มีใครเริ่มเป็นฝ้ากระมั่งมั๊ยคะ

ตอนนี้เริ่มมีกระขึ้นหน้าแล้ว เป็นแบบจุดดำๆ จะใช้อะไรดีเนี่ย แล้วเวลาแต่งหน้าถ้าใช้ คอนซีลเลอร์ปิดจะอยู่มั๊ยคะ ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ เห็นมีแต่วิธีแต่งหน้ากลบสิว แล้วกลบฝ้ากระพวกเนี่ยทำยังไงดี เฮ้อ....เศร้า
เรามีตรงโหนกแก้มนิดหน่อย ทั้ง ที่ทากันแดดมาตั้งแต่ ขึ้น ม.ปลาย ตอนนี้ปาเข้าไป 25 แล้ว ยังแอบมีขึ้นมาได้อีก  สงสัยอาจเป็นเพราะ กรรมพันธุ์ล่ะค่ะ
ถ้าสีกระไม่เข้มมากเราว่า concealer ของ RMK เอาอยู่ค่ะ เพระาเพื่อนเราสาธิตปิดรอยสิวให้ดูแล้ว อยู่หมัดมากๆ แต่สนนราคาแอบสูงซักหน่อย

ถ้าไม่เยอะมากจนน่าเกลียดก็ปล่อยมันไปดีกว่า  เป็นธรรมชาติ แบบฝรั่งดีออก  ^^
ไม่อยากให้หน้าตกกระมาก เลี่ยงการตากแดดนานๆ ใช้ครีมกันแดดประจำค่ะ
คอนซีลเลอร์ช่วยปกปิดได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น แต่ถ้าใช้ทุกครั้งเวลาแต่งหน้าก็เมื่อยหน้าเหมือนกันนะ เพราะคอนจะทำให้หน้าดูหนาไปและอุดตันรูขุมขนเข้าไปอีก ยิ่งจะทำให้ผิวหน้าหายใจลำบาก สิวเห่อเข้าไปอีก
ก็อย่างความเห็นแรกข้างต้นค่ะแนะนำไว้ดีที่สุดค่ะ
พอดีมีรุ่นพี่เค้าแนะนำอาหารเสริมมาตัวนึงอ่าค่ะ
ทานแล้วกระลดไปเยอะเลย ^^
เราไปหาหมอมา ตกใจมากมายหมอบอกเริ่มเป็นกระแล้วมีทั้งกระแบบธรรมดาและกระเนื้อ หมอใช้กรดแต้มให้ กระเนื้อยุบลงไปเยอะจะหายแล้วค่ะที่เหลือ ลอกหมดแล้วจ้าที่คุณหมอแต้มกรดให้ อ่อ คุณหมอบอกว่าเราน่าจะเป็นมาจากกรรมพันธุ์นะค่ะ
ของส้มเป็นกรรมพันธุ์ เป็นมาตั้งแต่เด็ก ๆ เลย

ทั้งกระเนื้อ แล้วก็กระธรรมดำ จะเป็นแถวโหนกแก้ม แล้วก็จมูก

เคยไปจี้กระเนื้อออก ทุกวันนี้ก็เหลือแต่กระธรรมดาเนี่ยแหละ

ทำไงก็ไม่หายซักที แต่ส่วนตัวก็ไม่ซีเรียสนะ เพราะมันก็ไม่ได้น่าเกลียด

แต่คนที่อยากหน้าเนียน ๆ แบบไม่มีรอยอะไรเลยคงขัดใจน่าดู
ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยค่ะ ถ้าวันไหนไม่อยากเห็นกระ ก็จะเอาคอนซิลเลอร์โบกดูค่ะ คิดว่าเป็นกรรมพันธ์ด้วย เพราะพี่สาวในบ้านทุกคนเลยค่ะ

ตกกระก็ดีนะคะ....ดูเป็นลูกครึ่งดีออกค่ะ   ไม่ต้องกังวลไปนะคะคุณนาตาลีเครื่องสำอางค์ช่วยได้ค่ะ......* ผู้หญิงต้องไม่หยุดสวยค่ะ *

นั่นนะสิคะคุณพอหทัย สืมไปว่าชื่อของดิฉันก็ยังเป็นชื่อฝรั่งเลยค่ะ จะได้ดูสมกะที่เป็นลูกครึ่งซะที

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น