ไปยืดผมมา...ผมเสียมากเลยค่ะ

ใครมีวิธีทำให้มันดีขึ้นบ้างมั้ยคะ...รุ้สึกแย่กะหัวตัวเองมากๆเลย
แบบว่าปลายมันเหมือนฝอยขัดหม้อ+หัวลีบด้วยอ่ะค่ะ

ขอวิธีธรรมชาติด้วยก็ดีนะคะ อยากได้หลายๆสูตรเลยค่ะpls
เราว่าเล็มปลายทิ้งนิดหน่อย ส่วนผมลีบ หลังสระสัก 2-3 ครั้งก็หายลีบแล้วค่ะ

น้ำมันมะพร้าวค่ะ เคยลองกับตนเอง
หมักทิ้งไว้ทั้งวันเลย (ถ้ามีเวลานะ) มะต้องใส่มากนะค่ะ เด๋วหัวแฉะ 
เน้นปลายปลายที่มันแห้ง
ทำบ่อยบ่อย จะดีขึ้นอย่างน่าอัศจรรย์ใจ

ปล. น้ำมันมะพร้าว เพื่อนให้มาค่ะ เลยไม่สามารถแนะนำได้ว่ายี่ห้อใด ขอโทษทีนะค่ะ

คดว่าตอนนี้ทำได้ก็แค่เล็มปลายผมที่เสียอ่ะค่ะ บำรุงไปก่อนนะคะ หมักผม อบไอน้ำ แต่หลังจากยืดมาแล้ว 1 อาทิตย์นะคะ แล้วทิ้งไว้ประมาณ 1 เดือนแล้วค่อยไปทำอย่างอื่น บำรุงเท่านั้นค่ะ...
ขอบคุณค่ะ

น้ำมันมะพร้าวหาซื้อได้แถวบ้างไหนคะ เราอยู่ลาดพร้าว

แล้วกลิ่นมันเป็นยังไงเอ่ย กลัวเหม็นอ่ะ
ตอนเรายืดผมอ่ะนะ...ก่อนที่เราจะดัดแล้วเสียน่ะ  ....

เราใช้ Go Hair อ่ะ ไปซื้อตามร้านที่ขายอุปกรณ์ทำผมอ่ะนะจ้ะ

เราว่าดีมาก ๆ อ่ะ เราก็เอามาลูบๆ  บริเวณปลายผมที่เสียอ่ะ

มันก็ดีขึ้นนะ  มันมีหลายสูตรนะ แต่ที่เราใช้อ่ะ เป็นสีเขียวๆ รู้สึกว่า

จะเป็นสูตรสาหร่ายทะเลอ่ะ ลองดูนะจ้ะ

อ่า เราดัด ยืด ทำสีทุกเดือน แต่ผมไม่ค่อยเสียอ่ะ เสียเพราะยืดแค่ตรงปลายๆ
ถ้าไม่เสียดายผม ต้องตัดที่ผมเสียๆ ออกเท่านั้นค่ะ ปลายผมจะได้ไม่ฟู
ส่วนตัวเรา พอกน้ำมันมะกอกอ่ะค่ะ ใส่หมวกคลุมผม ทิ้งไว้1-2วัน จนกว่าจะทนไม่ได้แล้วก็สระอ่ะค่ะ ลองดูเน้อ

ตัดปลายที่เสียทิ้งไป แล้วขยันบำรุงเข้าไว้ค่ะ ใส่หมวก กางร่ม หรืออื่นๆที่ไม่ทำให้เส้นผมเราถูกความร้อนจากแสงแดดด้วย

เราใช้น้ำผึ้ง 2 ช้อนผสมกับครีมหมักผม แล้วหมักสัปดาห์ละครั้งอ่ะค่ะ
ดีมากเลยนะ

เราเองมีประสบการ์ณแบบนี้เลย เมื่อปีที่แล้ว  โมโหมากด้วย

1. ต้องทำใจ ตัดไอ้หยิกนั่นออก หมด
2.น้ำมันมะพร้าว ห้างสรรพสินค้าทั่วไปมีนะ หมักก่อนสระผม
3.อย่าไปไดร์ผมอีก  พักผมนะจ้ะ

