว่าชอบแนว ๆ ไหนกันแน่
ลองไปเรียนพิเศษดูอ่ะคะ  เค้าจะมีคอร์สพวกนี้อยู่ เรียนไปเด๋วก็รุ้เองคะ  ว่าชอบแบบไหน
ขอบคุณค่ะ ^^
เลือกนิเทศศิลป์ลาดกระบังดูด้วยสิจ๊ะ

จะได้มาเป็นน้องพี่

อิอิ
เอ่อ จริงเหรอจ๊ะ พี่ก็จบเดค จิวเวลรี่
ไม่เคยใช้เส้นเลยตั้งแต่ทำงานมา ตอนนี้ชีวิตการงานก็ก้าวหน้าดีได้ทำงานที่ตัวเองรัก
พี่ว่าน้องยังลังเลอยู่เลยว่าจะเรียนดีไหม สรุปแล้วเรื่องเส้นมันมีทุกที่ แต่ถ้าน้องมีความสามารถประกอบกับจังหวะชีวิตที่ดี เราก็สามารถรักในงานที่ตัวเองทำได้

ลองไปคิดดูดีๆแล้วกันว่าชอบอะไร เพราะอย่าสักแต่ว่าจะเข้าเดคๆๆโดยที่ไม่ดูว่าชอบการออกแบบทางด้านไหนกันแน่ แนะนำให้ลองไปติวดูก่อนจะได้รู้แนวทางคร่าวๆของแต่ละภาค

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น