ถามค่ะ โซเดียมไบคาร์บอเนต กะ ผงฟู

คือวันนี้กะจะไปซื้อเบกกิ้งโซดาค่ะ
อยากจะมาทำให้หน้าใสบ้าง เลยไปซื้อมาห่อนึงราคา 11.50 บาท
มันเขียนตัวโตๆเลยว่าโซเดียมไบคาร์บอเนต
และข้างล้างลงมาหน่อยมันก้อเขียนบอกว่า
  • เหมาะอย่างยิ่งสำหรับ ล้างผักสดและผลไม้
  • ดับกลิ่นตู้เย็น
  • บ้วนปาก แปรงฟัน
  • เป็นผงฟู

ก็เลยงงค่ะ ว่าตกลงมันใช้เบกกิ้งโซดามั้ย หรือเป็นผงฟูกันแน่
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากคร่า

มันอันเดียวกันไม่ใช่หรอคะ

แค่เรียกต่างกันเฉยๆๆ

หรือป่าว รอ คห.ต่อไป

เป็นอันเดียวกันค่ะ แน่นอนค่ะ

เป็นอันเดียวกันเจ้าคะ

แต่เราใช่กะตัว ..ชอบๆๆๆ ผิวสะอาดขึ้นเลย

แต่กะหน้า  ไม่ไหวอ่ะ

รุ้สึกเลยว่าแรงไปกะหน้าเรา

ลองดูนะคะ

อะ

กะลังจะไปซื้อเลยอ่า

ตกลงมันดีหรือไม่ดีนี่ - -

ผงฟูเค้าใช้ทำเค้กค่ะ จะมีส่วนผสมของโชเดียมไบคาร์บอเนตกับแป้งและกรดบางตัว

แต่เบกกิ้งโซดาเค้าใช้ทำคุ๊กกี้

เพราะฉะนั้นคนละอย่างค่ะ ระวังใช้ผิดแล้วหน้าพังนะคะ

อันนี้เอาข้อมูลมาจากเวปอื่นอีกทีที่เค้าโพสคุยกัน แต่จำชื่อเวปไม่ได้

ลองใช้วิจารณญาณเอาเองนะคะ

ที่เขาเอามาขัดกันมันไม่ใช่ผงฟูน้า

มีคนเข้าใจผิดเยอะมากกกก

ลองเสิชดูอีกรอบๆๆๆ  เราหาลิงค์ไม่เจอแล้วง่ะ T^T

ไม่ใช่อันเดียวกันซะทีเดียวค่ะ  ถ้าจะเอามาสครับต้องใช้ เบกกิ้งโซดานะคะ..

เบกกิ้งโซดา = Baking soda คือ sodium bicarbonate >> มีุค่าเป็นด่าง
ผงฟู = baking powder คือ sodium bicarbonate + กรดบางตัว + แป้งข้าวโพด >> มีค่าเป็นกรด
สำหรับการทำขนม จะใช้ผงฟูหรือเบกกิ้งโซดา ขี้นกับขนมที่จะทำว่ามีส่วนผสมอื่นที่มีค่าเป็นกรดหรือด่างค่ะ
สำหรับอันที่ คุณ so cool คิดว่าเป็น เบกกิ้งโซดาค่ะ จากคุณสมบัติที่ใช้ดับกลิ่น แปรงฟัน..etc แต่ที่เค้าบอกว่าเป็นผงฟู จริงๆแล้วถ้าจะใช้ทำขนมแทนผงฟูได้แค่ในขนมบางชนิดเท่านั้นค่ะ

ตกลงยังไงกันอะ ที่จะใช้สครับหน้าได้ งง

ว่าจะไปซื้ออยู่เหมือนกัน

เหมือนเคยจะอ่านเจอทู้นึงบอกว่า

โซเดียมไบคาบอเนต ยี่ห้อ แมกกาเรต ซองสีน้ำตาล

ใช่หรือเปล่าค่ะ

ตอบคุณ chomchom ไปหาข้อมูลมาเพิ่มเติมแล้วค่ะ
เราซื้อ โซเดียมไบคาบอเนต ยี่ห้อ แมกกาเรต ซองสีน้ำตาล มาค่ะ
ในพันทิปบอกว่าใช้ได้ เป็นเวบนานแล้ว แต่มีรูปประกอบด้วยค่ะ
ลองเข้าไปดูนะคะ 
 www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q7817426/Q7817426.html
อยู่ล่างๆหน่อย

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น