ทำไงดีอ่ะ แมวโดนรุมกัด แล้วแผลเป็นหนองเยอะมาก

ทำไงดีอ่ะ? แมวของป๊อปโดนรุมกัดจนสลบ แล้วมันไม่ยอมกินข้าวมา เกือบ 1 อาทิตย์ แล้วอ่ะ

เนี่ยเพิ่งพาไปหาหมอมา กว่าจะพาไปได้

ตอนแรกแม่ขับรถพาไป แต่ร้านหมอเจ้าประจำปิด แม่เลยกลับบ้าน เลยทะเลาะกับแม่ใหญ่โตเลย

ป๊อปเลยให้แฟนปั่นจักรยาน ป๊อปนั่งซ้อนท้ายอุ้มแมวพาไปหาหมอที่อื่น กว่าจะถึงแทบตาย

หมอเค้าดูให้ว่าเป็นแผลตรงไหนบ้าง เจอเข้าตรงสะโพก เหม็นมาก หนองเต็มเลยอ่ะ T^T หมอเค้าควานไปทั่วใต้เนื้อเลยอ่ะ

ปรากฎว่าหนองกินไปเยอะมาก เยอะจริงๆ หมอเลยต้องวางยา ค่อยๆตัดเนื้อตายออก เนื้อที่ขาวๆ หมอบอกว่าเป็นเนื้อตาย ไอ้หนองที่ว่า

เนี่ย หมอบอกว่ามันจะกินเนื้อไปเรื่อยๆ ลุกลาม ไปทั่วถึงตายได้ ดีนะที่พามาทันไม่รอวันพรุ่งนี้ตามที่แม่บอก

น้องโกโก้ แมวของป๊อป ป๊อปรักมากเลยอ่ะ เพราะป๊อปทำคลอดมันเอง มันเกิดวันเดียวกับป๊อป แต่คนล่ะเดือน ป๊อปจึงรักมันมาก

เนี่ยเป็นรูปที่หมอกำลังตัดเนื้อตายออก

โกโก้สลบเหมือด แต่ตาค้างอ่ะ ก่อนสลบ มันอ้วกด้วย ตด ตั้ง 2 ปู๊ด หมอบอกว่าแมวตัวนี้ตดเหม็นสุดๆ ตั้งแต่เป็นหมอมาอ่ะ กำ T^T

(อยากจะขำ แต่ขำไม่ออกอ่ะ เห็นน้องแมวเป็นอย่างนั้น)

ถามคนรักแมวหน่อยคะ เวลาวางยามันเป็นแบบนี้เหรอคะ สงสารมันอ่ะ?

แล้วเวลาล้างแผลต้องทำไงบ้างคะ? กลัวล้างแล้วทำให้มันติดเชื้อหนักกว่าเดิม รู้แต่ว่าหมอห้ามล้างด้วย alcohol
แต่ก่อนหน้านี้ป๊อปดันล้างด้วย แอลกอออล์ไปหลายรอบแร้วอ่ะ

เฮ้อ .......เป็นเพราะป๊อปแน่เลยอ่ะ ที่ทำให้มันเป็นแบบนี้ อยากร้องไห้มากๆเลยอ่ะ ไม่รู้ทำไงดี
ใครพอรู้เกี่ยวกับทำแผล รบกวนบอกด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

นี่คือรูปขณะนี้ น้องแมวกะลัง หลับอยู่บนเตียงในห้องป๊อปคะ ไม่รู้ว่าจะฟื้นเมื่อไร

อยากบอกว่าร้านหมอคนนี้ทำแผลดีมากๆ ราคาถูกด้วย ครั้งก่อนที่โดนรุมกัด ร้านอื่นค่าทำแผล 1200 ล้างแผลวันต่อมาก็วันล่ะ 800 บาท แต่ที่นี้ทำแผลรวมค่ายาก็ 550 มีจับฉลากด้วย ดีว่ะ เป็นลูกค้าประจำแระ

