เบคกิ้งโซดา + สิวเสี้ยน

อยากถามว่า เบคกิ้งโซดา

ที่ใช้ขจัดสิวเสี้ยน

กะผงฟูนี่ใช่ตัวเดียวกันป่าว???

แอบงงเล็กน้อย

แล้วที่ไหนมีขายบ้างเหรอ
เบคกิ้งโซดากับผงฟูต่างกันค่ะ  ผงฟูน่ะจะเรียกว่าเบคกิ้งพาวเดอร์ค่ะ

เอ... ว่าแต่ว่าเบคกิ้งโซดาเนี่ยเอามาขจัดสิวเสี้ยนได้ด้วยเหรอคะ

โดยทั่วๆไปที่ใช้ทำอาหารเนี่ยซื้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตค่ะ 

เดินไปแผนกที่เค้าขายผลิตภัณฑ์ทำขนมน่ะค่ะ  เยอะแยะจ้า
คนละตัวกันจ้า เบกิ้งโซดา หรือ โซเดียมไบคาร์บอเนต  ไม่ไช่ผงฟูนะค่ะ
เห็นตอนนี้เค้าฮิตกันมากเลยค่ะ ที่เอาเบกิ้งโซดา มันสคับหน้า   (แอบใช้ด้วยเหมือนกัน)
แต่ไม่กล้าใช้เดี่ยวๆ อ่ะค่ะ  เอาไปผสมกะโฟม แล้วสคับดีก่า มันลื่นๆ ไม่เจ็บหน้า
แต่วันไหนขัดแรง มีแสบ มีลอกด้วย  T_T   แต่หน้านุ่มนะ  สิวเสี้ยนลดลงเหมือนกันน๊า
ยืนยัน คห 2 อีกทีค่ะ เราก็ใช้ สครับหน้าค่ะ
คนละตัวจ้า
เบคกิ้งโซดาไว้ขัดหน้านั่นใช่แล้วค่ะ ถุงละไม่เกิน 13 บาท มั๊ง พอดีพี่ซือ้ไว้นานหลายปีแล้ว ขัดหน้าจนเบื่อขัดตัวแทน ยังไม่หมดเลย 555555555

ไปดูแผนกพวกเครืองปรุงในซูเปอร์มีจ้า
ใช้ทีละ 1/2 ช้อนชาก็พอ ใส่น้ำอุ่นสองสามหยด ก็ขัดเบาๆ วนๆ ทั่วหน้าได้แล้วหรือ เอาไปผสมกับโฟมล้างหน้าก็ได้จ้า ขัดได้ทั้งหน้าตัว เลิศ

มีรูปมาให้ดู จะได้ซื้อไม่ผิดค่ะ

ตามนี้ค่า  http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q7882128/Q7882128.html
เบคกิ้งโซดากับโซดาคาร์บอนเนต[พิมพ์ถูกมั๊ยนิ]

ตัวเดียวกันป่ะค่ะ...กลัวซื้อมาผิด...

ลักษณะมันเหมือนแป้งเลยยังไม่กล้าเอาไปทำอะไร..

เห็นว่ามันเอาไปสคับได้...แต่ถ้าเป็นแป้ง ๆ แบบนี้มันใช่หร๋อ..

หรือว่าเราซื้อมาผิด...T_T

ยิ่งอ่านฉลากข้างถุงบอกช่วยในเรื่องค่า ph ยิ่งไม่แน่ใจใหญ่เลย

ใช้ได้ด้วยเหรอคะเนี่ย...เพิ่งรู้นะ

เคยเห็นแต่ใช้เอสทริงเจนท์ทา...

แล้วมันตัวเดียวกันป่าวหว่า???

ถามคนที่ใช้หน่อยค่ะ ว่ามันลดสิวเสี้ยนจิงป่าว
เราก็เคยใช้ค่ะ แต่ไม่รุสึกอะ
คือแรกๆที่ใช้สครับจมูก ตอนล้างออกเนี่ย พอเอานิ้วมารีดสิวเสี้ยนดู
ออกปรี๊ดๆ เลยล่ะค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าที่ออกมาเนี่ยมันคือสิวเสี้ยนหัวขาวๆ

แต่คิดๆดูอีกที รึมันจะเป็นผงเบคกิ้ง ที่เข้าไปอยุ่ในรูขุมขนเราหว่า

สรุปก็คือ หลังจากใช้ให้ความรู้สึกว่าผิวตรงนั้นนุ่ม แล้วก็ดูเกลี้ยงๆค่ะ
เหมือนจะเห็นว่าสิวเสี้ยนที่ตรงจมูกน้อยลง
แต่พอหลังจากนั้นซักวัน 2 วัน มาดูตรงจมูกอีกที มันก็ยังเยอะอยู่เหมือนเดิม

เพื่อนๆงง ที่เราพูดป่ะคะ เหอๆ ^^

ง่าๆ วันนี้แอบไปซื้อด้วยดีกว่า ถ้าใช้ไม่ได้ผลยังไง
เอามาแช่ / ล้างผัก ได้ดีเหมือนกัน
บางครั้งเราเอามาล้างอาหารทะเลแล้วแช่ตู้เย็น
ดูเหมือนอาหารทะเลมันจะเก็บได้นานขึ้นด้วยแหละ
มันเหมือนแค่ขัดเอาหัวที่ยื่นๆ ออกมาให้ "ขาด" ไปแค่นั้นเอง..
ถ้าอยากให้หัวหลุดออกแบบถอนรากถอนโคน..
คงต้องอาศัยไข่ขาว..
หรือไม่ก็แผ่นลอกสิวเสี้ยนแทนอ่ะ..
แต่คอนเฟิร์มว่าหลังขัด..หน้าเนียนได้ใจมากมายอ่ะ..
ตอบคุณ Firefoxy จ้า เบคกิ้งโซดากับโซดาคาร์บอนเนต คือตัวเดียวกันจ้า แต่ส่วนมากคนจะสับสนกะผงฟู ไม่ใช่ผงฟูนะ
เบกกิ้งโซดา ยี่ห้อ มาร์กาเร็ต ...ซื้อตามsuper market ถุงละ11 บาทคร๊า
....ผสมน้ำ ขัดได้เรย ละเอียดกว่า scrub แพงๆๆอีกเราว่า ..
....ผสม physiogel ขัดหน้าก้อได้ .....
ทำ อาทิตย์ ละ2 ครั้ง ก้อพอ.....
หน้านุ่ม สิวเสี้ยน หายย ....ปลื้มมมม .....ให้10 เต็ม

รักเลย มันทำให้สิวหายไปจากหน้าอย่างถาวรเลยค่ะ (สำหรับหนูนะ)

เคยเป็นสิวหนองๆ ปูดๆ เต็มหน้าผากกะจมูกเลยค่ะ  พี่สาวเห็นเลยแนะนำให้ลอง เบกกิ้งโซดา พี่อีกคนก็บอกให้ใช้ผงวิเศษ บางคนบอกใข่ขาว ด้วยความขี้เกรียจ เลยผสมทั้งหมดแล้วพอก นอกจากนี้ยังเอามาผสมโฟมล้างหน้าด้วย  ประมาณ 3อาทิตย์ค่ะ ดีขึ้นจนตกใจ แต่ตอนนี้ นานๆจะพอกค่ะ ขี้เกรียจ 555555+ นานๆทีจะมีสิวมากวนใจบ้างเล็กน้อย(ช่วงประจำเดือนมา)

ถูกและดี มีจริงค่ะ เต็ม10 ให้ 1000 เลย  

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น