แจ้งผลการใช้ Retin A :)

สืบเนื่องมาจากมีคนตั้งกระทู้และใส่ลิงค์ของพ่อหนุ่มหน้าใสที่รีวิวเจ้าครีมตัวนี้อยู่เราก็เลยอยากลองขึ้นมามั่งอ่ะน๊า
แต่ว่าตอนนั้นเราก็ไม่คิดว่ามันจะมีผลอะไรดีขึ้นมากมายหรอกเพราะหน้าเราก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไหร่เพราะว่ามันเนียนอยู่แล้วหง่ะ(น่านนน หลงตัวเองอีก) แต่ว่าเราก็เป็นคนชอบลองไง  ยินได้ยินจากหลายเสียงลือเสียงเล่าอ้างต่างๆนาๆ  ข้อยก็เลยโฉบไปสอย  โอเลย์ เจเนอริส ซีรั่ม กับ เจ้า Retin A แบบ 0.25% มา

หลังจากทาไป  1 - 2 อาทิตย์แรกก็ไม่เห็นมีความเปลี่ยนแปลงอะไรที่น่าประทับใจ ก็ทามั่งลืมมั่ง อาทิตย์นึงอาจจะได้ทาสัก 5 วันหลังล้างหน้าเราก็จะทาโอเลย์ซีรั่มก่อน ก็เพราะหนุ่มคนนั้นรีวิวไว้อีกว่าดีเลยได้มาด้วย  พอผ่านไป 20-30 นาทีก็จะทาเรติน เอ ตาม หลังจากนั้นก็ปิดไฟนอน เราก็เลิกทาเจ้ากระปุกแดงของคาเนโบไปเลยพักนี้อ้อตอนกลางวันเราก็ทาครีมของเรากะแต่งหน้าตามปกติ หลังจากผ่าน 4  อาทิตย์นะคับพี่น้อง เพิ่งเริ่มสังเกตุเหง้าหน้าของตัวเอง จังจัง ในกระจก ก็พบว่า.........

ความมหัศจรรย์เกิดขึ้นแร้วววว...จากที่เราเคยดูถูกมันไว้ว่าจะช่วยอะไรได้สักเท่าไหร่เชียว เพราะคิดว่าผิวตัวเองดีอยู่แล้ว แต่ว่ามันกลับดีขึ้นอีกหง่ะ! เพราะมันเนียนขึ้นกว่าเก่าอีกแล้วก็เรียบขี้นเยอะเลย จะอธิบายยังไงดี แบบว่าเวลาล้างหน้ามันสังเกตุได้แบบว่าลูบๆไปตามผิวแล้วมันเรียบไปหมดเลยอ่ะ พวกสิวเสี้ยน หรือที่เคยรู้สีกว่ามีเม็ดเล็กๆอยู่ใต้ผิวมันหายไปเยอะเรย ปกติ หน้าจะมีสิวก่อนประจำเดือนมา  2-3  เม็ด มันก็ไม่ขึ้นเลยอ่ะเดือนนี้ เรารู้สีกว่าผิวใสขึ้นด้วย น้องๆที่มหาลัยหลายคนก็ถามว่าพี่ใช้ครีมอะไรทำไมหน้าเนียนจังเค้าอยากใช้บ้าง

สงสัยเราจะต้องมองเจ้า retin a ใหม่ซะแล้วล่ะ แล้วราคามันก็ถูกแสนถูกถ้าเทียบกะครีมที่เราเคยสูญเงินซื้อไปกระปุกล่ะหลายพัน แต่ไม่เห็นผลอะไรเลยก็มี  โชคดีที่ไม่แพ้เพราะไม่ได้ทาเยอะใช้ตามคำแนะนำที่แนบมากะยาอ่ะ  ไม่รู้คนอื่นๆใช้แล้วเป็นไงมั่ง มารายงานผลด้วยนะจ๊ะ เพราะเห็นหลายคนลองซื้อไปทาดูเหมือนกัน

