(((นอกเรื่องค่ะ)))มีคนชวนให้สมัครเป็น นักธุรกิจแอมเวย์ค่ะ

มีคนรู้จักชวนให้สมัครเป็นนักธุรกิจแอมเวย์ค่ะ สมัคร 900 มีสิทธ์ซื้อสินค้าแอมเวย์ในราคาที่ลดสูงสุด 25-60%

แต่ถ้าสมัตรเป็นสมาชิกอย่างเดียว ค่าสมัคร 100 บาทค่ะ จะลดราคาสินค้า 25% ค่ะ

เราจะสมัตรแบบไหนดีค่ะ หรือว่าเราไม่ควรจะสมัครแอมเวย์

ธุรกืจแบบนี้มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างที่เราควรจะทราบบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เท่าที่รู้น่ะ

ถ้าสมัครสมาชิก ก้อแค่ได้ส่วนลดไง..แค่นี้

แต่ถ้านักธุรกิจก้อ ..ไม่ทราบข้อมูลค๊า...

ก้อเหมือนกะ สมัครสมาชิกต่างๆมั้งน่ะ..เช่น OP ไง

สมัครบัตร 100 บาทอ่ะค่ะ  เอาไปส่วนลดซื้อของ  เพราะไม่ได้สนใจเป็นนักธุรกิจแอมเวย์  เวลามาชวนก็รำคาญค่ะ บรรยายสรรพคุณต่างๆนาๆ เวลาชักชวนใครก็ไม่ค่อยดู  feedback ลูกค้าหรอกค่ะ  ถ้าคิดอยากสมัครเป็นนักธุรกิจก็ทำไปก็ได้ค่ะ  เพื่อนเราที่ทำเขาก็ได้อย่างต่ำประมาณ 5000 บาท ต่อ เดือน แต่สายเขาแข็งนะคะ  เพื่อนไม่ได้ทำอะไรมากหรอก  เขาเริ่มทำตอนเรียนปี 3 ได้แล้วมั้ง จนบัดนี้ไม่รู้เป็นไงบ้าง  แล้วก็คนรู้จักก็ทำอยู่เหมือนกันค่ะ ได้ไปพักผ่อนต่างประเทศหลายครั้งเหมือนกัน  ของแบบนี้ต้องลองด้วยตัวเองค่ะ  บางทีคุณอาจจะประสบความสำเร็จด้านนี้ก็เป็นได้  เรามีงานที่เราชอบและอยากทำอยู่แล้วอ่ะ
ถ้าสมัคร และ ขายตรงด้วย

จะได้ ส่วนลด และ ก็ ถ้า ขายได้ยอดสูง
ก็จะได้เงินเดือน กับ ระดับ เช่น เข็มเงิน เข็มทอง เพรช
อาจจะ ได้ไปเที่ยว ต่างประเทศ ฟรี และ ก็ ได้ เงินเดือนถึงหลักล้าน หลัก แสน

(เผอิญ ว่า คนในครอบครัว ทำอยู่ อ่ะค่ะ)
มี้เราขายอยู่ หลายปีมาละ ถ้าไม่ขยันไม่ขายเก่งๆก็คาเติ่งอยู่ตำแหน่งเดิม เหอๆ
ตอนนี้มี้่เลิกนานแล้ว ไม่ใ่ชไม่ดีนะ แต่ของน้ำวามันแพงเกินไป บางอย่างมันก็ดีนะ แต่ราคาสูงเกิน
ใช้บางอย่างทดแทนได้ (ไม่ได้มากัดแอมเวย์นะ แต่จะขายคนทั่วๆไปมันยากอ่า)

ช่วงมี้ทำเหมือนเค้าตะล่อมให้ซื้อของเองอีก แบบเป็นตัวอย่างให้ลูกค้าดู เครื่องกรองน้ำ กรองอากาศ
ชุดเครื่องครัว โค ตะ ระ แพงงงงงงงง

ถ้าจขกทอยากทำงานด้านนี้ก็แนะนำค่ะ ถ้าเก่งๆอาจจะทำได้ถึงเป้า
ถ้าคิดว่าจะซื้อใช้เอง
และจะใช้สินค้าไม่มากนักต่อเดือน
และไม่ชอบขายของ
แนะนำให้สมัครแบบผู้ใช้ 100 บาท ต่อปีนะคะ

แต่ถ้าอยากขาย
อยากได้ปันผลจากยอดขาย
และมีประกันชีวิตให้วงเงิน 1 แสนบาท
ก็แนะนำให้สมัครเปนนักธุรกิจไปเลยค่ะ
ยิ่งขยันขายยิ่งได้ปันผลเยอะค่ะ

สินค้าแพงหน่อย ขายยากหน่อย
แต่ของเค้าดีจริงๆค่ะ(ใช้่อยู่ค่ะ)

