แป้งของ Oriental Princess

Phenomenal Perfect Coverage Foundation Powder SPF 25

สวัสดีคร่า วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี ฝนจะตกอยู่รอมร่อแต่ก็อยากจะรีวิว

เมื่อวานเดินผ่านshopเห็นเครื่องสำอางแล้วของขึ้น

จากที่ตั้งใจจะไปSE-ED ก็ กลายมาเป็นOriental Princessแทน อิอิ

ดูไปดูมาเกิดอาการเลือกไม่ถูก อาทิตย์ที่แล้วกระเป๋าหายทั้งใบ

(เครื่องสำอางช้านนนน) แง...

เดินวนๆรอบเคาน์เตอร์หลายรอบ ดูแป้งละกัน!

แป้งตัวเก่าที่หายไปพร้อมกระเป๋าคือ Brilliant White Foundation Powder SPF 25 เบอร์ 05

ใช้แล้วชอบนะ หน้าไม่หมองคล้ำ แจ่มได้อีก แต่อยากลองตัวอื่นด้วยเลยได้เจ้าตัวนี้มา

Phenomenal Perfect Coverage Foundation Powder SPF 25 เบอร์ 06

อีกอันนึงเป็นดินสอเขียนขอบปากนะจ๊ะ แต่ขอรีวิวแป้งก่อนละกัน

แพคเกจสวยดี ชอบๆๆๆ

แต่ถอดออกมาเจอตลับแล้วไม่ค่อยปลื้มอ่ะ เวลาหาตลับแป้งตอนมืดๆหายากมากๆ ( กลืนไปกับสีของซับในกระเป๋า)

ด้านหลังเป็นแบบนี้นะจ๊ะ สวยกว่าด้านหน้าอีกแฮะ 55+

เปิดชั้นที่1ออกมาเป็นฉะนี้ มี2ชั้น ชั้นแรกเป็นชั้นวางพัฟ พัฟสีขาวสะอาด

เปิดชั้นที่2มีกระจก (ชัดนะ) และแผ่นพลาสติก

สีแป้งแบบนี้เลย!

นี่คืสภาพก่อนแต่งหน้าค่ะ
ที่เห็นเงาๆนั่นไม่ใช่หน้าใสนะจ๊ะ หน้ามันตะหาก แหะๆ ToT

อันนี้หลังจากทาแป้งแร้ว ชะแว้บบบบ อายหนังหน้าตัวเองจริงๆ

สรรพคุณตัวนี้ไม่ได้บอกว่าคุมมัน แต่ทาแล้วก็ไม่มันนะจ๊ะ

ถ่ายออกมาแล้วมันไม่ค่อยปกปิดอ่ะ ยังเห็นดาวอังคารอยู่ใช่มั้ยล่า?

แต่พอดูเต็มๆหน้าแล้วมันเนียนมากเลยนะเหมือนไม่ได้แต่งหน้า แบบว่าเราหน้าใส ประมาณนั้น

แปลกจัง หรือเพราะถ่ายใกล้เกินไป

ภาพโดยรวมค่ะ เนียนดีชิมิ? ติดที่ฟันเหยินไปหน่อย55+ เพิ่งจัด

เป็นคนผิวผสม สีผิว สองสี โทนเหลือง

จะเลือกสีแป้งอ่อนกว่าหน้าสักนิดหน่อย 

ไม่ปกปิดเท่าไหร่

สีนี้ใช้แล้วหน้าขาวขึ้นหน่อยๆ รู้สึชัดเลยกว่าเนียน แก้มใสขึ้น

ตอนเช้าๆเป็นคนขี้เกียจทาครีมกันแดด เบส รองพื้น มอยส์เจอร์ฯ

ล้างหน้าเสร็จ ทาแป้งเลยแล้วปัดแก้ม ทาลิปมัน จบกระบวนการ

แต่หน้าก็ไม่หมองคล้ำเลย เหงื่อออกก็ไม่เป็นคราบ  โบ๊ะบ่อยหน้าก็ไม่เทา นี่ล่ะ จุดเด่นของแป้งOPเลย

ทาตอนเช้าไปเรียน ตกเย็นก็ยังโออยู่

ตัวนี้ใช้แล้วค่อนข้างพอใจค่ะ แต่ประทับใจตัวเก่ามากกว่าของ OPเหมือนกัน (Brilliant White Foundation Powder SPF 25 เบอร์ 05 )

BAแนะนำว่าตัวนี้ปกปิด(ปิดหูปิดตาลูกค้าอ๊ะป่าวหนอ) แต่ยังเห็นจุดด่างดำอยู่เลยนนะตัวเองงงง