เจ๋งแบบนี้ ต้องลองบ้างแว้ว

มันคืออะไรอะค่ะ แหะๆๆ เข้ามาอ่าดูเลยอยาดรู้ว่ามันคืออารายยยย
บอกกันหน่อยน๊า
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
อ้อทราบแระค่ะ ว่ามันคือยาแก้สิวใช่มะ
แระถ้าไม่ค่อยมีสิวไปใช้แระจะมีผลกระทบไรมั้ยอ่ะค่ะ
เห็นอ่านกระทู้ก่อนๆ เค้าว่าแรงอยู่เหมือนกันเนอะ

ลองไปอ่านในผลวิจัยเค้าบอกว่าคุณสมบัติของมันยังคลุมเครืออยู่ว่ามันทำงานกับผิวหน้ายังไงแต่พิสูจน์จากผลการทดลองหลายๆอย่างว่าช่วยได้จริง มี 2  สูตรจ๊าแบบ แรง 0.5o% จะเป็นแบบแรง ของเราทดลองแบบอ่อนไป มันช่วยเรื่องสิว ฝ้าริ้วรอยต่างๆอ่ะ แล้วก็ให้ให้ผิวดูอ่อนกว่าวัยเพราะมันทำให้ผิวเรียบขึ้น วิธีการทำงานของมันก็คือจะไปทำให้โครงสร้างที่ยึดผิวหนังเราเกาะกันหลวมขึ้นทำให้พวกสิวเสี้ยนหรือสิวอุดตันต่างๆ หลุดออก แล้วมันจะผลัดเซลล์ผิวใหม่ขึ้นมาอ่ะจ๊า  นี่ละมั้งที่หน้าเราสิ้วเสี้ยนหายไป 80%

อยากใช้บ้างจัง
ทาตอนไหนหรอค่ะ

หลังอะไร

ประมาณนี้อ่ะคะ
สนใจเหมียนกัลล เรตินเอ ต้องย่องๆ ไปร้านขายยาซะเลี้ยววว

ใช้โอเลย์รีเจนเนอร์ริสมาร่วมสองเดือนแล้วเอากดมั่วผสมกะเอสเต้ที่ใกล้สิ้นชีวิต กั่กก ก็เข้าทีเน้อออ
กวางหน้าลอกเลยๆๆอ่า
แต่จะกลับมาใช้ใหม่แล้นเนื่องจากตอนนี้หน้ามันมากกก

หง่าาาาาา หน้าลอกเพราะมันระคายเคืองรึป่าวน๊าา เพราะถ้าทาเยอะไปหน้าจะลอกอ่ะ หรือถ้าครีมมันเข้มข้นเกินก็ระคายเคืองได้ อ้อที่สำคัญห้ามทาตรงผิวที่บอบบาง รอบขอบปาก ตา และจมูกจ๊า และต้องทาตอนหน้าแห้งเท่านั้น เหตุผลว่าทำไมต้องรอหลังจากล้างหน้า ครึ่งชม.

วิธีการใช้ ทาเฉพาะตอนนอน ตอนกลางวันก็ทากันแดดคะ เพราะ เรตินเอมันไวต่อแสง  
วิธีป้องกันอาการระคายเคือง ของเราคือทาซีรั่มก่อน ครีมตัวนี้ เพราะถ้าทาเพียวๆก็มีสิทธิ์ระคายเคืองมากกว่า

หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

และราคาประมาณเท่าไรอ่ะค่ะ

ขอบคุงค่ะ

ระวังนะครับ ผิวจะไวต่อแสงและจะคล้ำได้ง่าย
อิจฉาพี่จังได้ใช้เรตินเอ
แต่คุณหมอของหนูบอกว่า เอ่อ ไม่ต้องใช้หรอก
เอายาที่หมอสั่งไปทาก็พอ..แต่มันก็คุ้มค่า
เห็นกระทู้ของชายหนุ่มคนนั้นเลยฮึดอยากสู้กับสิวเหมือนกันค่ะ
เรตินเอ เราขอบอกได้มั๊ยคะ ผิวใครผิวมันเลย เราเคยใช้หมอให้ตอนรักษาสิว ช่วงแรกสิงเห่อคะสักสองสามอาทิตย์จะยุบลง แต่เราไม่มีท่าทีจะยุกบลงเลย แถมเริ่มไหม้อีก จนหมอต้องให้หยุดใช้เรตินเอ เลย ยังไงใครใช้ดีก็ดีใจด้วยคะ ราคาไม่แพงมากประมาณหลอดละร้อยกว่าบาท ใครผิวบางอยู่แล้ว ใช้แบบอ่อนๆก่อนะคะ
**** เพิ่มเติม****** เภสัชกรไม่แนะนำให้ใช้ทาเป็นครีมประจำนะคะ  ทา 2 เดือน เว้น 6 เดือน  

