มามะ ฮาวทูครั้งแรก เริ่มที่เล็บดีกว่า กากเพชรวาวๆๆๆ

0 30

ช่วงนี้เอบ้าเรื่องเกี่ยวกับเล็บ

ถึงขนาดลงทุนไปลงเรียนต่อเล็บและเพ้นท์เล็บทีเดียว

แต่ว่าเรียนเพ้นไปสามครั้ง ฝีมือยังห่วยๆอยู่เลย เศร้าจริง

และเอได้เห็นคุณ POR_FISH ทำฮาวทูเกี่ยวกับเล็บหลายครั้งแล้ว

เกิดแรงบรรดาลใจทำบ้าง แต่ยังฝีมือไม่ดีเท่าไร

เอาฮาวทูนี้ไปดูเป็นวิธีพอนะคะ ความสวยและเทคนิคอย่าสนใจมัน 555+

เห็นกากเพชรที่ร้านขายอุปกรณ์ทำเล็บก้อสงสัยมาก เอ๋ๆๆๆ มันทำยังไงนะ

ถึงจะมาติดที่เล็บได้ กว่าจะได้ไปเรียนเพ้นท์อีกทีก็วันอาทิตย์ กว่าจะได้ถามครู

แต่ด้วยความอยากรู้จัด เอเลยไปแอบถามร้านเพ้นท์เล็บที่ขายอุปกรณ์ด้วย

เพ่ๆ กากเพชรเนี่ย มันใช้ไงคะถึงมาติดที่เล็บได้ ผสมท้อปโค้ดรึป่าว

พี่เค้าใจดีมากเลยค่ะ บอกวิธีมา เอเลยลองเอามาทำ ผลได้ดังนี้จ้า

มาดูอุปกรณ์กันก่อน

1.สีทาเล็บสีชมพู เอใช้กับเล็บปลอมเลยเอายี่ห้อถูก ซื้อตลาดท่าน้ำนนท์ค่ะขวดนี้ ราคา 19 บาท
2.ยาทาเล็บสีทองมีกากเพชรวิ้งๆ ราคา 19 บาท เช่นกัน
3.ฟองน้ำ เอาฟองน้ำล้างจานมาตัดได้นะคะ แต่อันนี้ได้มาจากที่เรียน
4.ท้อปโค้ด หรือ น้ำยาเคลือบใสนั่นเอง ลืมถ่ายมาค่ะ

5.กากเพชรสีชมพูอมม่วงค่ะ สีอาจเพี้ยนจากการถ่ายรูปเลยดูม่วงเลย
6.กากเพชรสีส้มทอง สีอาจเพี้ยนจากการถ่ายรูปเลยดูทองเลย

อันนี้ถ้าซื้อร้านพี่คนที่บอกวิธีทำ กระปุกตั้ง 50 บาทแน่ะ
แอบงกไม่ซื้อ ลองไปเดินดูแผนกเครื่องเขียนที่เดอะมอล์ งามฯ
อิอิ ได้มากระปุกละ 15 บาทจ้า เวลาเลือกซื้อดูที่เกล็ดเล็กๆละเอียดๆหน่อยอ่ะค่ะ

เริ่มเลยเอาเล็บปลอมมาติดกับเทปหนังไก่ หรือใครจะเอาดินสอมาติดกับกาวสองหน้าแล้วแปะเล็บเอาก็ได้ แต่พอดีเอทำไว้แล้วเลยใช้อันนี้

ต่อไปทาสีชมพูที่เล็บค่ะ ทาไม่เนียนเท่าไร รีบไปหน่อย ทาสองรอบแล้วนะเนี่ย

ต่อไปเทกากเพชรลงกระปุกจ้า หรือใครจะประยุกต์เอาอะไรมารองก็ได้

ต่อไปเอาท้อปโค้ดมาทาฟองน้ำค่ะ ชุ่มๆนิดนึงน๊า แล้วจิ้มลงไปในกระปุกกากเพชร

จุ่มแล้วจะได้แบบนี้ค่ะ

จากนั้นเอามาแตะๆที่ปลายค่ะ แบบเฉียงๆหน่อย ใครชอบมากน้อยยังไงตามใจชอบเลยค่ะ เสร็จแล้วได้แบบนี้ค่ะ หลังจากนั้นพอแห้งทาท้อปโค้ดเคลือบนะคะ แต่ในรูปยังไม่ได้ทา อิอิ

ต่อไปสีทอง ทำวิธีเดียวกันกับสีชมพูเลยค่ะ

เอารูปลงให้ดูกันอย่างเดียวนะ เพราะวิธีเหมือนกัน

มามะคู่กันหน่อยน๊า

จบแล้วจ้า หวังว่าสาวๆคงจะเอาไปประยุกต์ทำเล็บเล่นๆกันได้น๊า

ปล. 1.ที่ต้องทำกับเล็บปลอมเนื่องจากเล็บเอสั้นมาก เอามาทำจะน่าเกียดไป

2.ลองทำครั้งแรกก็ริอาจเอามาลงแล้ว อย่าถือสานะคะ ถ้ามันจะดูเน่าๆไปหน่อย

a_uhu

a_uhu

ชื่อเอค่ะ ชอบแต่งหน้า ชอบถ่ายรูป
ติดตามเอได้ที่ช่องYoutube : Ordinarygal84 นะคะ
หรือIG : ajang_juurin
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ

FULL PROFILE