หาที่เรียนตัดเสื้อผ้าแฟชั่น

เพื่อนๆท่านใดพอแนะนำได้บ้างมั้ยค่ะ

สนใจอยากหาที่เรียนตัดเสื้อผ้าค่ะ

ขอข้อมูลหน่อยนะค่ะ

ขอบคุนล่วงหน้ามากมายค่ะ
รอคำตอบด้วยคน   ตอนนี้กำลังเก็บตังค์ถอยจักรเย็บผ้าอยู่ อิอิ
ร่วมหุ้นกานดีมั้ยอา

ลอง Search ใน Google ดูสิคะ

แฮ่ๆ ตอนนี้เราเรียนสารพัดช่างอ่า ที่เชียงใหม่ ชมล่ะ 1 บาท เรียน 150 ชม อาจารย์ใจดีมาก อยากได้แบบไหนอาจารย์จัดให้ได้หมดเลย แต่ว่าจะช่วย จขกท ได้มั้ยเนี่ย
เรียนที่ สารพัดช่างเชียงใหม่เหมือนกันค่ะ
เรียน กะ อ.พรทิพย์ เริ่ดมากๆ

ตัวเองตัดเสื้อใส่เองตลอดค่ะ

ก็ได้วิชาจากสารพัดช่างค่ะ

แนะนำว่าถ้าอยากเรียนตัดเสื้อ ให้ไปหาที่เค้าสอนพื้นฐานก่อน
เช่น วิธีใช้จักร การประกอบตัวเสื้อ การเข้าแขน การเย็บปก ติดซิป
ติดกระดุม เป็นต้นนะคะ เพราะว่าถ้าเรามีพื้นฐานพวกนี้แล้ว เราก็สามารถจะหาหนังสือการตัดเสื้ออื่นๆ มาอ่าน แล้วก็ทำตามได้ค่ะ คือต้องไปเอาเบสิกก่อนนะคะ

การตัดเสื้อจริงๆ ไม่ต้องไปเรียนทุกแบบที่มี แต่เราต้องมีเบสิก เพื่อเอาไปปรับใช้กับแบบที่ซับซ้อนขึ้นไป

เมื่อเราตัดเสื้อแบบง่ายๆได้แล้ว ขั้นตอนต่อไปก็คือการหาแพทเทิร์นที่ดี
ก็ได้วิชาจาก อ.พรทิพย์ สารพัดช่างเชียงใหม่เหมือนกันค่ะ แล้วก็มาเอาแบบเพิ่มเติมที่ อ.ดวงดาง ท่ามตระกูลที่สมาคมฝรั่งเศส ถนนสาทรค่ะ

ที่สมาคมฝรั่งเศส จะสอนพวกแพทเทิร์น จะเหมาะสำหรับคนที่มีพื้นฐานมาบ้าง มาเรียนวิธีดัดแปลงแพทเทิร์น แบบต่างๆ แต่ถ้าไม่รู้อะไรมาเลย ไม่แนะนำค่ะ
จะงงมากกว่าสนุก อาจารย์มีหนังสือนะคะ เล่มปกแดงๆ ซื้อได้ที่สมาคมเหมือนกันค่ะ

พอได้วิชาจากสองที่นี้ ที่เหลือก็เป็นเรื่องการขวนขวาย
ชอบไปหาหนังสือมือสองมาดูค่ะ พวกหนังสือของเมืองนอก จะมีเทคนิคการตัดเย็บ น่าอ่านมากค่ะ รูปก็สวย
หรือแบบภาษาไทย จะมีที่ศูนย์หนังสือจุฬาค่ะ
จำชื่อหนังสือไม่ได้แม่น
เป็นของสำนักพิมพ์กะรัต มีห้าเล่ม
แต่ละเล่มก็จะเป็นวิธีการ ทำแขน ทำคอเสื้อ มีรูปประกอบชัดเจน แต่อธิบายไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ดูๆ น่าจะแปลจากหนังสือญี่ป่น แต่ถ้ามีพื้นฐาน ดูแต่รูป ก็เข้าใจค่ะ