ส่วนรูปนี้ก็สมาชิกน้องหมา น้องแมวในบ้านคะ

น่ารักจังเลยอ่ะน้องหมา น้องแมวน่าสงสารจัง ดีแล้วหล่ะค่ะที่ไปหาหมอทัน ขอให้น้องแมวหายไวๆ นะคะ เวลาเป็นอะไรก็ให้รีบไปหาหมอนะคะ เพราะว่าเค้าบอกเราไม่ได้เวลาเค้าเจ็บป่วยทรมานอ่ะค่ะ น่าสงสาร

-เห็นเวลาวางยา ส่วนใหญ่จะลิ้นห้อยอ่ะค่ะ 
-เวลาล้างแผลเราเห็นเค้าใช้เบตาดีนอ่ะค่ะ 

edit *เพิ่มเติมข้อความ

น่าสงสารจังเลย ป็นคนรักแมวเหมือนกันค่ะ ไม่เคยเลี้ยงสัตว์อื่นนอกจากแมว
..ใช่แล้วค่ะเวลาวางยาสลลบแมวจะตาค้างแบบนั้นค่ะ
เคยพาแมวที่บ้านไปทำหมัน แต่ตอนนี้ตายแล้วค่ะ ร้องให้ไปหลายวันเลย
เป็นแมวที่เก็บได้ตอนไปเที่ยวที่ลำปางเมือสิบกว่าปีก่อน เจอสองตัวคะเจอตอนมันยังเด็ก
ตัวนิดเดียวเองไม่รู้ใครใจร้ายเอามาปล่อย หรือว่าแม่มันคาบไปๆมาๆหาที่อยู่ใหม่
แล้วลืมไว้ก็ไม่รู้  ตอนนี้ไม่มีโอกาสเลี้ยงแล้วค่ะ แต่งงานมาอยู่บ้านสามี เค้าเปิดร้านอาหาร
เลยไม่อยากเลี้ยงสัตว์น่ะค่ะ (เกี่ยวไหมเนี่ย)
ตัวสสุดท้ายที่เคยเลี้ยงนี่ เป็นลูกของเจ้าแมวที่เก็บมาจากลำปางค่ะ ก่อนมันตาย 
ได้ทิ้งลูกไว้สี่ตัว แม่มันตายหลังจากที่ทำหมันไปประมาณหนึ่งเดือน โดนคนใจร้ายชนตาย
เอาแจกคนอื่นๆหมดเหลือแค่ตัวเดียว เลี้ยงจนเชื่องมากๆอยู่ด้วยกันมาถึง 13ปี
แล้วมันก็แก่ตายค่ะเมื่อสามปีก่อน แมวนี่ไม่เหมือนหมานะคะ ถ้ามันแก่ตาย 
มันจะไปตายนอกบ้านค่ะ  ก่อนที่แมวเราจะตาย มันไม่ยอมกินข้าวเลย ตัวผอมมากๆ
 เดินไปไหนก้ไม่ได้ นอนหงอยๆเป็นแมวแก่เลย พอตอนเช้ามา มันก็หายไปเลย งงกันทั้งบ้าน 
เพราะมันแก่มากๆแรงแทบไม่มีเดินแล้วหายไปได้ไง
อีอาทิตยืนึงจึงหาแมวเจอ มันไปนอนตายอยู่ในพงหญ้าถัดจากบ้านไปอีกไกลเลยค่ะ
หลังจากนั้นก็ไม่ได้เลี้ยงแมวอีกเลย เศร้าจิงๆ

โทดทีนะคะที่เล่ามาซะยาว
แบบว่าหัวอกคนรักแมวอ่ะค่ะ

เข้าใจคะ คนรักแมวก็เป็นอย่างนี้ ที่จิงมันมีพี่ๆ นะคะ แต่โดนหมารุมกัดตายไป สามตัว ต่อมาแม่มันก็โดนรุมกัดตาย ร้องไห้เป้นอาทิดเลยคะ

เนี่ย เหลือมันตัวเดียว ตอนนี้รอมันฟื้นคะ ไม่ชอบให้มันนอนเฉยๆแบบนี้เลยคะ เป็นห่วงมากเลยอ่ะอยากร้องไห้