แล้วค่อยกลับมาใช้อีก แล้วก็เว้นระยะอีกจ๊า ที่สำคัญคือ ตอนกลางวันต้อ
ทากันแดด ด้วยเด้อออ หาซื้อได้ ตามร้านขายยาทั่วไปเลยจ๊า  มี แบบ  o.o25% and 0.050% แต่ครีมนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไป อย่าไปเร่ง อย่างที่บอกทาเยอะไปไม่ช่วยให้ผิวดีขึ้นเร็วได้ แต่จะทำให้เกิดโอกาสระคายเคืองมากขึ้น ซึ่งผลก็คือ ผิวจะแห้งและลอก  อ่านเอกสารกำกับยาให้ละเอียดแล้วก็ปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด สำหรับคนมีสิวใช้แล้วอาจจะมีสิวเห่อนะคะ เพราะมันจะดันสิวที่เป็นอยู่ใต้ผิวออกมา เว้นทาครีมบนผิวที่เป็นสิวอักเสบด้วยเน้อออ
น่าสนๆ
กาซิกๆ อยากใช่มั่ง
แต่ใช้บ่ดั่ยเด้อค่า
ใช้แล้วแพ้แดด หน้าแดงเถือก --'
Retin A แบบ 0.25% 
นึกภาพมะออกอ่ะค่ะ ....
ขอดูภาพหน่อยค่ะ ...  มีสิวเสี้ยนเต็มเลย .. ทามั่งอ่ะค่ะ

ถามหน่อยสิค๊า  ว่ามันต้องทาทั้งหน้า รึว่า ทาเฉพาะรอยสิวหรือตรงที่เป็นสิวได้มั๊ยเอ่ย ตอนเวลาทาเนี่ย ทาก่อนนอนเหมือนพวก ไนท์ครีมเลยหรอค่ะ  ??
คือ พี่ชายซื้อมาน่ะค่ะ มันก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน - -"  ของเรานี่  0.05% อ่ะค่ะ มันแรงไปป่ะค่ะ 
ปล. หน้าเรามีแค่ สิวอุดตัน+สิวเสี้ยว ประปราย อ่ะคะ  
* ขออีกคำถามนะคะ จริงๆแล้ว คุณสมบัติ ของมันคือไรอ่ะค่ะ ?

เข้ามาศึกษา...จด ๆ ๆ

มาตอบเพิ่มเติม อย่างที่บอกคะว่าทางการแพทย์ก็ยังคลุมเครืออยู่ว่าเจ้าตัวนี้มันทำงานยังไงให้ผิวดีขึ้น แต่อย่างที่เราทราบกัน ถ้าผ่านการทดลองหลายๆครั้ง มันก็เลยสรุปเป็นทฤษฎีที่เชื่อถือได้ เพื่อใช้อ้างอิงคุณสมบัติของมันน่ะคะ ว่าช่วยเรื่องสิว ฝ้า และริ้วรอยได้  คือทำให้โครงสร้างของอีลาสตินยึดเกาะกันแบบหลวมขึ้น ทำให้พวกหัวสิวหรือสิ่งอุดตันหลุดออกไปได้ ขณะเดียวกันมันก็จะกระตุ้นให้สร้างเซลล์ผิวใหม่ขึ้นมาแทนเซลล์ที่ถูกทำลายหรือเสื่อมโทรมไปด้วย 

ถ้าเพิ่งเริ่มใช้ครั้งแรก น่าจะทาแบบอย่างอ่อนก่อนจ๊า  รูปครีมไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย ของเราหลอดเล็กอ่ะคะ ประมาณเท่านิ้วชี้ หลอดสีเทา/ขาว  ใช้แทนไนท์ครีมไปเลยจ๊าช่วงรักษาหน้า ใช้ปริมาณเล็กน้อย แต่ทาให้ทั่วผิวหน้า เว้นบริเวณที่ผิวบอบบางและหัวสิวอักเสบจ๊า