หรือถ้าอ่านภาษาญี่ปุ่นออก แนะนำให้ไปหาตามร้านขายหนังสือญี่ปุ่นเลยค่ะ
จะมีหนังสือสอนการตัดเย็บเยอะมาก
เมื่อก่อนจะมี Lady boutiqe ก็เป็นภาษาญี่ปุ่นหมดเลยค่ะ
พอดีเคยเรียนมานิดหน่อย อาศัยดูรูปประกอบก็ประมาณนี้ล่ะคะ

ถ้า จขกท อยากเรียนจริงๆ จะสอนให้ก็ได้นะคะ
แต่คงต้องขอดูเวลานิดนึง เรียนโท อยู่ ไม่ค่อยว่างอ่ะ
ว๊าย รีบพิมพ์ ขอแก้ชื่อ อาจารย์ค่ะ

อาจารย์ที่สมาคมฝรั่งเศส ชื่ออาจารย์ดวงดาวค่ะ
อาจารย์ได้รับเครืองราชจากฝรั่งเศสด้วยนะคะ
เทพมากๆ
อยากไปเรียนพวกแบบนี้จังเลยค่ะ อยากตัดเสื้อใส่เอง
เพราะทุกวันนี้เสื้อที่ซื้อตามห้างไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่
คงเป็นเพราะเราเป็นคนสะโพกใหญ่ด้วยล่ะ ชอบใส่เสื้อยาวๆ
แต่เสื้อยาวๆ มันเป็นเสื้อยืดแบบว่ายังไม่แนวพอ
อยากหาผ้าแนวๆ มาตัดทรงที่ชอบใส่เอง ^^
ที่รู้มานะก็ที่ศูนย์ฝึกอาชีพสวนลุพินีอะคะ
ตักศิลาค่ะ
จริงๆ แล้วต้องไปเรียน พื้นฐานการตัดเสื้อผ้าก่อนนะคะ
คอส Pattern Making อ่ะค่ะ
เป็นการวาดแบบเสื้อผ้า
เคยไปเรียน ที่ศิลปกร น่ะค่ะ เปิดประมาณเดือน ตุลา
ต้องลองโทรไปสอบถาม
ดีมากเลยค่ะ จบคอส มาก้อ วาดแบบเองได้

สู้ๆต่อไป ค่ะ
อยากทราบว่า คอรส Pattern Making นี่ต้องโทรไปสอบถามที่ไหนอะคะ แล้วค่าเรียนประมานเท่าไรคะ

สนใจไพลินเหมือนกันค่ะ แต่แพงจัง ครบทุกหลักสูตร 130,000.-

Aj. Duangdao is retiring ka. ลูกๆอาจารย์อยากให้อาจารย์พักอ่ะค่ะ ตอนนี้คิดว่ามีคนอื่นสอนแทนมั้งคะ เป็นอาจารย์ไทยจบมาจากลอนดอน เรียน Haute Couture สนุกดี แต่อย่างที่เค้าบอก ต้องรู้ไรไปก่อนหน้านั้นบ้างไม่งั้นจะตาเหลือกตามไม่ค่อยทัน คลาสที่เรียนมีแต่เจ้าของร้านเสื้อ แบบว่านั่งเป็นไก่อ่อนอยู่คนเดียว T^T
ศูนย์ฝึกอาชีพที่สวนลุมอะค่ะไม่เสียค่าใช้จ่ายนอกจากอุปกรของเราเอง เรียนทุกวันหรือจะเรียนเสาอาทิก็มีนะค่ะ
อยากเรียนตัดเย็บเสื่อผ้าจัง แต่ไม่รู่จะเรียนที่ไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยู่ที่ปราจีนบุรี

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again