ใจเย็นๆนะคะ ป๋อว่าเจ้าโกโก้แรงใจดีขนาดนี้ก็ต้องหายค่ะ 

ลองโทรไปถามคุณหมอให้แน่ใจเลยค่ะ ว่าควรล้างแผลยังไง

ยังไงก็ ทั้งพี่ป๊อปกับเจ้าโกโก้ สู้ๆทั้งคู่นะคะ ป๋อเป็นกำลังใจให้♥

สู้ๆ หายไวๆ นะเจ้าแมวน้อย

แมวปูก็เคยเป็นค่ะ ...ตอนแรกเป็นแค่รอยกัดเล็กๆที่ขา พอไปเรื่อยแผลใหญ่ขึ้นจนเป็นรูโบ๋น่ากลัวมาเลย...ตรงขาหลังแมลจะมีกระดูกเชื่อมต่อกันแล้วเป็นช่องว่างตรงกลางไม่มีกระดูกมีแต่เนื้อ...ตรงนั้นแหละค่ะ ที่เป็นแผลแล้วมันก็เป็นหนอง ลามเรื่อยๆ จนกลางค่ะมองเห็นผ่านไปอีกด้านได้เลย..งพาไปหาหมอ หมอบอกต้องตัดขา.......ไม่เอาอ่า สงสาร เลยทำความสะอาดแผลเอง ... ล้างทุกวันค่ะ แผลน่ากลัวมากไม่แห้งเลย เป็นเนื้อสดๆเลย...ใช้เวลารักษาเกือบสองเดือนค่ะ กว่าแผลจะสมานกลับมาเป็นเหมือนเดิม...นึกว่าจะไม่รอดซะละ ....ช่วงหลังๆมานี่ก็ไม่สบายบ่อยมากค่ะ...จากแมวอ้วน กลายเป็นโครงกระดูกแมวเดินได้...แต่ตอนนี้หายละ บวมกว่าเดิมค่ะ

ไม่ต้องเครียดนะค่ะคนไม่รุ้ย่อมไม่ผิดแต่โดยปกติแร้วถ้าสัตว์โดนกัดมาควรจะต้องดูว่าแผลทีกัดเข้ารึป่าววเราจะได้พาไปหาหมอเพราะถ้าเราไม่ดูจะทำให้เกิดการติดเชื้อแร้วถ้าปล่อยไว้ก้อจะเป็นหนองอย่างที่เห็นอ่ะค่ะสุ้ๆๆนะคร้าจะเป็นกำลังจายช่วยค๊า........ถูกแร้วค่ะห้ามใช้แอลกอฮอล์เพราะแอลกอฮอล์มันจะไปทำลายเนื้อเยื่อโดยปกติแร้วเราจะใช้แอลกอออล์ในการเช็ดฆ่าเชื้อแต่จะไม่ใช้สำหรับเช็ดแผลเปิดและจะยิ่งทำให้แผลหายช้า
-เวลาทำแผลจะเช้ดด้วย normal saline solutionหาซื้อได้ตามร้านยาทั่วไปค่ะ แร้วค่อยใส่พวกโพวิดีนไม่ก้อเบตาดีนค่ะทำทุกวันแต่ทั้งนี้ก้อขึ้นอยู่กับลักษณะของแผลด้วยนะค่ะถ้าแผลเป็นโพรงจะทำแผลได้ยากก่าแผลที่อยู่บริเวณผิวหนังแร้วอย่าลืมกินยาตามที่หมอให้ด้วยนะค่ะแผลจะได้หายไวๆๆและไม่มีการติดเชื้อแทรกซ้อน
-ถ้าทำแผลไม่เป็นจิงๆๆก้อพาไปให้คุณหมอทำก็ได้ค่ะไปขอคำแนะนำก็ได้

ตอนนี้มันขยับตัวแร้วคะ พลิกตัวเองได้ แต่ยังคงสลึมสลือยู่คะ ตายังเบิกโพลงอยู่ ป๊อปคงไม่นอนจนกว่ามันจะฟื้นคะ