แต่เค้าไม่ซีเรียสนะ ถ้าปกปิดจนมิดหมด มันดูไม่เหมือนหน้าคนแร้ววว

ราคา  495 baht ราคาแบบนี้คุณภาพขนาดนี้ จะซื้อมาใช้ต่อแน่ๆค่ะ

ข้อดี หน้าไม่หมองคล้ำระหว่างวัน เนียนค่ะ ใสด้วย แต่งหน้าไปสักพักยิ่งเนียนนนนนน

ข้อเสีย ดูใกล้ๆแล้วไม่ค่อยปกปิด แต่ดูไกลๆมันก็ปกปิดนะ เอ๊ะ! ยังไงนิ

ให้ 8/10 หักตรงตลับดำมืด ไม่สวย และกลิ่นไม่หอม ดมแล้วเวียนหัว แป้งไม่ค่อยปกปิด(เวลาส่องใกล้ๆ)

**เป็นความเห็นส่วนตัวของปาร์ตี้เองนะคะ
ใช้แล้วเป็นแบบนี้จริงๆ มิได้โฆษณาแต่อย่างใด
เครื่องสำอางตัวเดียวกัน แต่คนใช้ลักษณะผิวใม่เหมือนกัน ก็ให้ผลลัพธ์แตกต่างกันออกไป
ร้อยคนก็ร้อยความเห็น เอามารีวิวให้ดูเผื่อใครกำลังสนใจแป้งตัวนี้จ้า
ใช้แล้วหน้าหมองระหว่างวันมั้ยค่ะ
ตัวนี้ไม่หมองนะคะ แต่นานๆตบแป้งทีตรงช่วงT-Zone

ใช้แป้งของOPมา2ตัว ไม่หมองเลยสักตัว

สีนี้มันกลืนกะผิวมากเลย ดูยากนิดๆ

เคยใช้สูตรคุมมันของเพื่อนของOPเหมือนกัน

ก็ดีอ่ะจ้ะ เพื่อนเป็นคนขาวแบบจีน แต่ผิวเราสีน้ำผึ้งไปใช้ของมันแล้วหน้ายังไม่เป็นสีเทาเลย

พระเจ้าจอร์จ เพิ่งเคยเจอนี่แหละ

แป้งตัวนี้ เป็นตัวที่ประทับใจมาก

ใช้มา 2-3 ปีแล้ว  ยังไม่เปลี่ยนใจเลย

แต่ของเราชอบตรงที่มันปกปิด เนียนมากๆ นะ

หน้าเรา ริ้วรอยมากกว่า จขกท. อีก อ่ะ

ราคาก็ถูกดีด้วย  โบ๊ะได้ไม่ต้องเสียดายเลย

คุณ khunpaeใช้ตัวนี้แล้วปกปิดมากๆเลยหรอคะ

ทำไมเค้าใช้แล้วไม่ปิดนี่

หรือหน้าเหียกเกินแป้งจะรับไหว?

คิกๆ
review ซะละเอียดเลยเห็นไส้เห็นพุง ดีจ้ะ พี่จ๋าใช้รุ่นนี้แหละแต่เบอร์ 05 เนื้อจะออกสีชมพู พี่ว่าดีนะ อย่างน้อยก็เหมาะกับหน้าพี่มากกว่า แป้งคาร์เวีย skinfood แป้ง beauty credit เวลาลดชิ้นที่สอง 50 % พี่จะซื้อไว้เลย 2 ตลับ ก็เหลือตลับละ 335 บาทเอง ถ้าแค่ refill ก็ 260 แต่ไม่ซื้อหรอก refill เพราะไม่ได้ puff ซื้อตลับจริงดีกว่าได้ puff ด้วย
พี่จ๋าคะแป้งคาร์เวีย skinfood พี่ซื้อจากที่ไหนคะ?

จะตามไปซื้อ 55+

งกอ่ะ ชอบของลดเยอะๆ
เราใช้แล้วหน้าเทา ลอยเลยค่ะ

เบอร์ก็ไม่ขาวนะ

คุณ bellestyle ผิวโทนสีอะไรหรอคะ?

ของเค้าโทนเหลืองอ่าจ้า

มานเกี่ยวกานรึป่าวนะ?