คุณลูกน้ำ คนตากหรือเปล่าจ๊ะเราก็คนตากคะ  ไปทำร้านไหนมา อะ เดี๋ยวจะช่วยบอกไปแก้ร้านอื่น ให้แล้วกัน เอาใจช่วย คะ
ใช้แวกเคลือบผมด้วยก็ได้นะ
ขอบคุณทุกคนมากเลยจ้า...กำลังทำใจเรื่องหั่นที่เสียๆทิ้งอ่ะค่ะเสียดายผมอ่ะ

love_remind
ไม่ใช่จ้าเราคนจ.นครสวรรค์
ร้านบนอิมฯลาดพร้าวอ่ะแต่ไม่รุ้ชื่อร้านนะรีบทำรีบออก ไม่ได้ดูร้านเลย...เราจะทำของชิฯราคา1000บ.ที่ทำเพราะราคาถูกกว่าร้านที่เราทำประจำอ่ะค่ะ
แต่คิดว่าร้านนี้เค้าเอาของห่วยๆมาทำให้เราแน่เลย เพราะปกติเราทำร้านประจำมา2รอบแล้ว ไม่เคยเสียเลยซักครั้ง
เจ็บใจอ่ะ
เรามีหนังสือ beauty diary ของตั๊กมยุราอ่ะคะ ลองเอาวิธีของคุณ ตั๊กไปใช้ดูนะคะสำหรับการดูแลเส้นผม แต่ผมเค้าไม่เสียนะคะ แต่มีวิธีบำรุงไงให้ผมสวย ประโยคส่วนใหญ่เป็นคำพูดในหนังสือเล่มนี้นะคะ...

วิธีสระผมของเค้า จะใช้วิธีนวดเบาๆ ให้ทั่ว ไม่เกา ไม่บิด ไม่บีบผม จนรู้สึกว่าสะอาดจริงๆ แค่หนเดียว ไม่เกา ที่สระครั้งเดียวเพราะว่าเค้าสระผมทุกวันน่ะคะ เล็มปลายผมบ่อยๆ อ่ะค่ะ สระเสร็จก็นวดผม นวดประมาณ 1 นาทีก็ล้างออกแล้วเช็ดด้วยผ้าขนหนูด้วยวิธีซับลงน้ำหนักมือปานกลางให้พอรู้ว่าผ้าจะซับน้ำออกจากผมได้ จากนั้นหวีผมด้วยหวีแบบที่เป็นซี่ห่างๆ และทิ้งไว้ให้แห้งเองตามธรรมชาติ พอผมแห้งก็ใช้ Kerastase หรือไม่ก็ shiseido เคลือบผมทาบางๆ เพื่อบำรุงผมอีกที หลังจากนั้นก็จะหวีอีกครั้งด้วยหวีซี่ถี่

เรื่องทรีตเมนต์ผมจะหมักทุกอาทิตย์ ด้วยผลิตภัณฑ์หมักผมของ Kerastase วิธีหมักก็คือพอสระผมเสร็จ ก็จะฉีดผลิตภัณฑ์ตัวนี้ที่ผมให้ทั่ว แล้วขมวดทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม.ค่อยสระออก นอกจากทรีตเมนต์แล้วก็จะหมักผมด้วยน้ำมันมะกอกอาทิตย์ละครั้ง

เวลาทาน้ำมันมะกอกจะทาตอนผมแห้งและทาเฉพาะเส้นผม โดยจะเทน้ำมันใส่มือแล้วก็ลูบไป แต่ต้องระวังไม่ให้โดนหนังศีรษะ จากนั้นก็ขมวดเก็บไว้ 45 นาทีถึง 1 ชม. ถึงเวลาก็ล้างออก เวลาล้างจะก้มศีรษะลง ใช้แชมพูสระล้างสัก 2 ครั้ง

