ผื่นขึ้นหน้าทำไงดีค่ะ

ไม่รุแพ้อารายอ่ะค่ะ ผื่นขึ้นที่หน้าผากแล้วก้อแก้มบ้างเล็กน้อย แต่ที่หน้าผากนี้เยอะมาก สาวๆๆจีบันช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะทำไงดี

แล้วทำยังไงให้รูขุมขนแคบลงบ้างค่ะ ตอนนี้มันกว้างมากเลยค่ะ แต่งหน้สไม่สวยเลย

รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ช่วนแนะนำร้านตัดผมที่ดีดีหน่อยค่ะ อยากตัดบ๊อบเทมากเลยค่ะ เพราะเป็นคนไว้ผมยาวมากแล้วจะดูโทรมอ่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ
น่าจะแพ้ฝุ่นหรือไม่ก็เครื่องสำอางค์ที่ใช้นะคะ  งดใช้ไปสักระยะนะคะแล้วไปหาคุณหมอดีกว่า
ส่วนรุขุมขนใช้น้ำอุ่นๆล้างหน้าแต่ตามด้วยน้ะเย็นค่ะช่วยได้ และก็ใช้ข้าวโอ้ตผสมกับน้ำผึ้งเข็ดเบาๆที่หน้ารูขุมขนก็จะกระชับขึ้นค่ะ  หรือไม่ก็ใช้เบคกิ้งโซดาขัดทีหน้าแล้วพอกหน้าด้วยน้ำผึ้งทำสัปดาห์ละครั้งนึงพอค่ะ  แต่ถ้าหน้าผื่นขึ้นควรงดก่อนนะคะรอให้หน้าเป็นปกติก่อนนะ
ส่วนเรื่องผมดัดนี่ไม่สันทัดเลยค่ะ โทษทีนะคะ  รอ คห ถัดไปนะ ขอให้หายเร็วๆนะคะ 

หยุดใช้เครื่องสำอาง ที่คิดว่าเป็นสาเหตุไปเลยค่ะ

แล้วเรื่องอื่นๆ อันนี้ที่เราทำประจำช่วยลดผื่นอ่ะค่ะ เราเป็นภูมิแพ้ด้วย

เราซักปลอกหมอน 3 วันครั้ง แช่เดทตอลด้วย แล้วเวลาโทรศัทพ์ก็อยากให้โทรศัพท์โดนแก้มค่ะ

อิอิ เราชอบสังเกตุอ่ะ วันไหนเอา โทรศัพท์แนบแก้นี้ สิวมาเลย เฮ้อออ เพื่อนๆทีใครเป็นแบบนี้บ้างรึปล่าวว

บางครั้ง ถ้าเดินไปแถวที่เขาก่อสร้าง อาจจะมีฝุ่นจากซีเมนต์ ทำให้หน้าเป็นผื่นได้
หรืออาจจะเป็นพวกมูส เจลแต่งผมก็ได้ ลองสังเกตุดูนะ

ถ้าขึ้นที่หน้าผากกับแก้มอาจจะเป็นที่แชมพูหรืออะไร ที่เกี่ยวกับผมหรือเปล่าคะ
อย่างไว้ผมม้า แล้วใช้แชมพูที่แรงๆ หรือเซรั่มบำรุงผมแบบที่ไม่ต้องล้างออกน่ะค่ะ
เพราะเราเองก็ใช้ไม่ได้ ใช้แล้วสิวขึ้นเลยล่ะค่ะ

เราแก้โดยมาส์กหน้าเพื่อผ่อนคลายค่ะแต่เป็นแบบล้างออกนะคะ พวกปลอบประโลมผิวน่ะค่ะ
ของเราใช้ มาส์กโกโก้ทองคำ กับ pore cleansing mask ของ amway ค่ะ
เราทำประมาณ 2 ครั้ง พวกผื่นที่เกิดจากอาการแพ้จะหายไปน่ะค่ะ (ไม่นับสิวนะค้าา)

แล้วถ้าผื่นหายแล้วก็สครับหน้าสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง ตามด้วยมากส์กหน้า
แล้วก็โทนเนอร์และครีมบำรุงผิวเพื่อกระชับรูขุมขนอีกที
รูขุมขนจะเล็กลงอย่างเห็นได้ชัดค่ะ เราทดลองกับหน้าแฟนมาแล้ว อิอิ

เราก็เป็นเมือวันจันทร์ที่แล้ว ก็ไปหาหมอเลย หมอให้ยามาทาสองวันก็หาย ตอนนี้ก็เป็นปกติแล้วจ้ะ
หมอที่ไหนหรอค่ะ
เเนะนำให้ไปหาหมอที่คลินิคมคลินทร์อยู่ในซอยจรัญสนิทวงศ์32 ไม่เเพงเรยแถมแค่3วันหายสนิท เราผื่นแบบเต็มหน้าเรยคันมากด้วยยาหมอที่นี่ดีจิงๆ3วันหายสนิทหน้าเนียนใสขึ้นด้วย คลินิคเปิด5โมงครึ่งนะแต่ต้องรีบหน่อยเพราะคนเยอะมาก
ไปหาหมอแล้ว หมอให้ยามาทา แล้วก็หาย แต่พอหยุดใช้ยาหมอก็ขึ้นมาอีก ต้องทำไงดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น