คงแล้วแต่คนอ่าจ้ะ

เอาละสิ ยังไม่เคยใช้แป้ง OP เลยอ่ะ  มีคนเห็นด้วยกับไม่เห็นด้วยต้องช่างใจแล้วล่ะ  ว่าจะสอยแป้งวันพฤหัสนี้ซะหน่อย แต่ของแบบนี้ก็แล้วแต่สภาพผิวคน(คำตอบเดิมๆ) สรุปก็ต้องลองถึงรู้อ่ะใช่เป่า คิคิ
ตอบน้อง Eliza3eth พี่ขอโทษจ้ะ พอดีพิมพ์เว้นวรรคหรือขึ้นบรรทัดใหม่ไม่ได้เลย ทำให้น้องเข้าใจผิดคิดว่าที่ลดคือแป้งคาร์เวีย พี่หมายถึงแป้ง op จ้ะ ขอโทษอีกครั้ง....นะคะ ส่วนเจ้า skinfood พี่ไม่ปลื้มเลยซื้อมาตั้ง 700 กว่าบาท (ราคาหิ้ว) ก็เลยกลับมาตายรังแป้ง OP อีก แป้ง cutepress ก้ดีนะไม่แพงด้วย ถ้าผิวค่อนข้างขาวลองรุ่น sunprotect ของ cutepress ผ่องมากจ้ะ ราคาประมาณ 200 ต้นๆเอง สนใจก็กดกุ๊กไก่พี่ดูนะคะ ทั้ง op cutepress จ้ะ อย่าหยุดสวยจ้ะทุกคน ปล.ช่วงนี้ op ลดชิ้นที่สองหมวดตัวกับผมนะคะ
ไปดูในเว็บOPตามคำแนะนำแล้วจ้า พี่จ๋า แต่ว่าเลือกไม่ถูกเลย ความโลภเข้าครอบงำ อิอิ
อยากลองพวกปรนนิบัติผมอ่าจ้า มีตัวไหนน่าสนใจบ้างคะพี่จ๋า
ตอบคุณ atcharaphan จ้า แต่ละคนใช้ผลย่อมไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ที่ได้มาซื้อของOPนี่เป็นเพราะมีความจำเป็นต้องไปยืมแป้งของเพื่อนใช้อ่ะจ้ะ พอใช้แล้วประทับใจมาก วันรุ่งขึ้นเลยไปสอยมา อีกอย่างเวลาเราไปเทสที่เคาน์เตอร์ เราจะรู้แค่ผิวเผิน แต่ทาไปแล้วจะหมองมั้ยนี่สิ สำหรับปาร์ตี้เวลาจะไปซื้อก็คือไปซื้อเลย เพราะถ้าไปเทสแล้วไม่ซื้อก็เกรงใจBA แต่เทสแป้งมันต้องใช้เวลานี่นา(ต้องดูข้ามวัน) ถ้ามีเพื่อนใช้แป้งOPอยู่ก็ลองใช้ดูสักวันก็ดีนะคะ ถ้าใช้แล้วไม่ชอบจะได้ไม่ต้องเสียตัง
ตอบต่อจ้ะ หมวดผมขอแนะนำตัว cuticle บำรุงผมขวดสรน้ำตาลดีมากๆจ้ะ ราคาเต็ม 295 นะ แชมพูมีหลายสูตรแนะนำรุ่นกล้วยนะ ลองไปดูจ้ะ อธิบายไม่ไหวแล้ว.......... 5555
เข้ามาตอบคุณ จขกท. เราใช้แป้งตัวนี้อยู่ ปกปิดดีมาก

จากที่เคยใช้ มาหลายตัว ประมาณ   ZA,  PIAS, MAYBELEN, IN2IT, SHEENE,
ETUDY,LEVLON

COVERMARK (อันนี้ปิดดี แต่หน้ามันมากๆๆ และก็หนาเกิน) ประมาณเนี้ยค่ะ ชอบลองไปเรื่อย

มาจบที่ op ผิวหน้าเรา เป็นริ้วรอยสิวเยอะมากๆค่ะ  รอยหลุมสิวอีกต่างหาก

อย่างที่บอกนะคะ  op น่ะ ไม่ได้ดีที่สุด แต่เรามาลงตัวที่ตัวนี้ คือ ราคาถูก

ใช้แล้วสบายกระเป๋าไม่ต้องเครียดค่ะ และเราใช้แล้วไม่แพ้

ไม่อุดตัน เพราะว่าเป็นคนที่เป็นสิวง่าย ผิวมันมากๆ 

และที่ จขกท. บอกว่าอยากซื้อบำรุงเส้นผม  เราใช้ทรีตเม้นต์ แบบที่ ป้าจ๋าแนะนำนั่นแหล่ะ

เราว่าตัวนี้ดีมากๆ  ผมเราที่เคยเสียหลังจากทำสี  พอมาใช้ตัวนี้ ผมดีขึ้นเรื่อยๆเลย

ใช้อย่างต่อเนื่องสม่ำเสมอนะ  เพราะเราใช้แบบไม่หวังผลมาก ที่ชอบเพราะว่าเคยใช้

น้ำมันประเภทใส่ผมแบบนี้มา มันเหนียวมาก บางทีวันเดียวหัวมันเยิ้มเลย

แต่ตัวนี้ของ op นะ เผลอเคยบีบซะเยอะ ก็เสียดายใส่มันไปหมดนั่น กลับไม่มันเยิ้ม

ไม่ทำให้ฝุ่นเกาะเส้นผมให้น่าอายด้วยค่ะ  อย่างที่บอกใช้แบบไม่ได้หวังผลแค่ชอบตรงที่ไม่มันเยิ้ม

แต่ใช้ไปใช้มาสภาพผมดีเกินคาดค่ะ   จขกท. ลองดูค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้จ้า

จะลองใช้ตามคำแนะนำนะจ๊ะ

อิอิ

ได้สาระดีๆมาเพียบเลย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น