มี tip สำหรับผมด้วยนะคะ

หมักเพื่อผมสวย
- นำมะกรูดเผาไฟจนเริ่มมีน้ำมันออกผ่าคั้นเอาน้ำมาชโลมผมหลังสระ เปลือกนำมาถูผม จะช่วยควบคุมความมัน และทำให้ผมเงางาม
- ตีไข่ 1 ฟอง(ทั้งไข่ขาวและไข่แดง) เติมน้ำมันมะกอก ใส่แตงกวาปอกเปลือก บดละเอียด 1/4 ผล ผสมให้เข้ากัน นำมาพอกให้ทั่วศีรษะทิ้งไว้ 10 นาที แล้วล้างออก ทำเป็นประจำเดือนละ 1 ครั้ง
- ผสมไข่แดง 2 ฟอง น้ำอุ่น 1 ถ้วย น้ำมะนาว 1 ช้อนชา ให้เข้ากัน ชโลมให้ทั่วเส้นผมขณะเปียก นวดเบาๆ ให้ศีรษะ ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที แล้วล้างออก
- ใช้เบียร์หมักผม ทิ้งไว้ประมาณร15 นาที แล้วล้างออก (สำหรับคนผมมันหรือหนังศีรษะมันเว้นช่วงโคนผมและหนังศีรษะ)

ผมเส้นเล็กลีบแบน
- นำหวีจุ่มเบียร์ หวีผมจากโคนไปสู่ปลาย แล้วล้างออกจะทำให้ผมมีน้ำหนักมากขึ้น
- วิธีง่ายๆ คือเปลี่ยนแสกผมไปในทิศทางตรงกันข้ามผมจะดูหนาและมีน้ำหนักมากขึ้น

ผมแห้ง
- ผสมชาเขียวราว 1 ซอง(สำเร็จรูป) กับน้ำมันมะกอก 2 ชต.เติมน้ำมะนาว 1/2 ลูก นำไปนวดให้ทั่วทั้งศีรษะ ทิ้งไว้ 15 นาที แล้วล้างออก ทำสัปดาห์ละ 1 ครั้ง จะช่วยให้ผมนุ่มสลวยขึ้น
- ผสมไข่แดง 2 ฟอง กับน้ำมันมะกอก 2 ชต.ชโลมให้ทั่วศีรษะ(เว้นหนังศีรษะและโคนสำหรับคนผมมันหรือศีรษะมัน) ทิ้งไว้ 1 ชม.แล้วล้างออก

ครีมหมักผมธรรมชาติ
- ผสมน้ำผึ้ง 1/2 ถ้วย กับน้ำมันมะกอก 1/4 ถ้วย เทใส่ขวดเก็บไว้ใช้ โดยใช้หมักผมครั้งละ 30 นาที ทำเป็นประจำ จะช่วยให้ผมของคุณสลวยเป็นประกายเงางามขึ้น

ผู้ที่มีปัญหาเรื่องรังแค
- ผสมน้ำมันมะกอกกับน้ำมันหอมโรสแมรี่ นวดให้ทั่วผม หมักค้างคืนไว้ 1 คืน แล้วสระผมในตอนเช้า

คิดว่าจะมีประโยชน์กับทุกคนนะคะ
ลืมอีกนิดค่ะ...คุณตั๊กเค้าเคลือบเงาผมเดือนละครั้งด้วยค่ะ เอาไปปรับใช้ของเส้นผมแต่ละคนนะคะ
คุนแนนให้ข้อมูลได้ละเอียดมากเลยอ่ะค่ะ
เห็นใจค่ะ

น้ำมันมะพร้าวซื้อได้ที่เดอะมอล์นะคะ ใน โฮมเฟรชมาร์ทค่ะ

และก็ โกแฮร์ ก็ดีนะคะอย่างที่คุณmaprang2527 แนะนำค่ะ
เป็นซิลกี้สูตรสาหร่าย เราก็ใช้อยู่ค่ะ แพงหน่อยแต่ดีจริงๆ

ยังไงลองดูนะคะ ผมสวยไวๆด้วยค่ะ
โห..คุณแนนคะน่ารักจริงๆเลยขอบคุณค่า

munoi_kiku 
ขอบคุณนะคะ จะลองไปดูที่เดอะมอล บางกะปิค่ะ
Kerastase age ก็ดีนะค่ะ ใช้ไป 3ครั้ง ผมดีขึ้นทันใจเลยค่ะ

ดีจังเลยค่ะ ...  ได้เอาวิธีไปใช้บ้าง เพราะผมเรากะเสียเพราะไปทำมาอะ ...
ตอนนี้กะลองหมักน้ำมันมะกอกอะ มันก็ดีขึ้นอะนะค่ะ  ..