ปล.เราว่าแค่ค่าประกันภัยปีละ 900 ก็คุ้มแล้วค่ะ

เลิกคบกับเพื่อนไปเพราะเขาตื๊อมาก จนดูไม่จริงใจ บางคนประสพความสำเร็จก็มีนะคะ (งง จริงๆว่าเขาทำได้อย่างไร) อยากรวยเหมือนกันแต่คงไม่เอา ไม่ค่อยเหมาะกับธุรกิจแบบนี้
สมัครได้ค่ะ แต่ต้องดูว่าสาย/กลุ่มที่เราไปสมัครด้วย เค้าจริงใจแค่ไหน...ถ้าเราเข้าใจไม่ผิด เราขายสินค้า คนที่สูงกว่าเราก็ได้%จากส่วนที่เราขายด้วย ใช่รึเปล่าเอ่ย?

และอยากเตือนนิดนึงนะเพื่อนๆ เกี่ยวกับธุรกิจคล้ายๆกัน

เพื่อนๆ เคยเจอแบบนี้มั้ย โทร.มาเชิญให้ไปฟังสัมมนาที่..... เป็นการสัมมนาธุรกิจบลาๆๆ
พอเราบอกว่าไม่ว่าง เค้าก็จะถามวันไหนว่าง เสียเวลาไม่กี่ชม. มันน่าสนใจมาก และบลาๆๆ

พอไปฟังก็จะบรรยายถึงธุรกิจที่เค้าทำ สินค้าเค้าดีปาฏิหาริย์มากๆ แล้วก็จะเชิญสมาชิกมาพูด
สมาชิกก็จะบอกว่าชื่อไร เดิมทำงานไร ได้เงินเท่าไหร่ มาทำตรงนี้ได้เงินเป็นแสน
(จะพูดจำนวนเงินดังๆ หน่อย และจะมีเสียงตบมือ แปะๆๆ คนเก่าเดินลง คนใหม่ออกไปพูด อีก5-6คนมั้ง)

อยากบอกว่าคนพวกนี้มีสกิลพูดโน้มน้าวสูง ใครไม่เคยเจอมาก่อน โดนแน่ๆ
พอเค้าเห็นว่าคนฟังเริ่มคล้อยตามก็จะให้สมัครสมาชิก พร้อมให้สินค้าไปขายอีกมากมาย เหอๆ
ก็ค่าสมัครสมาชิกสูงเป็นหมื่น มันบวกค่าสินค้าไปแล้วอะสิ ที่นี้คนที่สมัครไปจะขายได้หรือไม่ ทางเค้าไม่รับรู้ แต่ที่แน่ๆ เค้าฟันกำไรจากที่ขายให้เรา(โดยผ่านการสมัครสมาชิก) ไปแล้วเต็มๆ

ปล.
เราขอโทษจริงๆ ที่เขียนยาวขนาดนี้ และไม่เกี่ยวกะแอมเวย์เลย แค่รูปแบบธุรกิจคล้ายๆ กัน
เราจึงอยากเตือน บางคนอาจเคยเจอมาแล้ว แต่เราคิดว่ายังมีคนที่ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน
ถ้าเพื่อนๆได้ไปฟัง ก็อยากให้นึกถึงเรื่องที่เล่ามานิดนึง ก่อนจะตัดสินใจนะค่ะ ยิ่งเศษฐกิจแบบนี้ การใช้เงินต้องรอบครอบค่ะ (เพื่อนของน้องเรา ยังหลงงมงาย เสียเงิน เสียงานประจำ มีของกองเต็มบ้าน ไม่รู้ตอนนี้ขายได้บ้างรึยัง)
ตอนนี้รำคาญคนมาชวนทำแอมเวย์มากๆเลยค่ะ

ทำเราเสียศรัทธามากๆ

นิสัยคนที่มาชวนเปลี่ยนไปเลย

ขอโทษนะค่ะที่อคติ แต่เจอแบบนี้แล้วรับไม่ได้เลยค่ะ เฮ้อ
เราเห็นด้วยเรื่องพวกนี้
เพื่อนเสียเพื่อนไปเยอะเลย
บางคนไม่ติดต่อกันนาน พอทำแอมเวย์ทั้งโทรทั้งมาหา
เกินไป
แล้วแต่คนนะ เพื่อนเราทำประสบความสำเร็จมากๆ
แบบว่าทำยอดได้สูงมาก
แต่มันต้องเสียอะไรไป โดยที่บางทีเค้าอาจจะไม่รุ้ตัว
เช่นเดียวกันกับ คห 8 และ 9  อะค่ะ
ของเรานี่บางคนตามตื้อ ทั้งที่เป้นเพื่อนอะ จนเราไม่อยากไปยุ่งด้วยเลย
ตื้อเกินนนนนนนนนนนนน

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น