สอบถามเรื่องทำหมันหญิงค่ะ

เพื่อนๆคนไหนมีความรู้เรื่องการทำหมันหญิง หรือเคยทำมาแล้วช่วยเข้ามาตอบทีนะคะ
     ตอนนี้อายุ35ปีแล้วค่ะ มีโครงการจะทำหมัน หลังจากคุมด้วยวิธีทานยามา8ปี  
     อยากทราบผลข้างเคียงหลังจากที่ทำมีรึเปล่าคะ ...  
     แล้วก่อนทำเราควรเตรียมตัวอย่างไรเพิ่มเติมรึเปล่าค่ะ...
     ใช้เวลานอนรักษากี่วัน ได้ยินมาว่าเหมือนผ่าคลอดเลย..จริงรึเปลา..
                         .......ขอบคุณล่วงหน้านะคะ .........

เราทำมาแล้วค่ะ พอดีเราผ่าคลอดลูกคนที่ 2 ก็ให้คุณหมอทำให้เลย ผลข้างเคียงก็ไม่เป็นอะไรนะคะ ปจด.ก็มาตามปกติ แต่จะรู้สึกเจ็บแผลมากกว่าท้องแรกค่ะ เพราะทั้งแผลผ่าและแผลทำหมันก็เลยเจ็บ 2 เด้งมั๊งค่ะ ประมาณ 1 อาทิตย์ก็เป็นปกติค่ะ

แต่ของเพื่อนเราเค้าทำหลังคลอดอันนี้คลอดธรรมชาติค่ะ หมอเค้าก็จะผ่าตรงแถวๆ ใต้สะดือลงมาค่ะ เห็นเพื่อนบอกว่านิดเดียวเอง อาทิตย์นึงก็หายเจ็บค่ะ

ปล.เราคิดว่าถ้าคุณไม่ได้ผ่าคลอดนะ ให้สามีทำดีกว่าค่ะ

ของดี้ผ่าท้องคลอด ก็เลยทำไปทีเดียวเลย ได้คุณหมอฝีมือดี รุ่งขึ้นเดินได้เลย ไม่มีอาการข้างเคียงใดๆ ค่ะ เมนส์ ก็ยังปกติดี
ไม่ทราบว่าคุณมีลูกกี่คนแล้วค่ะ ถ้าจะทำหมันได้ ต้องมีลูกตั้งแต่ 2 คนขึ้นไป ถ้ามีลูก 1 คนหมอจะไม่ทำหมันให้นะคะ ส่วนเรื่องการทำหมันนั้น วิธีการ(คราวๆ) ก็เป็นการตัดท่อนำไข่ค่ะ ส่วนประจำเดือนก็มีตามปกติค่ะ
พี่จ๋าทำตอนคลอดลูกคนที่สามค่ะ ไม่น่ากลัวค่ะ มีแผลนิดเดียวประมาณ 1 เซ็นติเมตร ด้านล่างสะดือค่ะ
คุณ-aey-               ใจจริงอยากให้สามีทำหมันค่ะ แต่คุยยังไงก็ไม่ยอมสักทีแย่จริงๆ
คุณpoopoo          จริงเหรอคะที่มีลูกคนเดียวเค้าไม่ทำหมันให้ แล้วเราควรทำไงดีเนี่ย
คุณdede  คุณmamajar13    ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาตอบให้ อ่านดูแล้วไม่น่ากลัวอย่างที่คิดไว้เลย
         แต่เรื่องที่ยากกว่าคือทำยังไงจะให้คุณสามีเป็นคนทำหมันนะ

เวลาทำหมันหญิง แบ่งเป็น 2 ประเภทค่ะ

1 หมันเปียก คือทำหลังคลอดหรือผ่าท้องเลย จะทำง่ายไม่เจ็บ เพราะมดลูกยังไม่เข้าอู่ อยู่สูง หมอจะหาท่อรังไข่ง่ายค่ะ แผลใต้สะดือ ประมาณ 2-3 cm เจ็บไม่กี่วัน ตอนผ่าดมยาค่ะ

2.หมันแห้ง สำหรับคนที่คลอดลูกมานานแล้วค่ะ ทำยาก ต้องใช้เครื่องมือสอดเข้าช่องคลอด เพื่อดันหรือยกให้มดสูงขึ้น (เนื่องจากมดลูกอยู่ในช่องอุ้งเชิงกรานค่ะ) ผ่าตรงเหนือกระดูกหัวหน่าว แผลจะใหญ่กว่าหน่อย เจ็บกว่าอีกนิด

ถ้ามีลูกคนเดียว ส่วนใหญ่ไม่ทำให้นะคะ เพราะถ้าเกิดอยากมีลูกอีก แก้ไขให้กลับมาท้องไม่ได้ (หรือยากมากๆนั่นเอง)

นอนรพ. 1 คืน เพื่อเตรียมตัวผ่าตัด หลังผ่า ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็สังเกตอาการหลังดมยาสลบ 1คืนค่ะ (บางคนออกได้เลยด้วยซ้ำ)

ถ้ากลัวทำหมัน แนะนำเรื่องห่วงคุมกำเนิดค่ะ

วิธีเหมือนตรวจภายใน ใส่เครื่องมือถ่างปากช่องคลอด (ไม่เจ็บนะคะ) แล้วใส่ตัวห่วงถุมกำเนิดขนาดประมาณ 1 cm เข้าไป แทบจะไม่รู้สึก ไม่มีผลอต่อ ฮอร์โมน ไม่เจ็บ คุมได้ 3-5 ปี แล้วแต่ชนิดห่วงคุมกำเนิด

ปล. ถ้าให้คุณสามีทำหมัน ทำ 15 นาที กลับบ้านได้เลย เจ็บไม่เกิน 2 วัน ไม่เกี่ยวกับ สมรรถภาพทางเพศค่ะ

ปปล . ถ้ามีข้อสงสัย ถามทาง MSN ได้นะคะ (ถ้าออนอยุ่)

คุณสามีไม่ยอมทำจ้ะ คุณสามีใครยอมทำนี่เจ๋งมากจ้ะ เยี่ยมจริงๆ พอไม่ได้ทำแล้วพี่ก็เบื่อจะกินยาคุม เพราะกินมานานแล้ว สามีไม่นิยมมีชัย ก็เลยมีเจ้าตัวเล็กโผล่มาอีกหนึ่งนี่แหละ.......
ความคิดเห็น
เพิ่งทำหมันได้ครบ 2 ิอาทิตย์ เวลาลูบบริเวณแผลแล้วรู้สึกเป็นก้อน ๆ ที่แผล แถมไหมก็โผล่มานิดนึง ไม่กล้าดึงอย่างนี้เป็นปกติดีใข่มั้ย แล้วอยู่ไฟหลังคลอดได้เมื่อไหร่ใครช่วยตอบที่

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น