ช่างทำผมเค้าแนนำให้ใช้โคลนหมักผมของอาวียองซือ่ะค่ะ เค้าว่ามีลูกค้าใช้แล้วผมที่ชี้ลงมาเลย เพิ่งไปซื้อมาเหมือนกันใช้ไปครั้งเดียว ลองดูกันต่อไปนะค่ะ

เคยเป็นแบบ จขกท. ค่ะ ใช้ Q8 กะ aviance ถือว่าดีมาก ๆ ทั้งคู่ค่ะ ตอนที่แย่สุด ๆ ก็หมักทุกครั้งที่สระค่ะ วันเว้นวัน ดีแน่นอน ส่วนวิธีธรรมชาติ คิดว่าได้ผลช้ากว่าค่ะ แต่ก็คงไม่มีสารเคมีนะคะ ดีคนละแบบ ตอนนี้ผมเงางามดีค่ะ กำลังจะไปยืดอีกรอบละ
ก่อนหน้านี้เราก็ผมแห้งเพราะขาดการบำรุงมาหลายปี
พอรู้ตัวอีกทีหัวก็กลายเป็นไม้กวาดไปเรียบร้อย
ทีนี้วันนึงไม่รู้คิดไง ไปซื้อ treatment ของ Divana (ไม่รู้สะกดถูกมั้ย ขออภัยด้วยจ้า)รู้สึกจะชื่อ muditioner กลิ่น rose (มีผสม seaweed ด้วย หอมมาก)
เอามาหมัก แบบไม่ต้องอบไอน้ำนะ หมักไว้ 15 นาทีแทนครีมนวด ผมเราก็ดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลย ตอนนี้เลยติดใจใช้กันทั้งบ้านไปแล้ว
ง่าลืมบอกรายละเอียดไป
treatment ตัวนี้ค่อนข้างแพงอ่ะ หลอดละ หกร้อยกว่ามั้ง
ขายอยู่ที่ พารากอน มีช็อปโดยเฉพาะของเค้า อยู่ชั้น G
แล้วก็มีตาม central world, central chidlom ส่วนที่อื่นเรายังไม่เคยไปดูนะ

ขอให้ผมหายเสียไวๆนะค่ะ เอาใจช่วย ^^

ลองใช้โบนาเวลล์ กระปุกฝาสีออกน้ำเงินม่วงดูที่ค่ะ มันเป็นครีมพอกผมค่ะ ราคาไม่แพง ประมาณไม่เกิน 200 บาทกระปุกใหญ่ เนื้อครีมมีเม็ดบีดเล็กๆด้วย พอเรานวดผมบีดสีฟ้ามันจะแตกออกค่ะตอนที่พี่ยืดผมแล้วเสีย พี่ใชตัวนี้แทนครีมนวดเลยค่ะ รู้สึกมันได้ผลดีมากๆสำหรับพี่นะ  ผมมันฟื้นตัวเร็วค่ะ ปลายฟูๆก็ดีขึ้นค่ะ

ตอนนี้เปนเเบบเราเลย ไปยืดผมมา เเต่พอยืดเสร็จ
ผมเรากลายเปนไม้กวาดเลย
ตอนนี้หาวิธีรักษาผมอยู่พอเหนข้อ
ความเเสดงความคิดเห็นเเร้วสบายใจขึ้นเยอะ
พอมีวิธีรักษากันได้
เเต่ตอนนี้อยากให้ผมกลับมาเปนเเบบเดิม TT^^TT
มากมายเลย~
คำแนะนำของทุกคนดีมากๆ ค่ะ แต่อยากทราบว่าระหว่าง นอกจากภายนอกแล้ว มีวิธีการบำรุงโดยการรับประทานอาหาร หรือวิตตามินอะไร ที่พอช่วยได้อีกบ้างค่ะ เพราะตอนนี้ปลายผมแห้ง และหยิก คงต้องค่อยๆ เลมทีละนิด + วิธีบำรุงอีกสาระพัดอย่าง เนื่องจากมีแผนอีก 2 อาทิตย์นับจากนี้ จะทำสีผมอีกแล้วค่ะ
รบกวนคุณผู้รู้ ช่วยตอบด้วยค่ะ / ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again