ล้างแผลเราได้เป็นน้ำเกลือแบบบีบๆ อ่ะค่ะ แล้วก็ค่อยใส่แผลด้วยเบตาดีน ลองไปขอซื้อจากหมอดู ตอนนี้ที่ไม่มีใช้น้ำสะอาดไปก่อน (อุปกรณ์ก็ต้มสุก สำลีแกะใหม่สะอาดๆ ) ส่วนตอนวางยา ถ้าได้อดข้าวอดน้ำมาก่อนจะไม่อ้วกค่ะ แต่นี่ไม่ได้ผ่าภายใน คุณหมอก็เลยตัดสินใจวางยาเลย เรื่องธรรมดาไม่ต้องกังวลไปค่ะ ที่หนองลุกลามไม่ได้เป็นเพราะแอลกอฮอลล์ค่ะ แต่เพราะมาช้าไปหน่อย เมื่อรักษาอาการคงตัวแล้ว อย่าลืมให้คุณหมอฉีดยาวัคซีนต่างๆ ที่จำเป็นด้วยนะคะ (ในกรณียังไม่ได้ฉีด)

โอ้ย สงสารน้องเหมียวมากๆเลย

หายไวๆนะ เจ้าเหมียว
ขอให้น้องโกโก้หายไวไวนะคะ น่าสงสารอ่ะ
เราก็เลี้ยงแมวเหมือนกาน
ตอนนี้มันฟื้นแร้วคะ  แต่มันไม่ยอมห่างป๊อปเลยอ่ะ แร้วก็ชอบเดินถอยหลังอ่ะ

เริ่มร้องหาแร้ว
เป็นคนรักสัตว์เหมือนกันค่ะ
อ่านแล้วเกือบร้องไห้แหนะค่ะ
ตอนเราน้องหมาตาย เราร้องไห้ใหญ่เลย พอดีว่าไปเข้าค่ายด้วย
แง่มๆ ไม่น่ามาพูดเรื่องความตาย -*-
ยังไงขอให้น้องเหมียวหายไวๆนะค้า
เข้าใจความรูสึกเลยค่ะ >.<
น้องโกโก้ เดินไปข้างหน้า ถอยมาข้างหลัง คงมึนยาสลบน่ะค่ะ
คุณป๊อป หาจานดาวเทียมมาใส่หัว กันมันเลียแผลนะคะ พอฟื้นตัวเต็มที่ มีแรง(แต่แผลยังไม่หาย) มันจะเริ่มเลียแผล
ถ้าที่บ้าน แมลงวัน เยอะ อย่าลืมถามคุณหมอว่าต้องป้องกันใส่ยาอะไรไว้หรือเปล่า กลัวมันไข่ใส่แผลน่ะค่ะ
สู้ๆ จ้ะ
ห้ามใช้เบตาดีนเพียวๆนะค่ะ ต้องผสม normal saline ให้เจือจางก่อน มันจากัดผิวหนัง ตอนแมวเราป่วย ให้กิน brand's ใช้syring หยอดเข้าปาก รู้สึกว่ามันจามีแรงมากขึ้นอ่ะ

ตอบคุณ RiNNe คะ  มีแร้วคะจานดาวเทียม มันเคยใส่มาแล้วรอบหนึ่ง(ซ่าสุดๆ เลยเจ้าโกโก้เนี่ย) ตอนนี้มันนอนในตู้คะ เมื่อคืนแทบไม่ได้นอน มันฟื้นมาก็อ้วก พยายามเดิน แต่ก็เกือบตกบันได ดีนะคะ ที่คอยประคับประครองมัน

ขอบคุณคะ คุณkuka_nurse จะไม่ใช้เบตาดีนคะ เด๋วจะลองให้น้องโกโก้กินแบรนดูคะ แต่คงต้องฉีดเข้าปาก เพราะไม่ยอมกินอะไรเลย

ขอบคุณทุกคนมากนะคะ

ค่อยๆทำความสะอาดแผลตามที่หมอสั้งอ่ะค่ะ เพื่อนเราก็เคยเก็บแมวที่โดนฟัด ไปรักษาค่ะ ตอนเจอสภาพย่ำแย่มากๆ ทั้งเลือดทั้งหนองหลุดออกมาเป็นก้อนๆ แต่ตอนนี้หายดีแล้วค่า อ้วนท้วนเชียว ปล.ที่สำคัญมากๆคือ (เผื่อบางคนอาจจะยังไม่ทราบนะคะ) แมวป่วยห้ามทานยาพาราเซตามอลเด็ดขาด เพราะจะทำให้แมวถึงตายเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้หายเร็วๆ นะคะ

