มีใครเป็นคุณหมอบ้างคะ รบกวนถามเรื่องยานิดนึงค่ะ

0 4
คือเราเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบค่ะ เคยเป็นหลายครั้ง จนหลังๆนี่เวลาเป็นไม่ต้องไปหาหมอแล้ว แต่ซื้อ Norfloxacin ทานเอง ตอนนีทานขนาด 400 มก.วันละ 2 ครั้ง ทานมาได้ 2 วันแล้วค่ะ

แต่วันนี้เราตื่นขึ้นมาแล้วรู้สึกเจ็บคอมากเหมือนจะเป็นหวัด แต่ไม่มีน้ำมูก ไม่ทราบว่าแบบนี้เราสามารถทาง antibiotics ตัวอื่นเพื่อรักษาอาการเจ็บคอได้ด้วยหรือเปล่าคะ เช่น Augmentin

มันจะซ้ำซ้อนกันเกินไปหรือเปล่าถ้าทาน antibiotic 2 ตัวร่วมกัน แต่เท่าที่เราทราบ Norfloxacin มันไม่ช่วยเรื่องเจ็บคออ่ะค่ะ..

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ที่เป็นคุณหมอช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

amyandelle

amyandelle

เป็นคุณแม่ลูกสอง ที่เคยเป็น working woman ทำงานหนักสุดๆ ค่ะ แต่ตอนนี้ตัดสินใจลาออกมาเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูกเอง มันโล่งๆ หวิวๆ ยังไงไม่รู้ แต่ยังไม่อยากหยุดสวย เดี๋ยวโทรม ต้องเข้ามา update trend กันหน่อยค่ะ

FULL PROFILE