มีปัญหาในการใส่และถอดคอนแทคเลนส์ค่ะ

พอดีเพิ่งซื้อคอนแทคสีมา แล้วรู้สึกว่า ใส่ถอด ลำบากมากกกกก
คงเพราะเป็นคนตาเล็ก แล้วคอนแทคมันเป็นบิ๊กอายมั้ง จะใส่ที ถอดที มันลำบากมาก
แหกตาแล้ว แหกตาอีก กว่าจะใส่ได้ ตอนถอดตอนแรกเหมือนง่ายๆ แต่วันนี้ลองถอดรอบสองโหยยย หยิบคอนแทคไม่ติดเลย เหอๆๆๆ

อยากถามสาวๆจีบัน ที่ใส่คอนแทคบ่อยๆน่ะค่ะ มีเทคนิคอะไรมั้ย กับการใส่และถอดคอนแทคบิ๊กอายอะไรแบบนี้
เผื่อจะได้เอามาลองใช้และจะได้สะดวกขึ้น หรือว่าเราต้องลองใส่บ่อยๆจนชินไปเอง ฮ่าๆๆ

เเรกก็เคยมีปัญหาในใส่เเละ ถอดเหมือนกัน ค่ะ

ไม่รู้ว่าจะใช่เทคนิครึป่าวนะค่ะ ^___^

คือเวลาเราจะใส่ ให้คอนเเทคเลนต์ อยุ่ในลักษณะรูปถ้วยค่ะ เเล้วตรงขอบคอนเทคเลนต์ต้องไม่บานออกนะค่ะ

เพราะนั้นหมายความว่า ใส่ผิดด้านค่ะ

เเล้วเวลาใส่ให้ ไล่จากล่างขึ้นบนค่ะ หมายถึงใส่ตรงขอบคอนเเทคเลนต์จากทางด้านขอบตาล่างค่ะ

เเล้วคอยๆไล่ไปด้านบน

เวลาถอดถ้าเล็บยาวไม่ควรหยิบออกมานะค่ะ เพราะอาจทำให้คอนเเทคขาดได้ (เสียเงินซื้อใหม่อีก)

ให้ไล่คอนเเทคเลนต์ไปที่หัวตาค่ะ เเล้วคอนเเทคเลนต์จะหลุดออกมาเองค่ะ

ไม่รู้จะใช่เทคนิคหรือป่าว เเต่นี่เป็นประสบการณ์จากการใส่คอนเเทคเลนต์มานานค่ะ

พยายามเข้านะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ จะลองดูอีกทีนะคะ ^^

เราใส่บิ๊กอาย ตอนใส่ยากมากกกกกกก กว่าจะใส่ได้ ตาเราเล็กเหมือนกัน หนังตาเยอะด้วย

เวลาถอดนี่ต่างกันมากอ่ะ ใช้เวลาถอดแปปเด๋ว

เราใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ตรงเนื้อๆนะ ทำตาโตๆ ไว้ ใช้นิ้วแตะให้มันรู้สึกโดนเลนส์

แล้วก็บีบนิ้วนิดๆ มันก็ออกมาแล้วอ่ะ ง่ายมาก แต่เวลาใส่นี่ - -" เฮ่ออ อ
เช็ดมือให้แห้งแล้วค่อยถอดจ้า สำหรับเราอ่านะ = =;;
เราก็ตาเล็กเหมือนกันค่ะ   ตาตี่ เวลาใส่เราจะดึงขอบตาล่างลง เยอะๆอ่าๆ(เพราะดึงข้างบนไม่ขึ้น)

ส่วนเวลาถอด มือแห้งๆะถอดง่ายกว่าค่ะ มีอีกวิธีคือใช้คอนต้อนบัตช่วยค่ะ  แบบหัวเล็กๆนะค่ะ ใช้2อัน แทนนิ้วเรา ช่วยกันหนีบออกมา เราชอบใช่วิธีนี้เวลาเจอคอนแทคที่ดูดตามากๆ แล้วถอดยากจ้า (มันจะไม่เจ็บลูกกะตา เท่าใช้มือ)

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again