ขอให้น้องแมวเหมียวโกโก้หายป่วยกลับมาเป็นปรกติเหมือนเดิมนะคะ
****บ้านเรามีสุนัขเยอะมากๆค่ะ 10ตัวสเลยค่ะ(เค้าเอามาปล่อยน่ะค่ะ)****
คือมันเป็นเนื้องอกออกมาที่อวัยวะเพศของเค้าน่ะค่ะ เป็นแบบนี่มาตั้งแต่ตอนที่เจอแล้ว เลยเก็บมาเลี้ยงแล้วพาไปรักษา คุณหมอที่โรงพยาบาลบอกว่าเป็นมะเร็งปากมดลูก ให้ฉีดยารักษาไปเรื่อยๆจนกว่าจะหาย ประมาณ 10เข็มได้มั้งคะ (พอดีบางทีก็ไม่ได้พาสุนัขไปเองคุณแม่เป็นคนพาไปค่ะ) แล้วสุนัขก็หายน่ะค่ะ (ลืมบอกไปต้องผ่าตัดเนื้องอกออกด้วยค่ะป แต่ตอนนี้มีอาการเหมือนเดิมอีกแล้วหลังจากหายมาได้เกือบปี มีเลือดออกมาทางช่องคลอดน่ะค่ะ อีกตัวก็มีเนื้องอกเป็นก้อนใหญ่ๆมากๆที่อวัยวะเพศเค้า แต่อยู่ข้างในไม่ได้โผล่หรือเป็นแผลนะคะ ***อยากทราบว่าต้องไปหาหมอที่โรงพยาบาลไหนดีคะ แล้วใครพอทราบบ้างคะว่าเค้าเป็นอะไรกันแน่ เพราะรักษาแล้วก็ไม่หายขาดน่ะค่ะ*** ขอบคุณทุกท่านนะคะ
ลองไปโรงพยาบาลสัตว์ ที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ดูสิคะ

เพื่อนก็เคยไปสุนัขไป ราคาไม่แพงแถมอุปกรณืครบครันมากนะคะ
ขอให้แมวหายดีเร็วๆๆนะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ เข้าใจความรู้สึกเลยเพราะว่าปูนก็เลี้ยงหนู 10 ตัวเลี้ยงหมาอีก 2 ตัวค่ะ มีหนูตัวที่ปูนรักมากมันตายไปปูนก็ร้องไห้อญุ่หลายอาทิตย์เลยค่ะ

ขอให้แมวหายเร็วๆๆนะค่ะะะะ
ขอให้น้องแมวหายเร็วๆนะคะ 
ดีจังเลยน้องแมวน้องหมาอยู่ด้วยกันได้เนี่ย น่ารักจัง
น่าสงสารอะ เราก็เรลี้ยงแทวหลายตัวเหมือนกัน แมวจรจัดก็เลี้ยง
นี่ก็มี ไม่สบายอยู่2 ตัวเหมือนกัน จะพาไปหาหมออีกตอนเย็น

ขอให้แมวคุณป็อปหายไวๆ นะคะ ถ้ามันรู้ว่าเรารักมันขนาดนี้ มันคงไม่ยอมเป็นอะไรไปแน่ๆ
นั่งเฝ้ามันไว้นะคะ ให้มันรู้ว่าเราอยู่กับมัน เรียกชื่อมันตลอดเวลาเลย มันจะมีกำลังใจค่ะ
สู้ๆ ค่ะ
ดูแลเค้าดีๆอย่างงี้ ชื่นชมค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะเจ้าเหมียว

น้องโกโก้ หายเร็วนะ อิอิ ว่าแต่ค่ารักษา ถูกมากๆเลย

เส้า เราเลี้ยงแมวไม่ขึ้น หนีหายไปหมดเรย สงสัยไม่รับนิสัยเจ้านายไม่ได้ 55+

จขกท เก่งมากเลย แหะๆ !! สามารถ รวมน้องหมา น้องแมว มาถ่ายรูปรวมกันได้ ^0^

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again