ว่าจะซื้อมาใช้เหมือนกัน ดันลืมอีกละ เห็นกระทู้นี้เลยคิดได้นะเนี่ย อ่านดูแล้ว ทำให้อยากใช้มากๆเลย 

ใช้ได้ผลดีจิงๆ ค่ะ แต่ต้องระวังอย่าทามากเกินไปนะคะ พี่สาวก้อยแพ้อ่ะ ถึงขั้นหน้าไหม้ เคยมารีวิวไว้เหมือนกัน กระทู้ยาระเบิดหัวสิวอ่ะ มีรูปด้วย
แอบไปซื้อมาแล้วล่ะ.. แต่ยังไม่ได้ใช้เรย..
เหงเค้าบอกว่า ห้ามใช้คู่กะยาสิวตัวอื่นเหรอ?
งงๆ อ่ะ... แล้วถ้าเกิดตอนเช้าทายาสิว แต่กลางคืนทาเรตินเอ อ่ะ จาเปงไรป่าวอ่ะคะ?

ยาตัวนี้เป็นกรดวิตามิน A ต้องหยุดเมื่อวางแผนจะตั้งครรภ์ และให้นมบุตรนะคะ
การทำงาน คือไปเร่งขบวนการผลัดเซลล์ของผิวค่ะ (perliferation and rejuvination)
ควรใช้ครีมกันแดดร่วมด้วย และหลีกเลี่ยงแสงแดดนะคะ เนื่องจากยาจะมีผลข้างเคียง
ให้เกิด photosensitivities ค่ะ คือทำให้ผิวเราทนแดดได้น้อยลง อาจทำให้หน้าคล้ำได้ง่าย
ถ้าออกแดด หากจะเริ่มใช้แนะนำให้ใช้ในขนาดความแรงต่ำสุดก่อนนะคะ ทาเฉพาะกลางคืน
ปริมาณการใช้ให้ใช้แค่เม็ดถั่วเขียว คือให้ทาทั่วหน้าแล้วรู้สึกว่าครีมมันหมดก่อนจะทั่วหน้านะคะ
(อันนี้ อ.หมอบอกมา หุหุ) หากทาแล้วรู้สึกว่าหน้าแห้งมาก จนลอก ก็ให้ขยับเป็นทาวันเว้นวันแทน
จะช่วยได้เยอะเลย จิงๆ หาพวก moisture มาทาคู่ด้วยก็ดีนะ เพราะจะได้หน้าไม่แห้งเกินไป
จากรายงานการวิจัยบอกว่า การใช้ Retin A จะทำให้เซลล์ผิวหน้าหนาขึ้น!!! 
ตอนแรกก็ดีใจว่าใช้แล้วจะหน้าด้านขึ้น!!! แต่ว่าไม่ช่าย การที่หน้าหนาขึ้นก็คือ
ให้เปรียบเทียบดูว่า ถ้าคิดว่าผิวหน้าเราเป็นกระดาษ ถ้ากระดาษหนา ก็จะยับได้ยากกว่า
กระดาษบางนะเออ... ฟังดูมีเหตุผล ก็ลองซื้อมาใช้กันดูนะคะ แต่จริงๆ อยากให้ใช้
ภายในการดูแลของแพทย์และเภสัชกร นะคะ เพราะมันเป็นยาอันตรายค่ะ
ใช้ถูกก็ดีไป ใช้ผิดมีผลข้างเคียงขึ้นมา จะแย่นะคะ

เอามาผสมกะครีมที่ทาก่อนนอนได้ไหม ถามผู้รู้หน่อยค่ะ
>>รอคำตอบนะคะ

ผสมได้จ๊าาา เพื่อที่หน้าจะได้ไม่แห้งเกินไปด้วย ถ้าปกติเป็นคนผิวแห้งอ่ะนะ ผสมไปเลยจ๊า ถ้าไม่แน่ใจลองเสิช ดูว่าครีมที่เราใช้มันไม่ถูกกับกรดวิตามิน เอ หรือเจ้าเรตินเอนี่หรือเปล่า ในกลูเกิลน่าจะมี

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น