Acne: รักษาสิว ตอนที่ 1่

0 24

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้รักษาสิวกับพี่ เภสัช แถวๆบ้านน่ะค่ะ จะมาลงเพื่อเป็นตัวเลือกสำหรับคนเป็นสิวง่ายยย (ต่อเนื่องมาตั้งแต่ ป.6 - ปัจจุบัน ม.5)

ปัญหา
1. สิวอุดตัน
2.แปลงร่างงง ชะแว๊บบบ เป็นสิวอักเสบ (ย้ำๆทุกเม็ดที่ผุดออกมาได้) 
3.รอยสิวดำๆ

ผิวหน้า
1.ผิวมันมากค่ะ ทั้งหน้าเลย ช่วง ที โซนบรึ้มๆ
2.เป็นสิวง่ายมาก รอยเก่ายังฝากไว้ไม่หาย เม้ดใหม่มาจ๊ะเอ๋แล้ววว TTOTT

สาเหตุ
1.กินมันเยอ่ะ
2.ฮอร์โมน
3.ต่อมน้ำเหลืองไม่ค่อยดีคะ่
4.แพ้เครื่องสำอางค์
5.รีบใช้ โฟมตั้งแต่เด็กค่ะ เศร้าๆ
6.ผมสกปรก

1.Peach Miki Foam ;กลิ่นหอมม๊ากกกมากก ยั่วยวใจดีเหลือค่ะ เนื้อโฟมไม่มีฟองน่ะค่ะ มาแนวๆเดียวกับสมูทอีแต่ล้างง่ายกว่านิดหน่อยค่ะ ใช้แล้วหน้าจะนุ่มๆขึ้นเห็นชัดดีน่ะ แต่สำหรับเราใช้แล้วสิวเห่อค่ะ ไม่เหมาะสำหรับคนหน้ามัน หรือช่วงเป็นสิวอักเสบเด็ดขาด! เพราะมันจะเห่อ เยี่ยงข้างล่างต่อไปนี้้้....
ข้อดี  / ใช้แล้วหน้าจะนุ่มขึ้นเห็นได้ชัดค่ะ
ข้อเสีย  / ไม่เหมาะสำหรับคนผิวมัน กลิ่นแปลกๆถ้าทิ้งไว้นาน(ฝาเลอะน้ำขัง)

2.แป้งหน้าใสวิ้งค์ Zinniber ; บอกไม่ถูกเหมือนกันน่ะค่ะเพราะไม่ค่อยได้ใช้แป้งเลย สั่งมาเพราะเหมาะจะทาไป ร.ร. น่ะค่ะ ทาแล้วเหมือนไม่ได้ทาค่ะ จะมีวิ้งค์ๆด้วย ใช้ทาเป็นไฮไลแถวๆข้างจมูก หรือตามกรอบหน้าได้ค่ะ มันจะมีมิติขึ้นชัดเจนนนน!!!
ไม่กลบรอยสิวน่ะคะ่ แต่แปลกที่ทาแล้วดูใส ทั้งๆมีสิว งงกันไหมเอ่ยยย??
ข้อดี/ ทาแล้วใสจริงๆค่ะ
ข้อเสีย/ ต้องเติมบ่อยๆหน่อย --*

3.Zinniber Vit c ; ตัวนี้ซึมเร็วมากค่ะ ทาเสร็จปุ๊บแลตึงๆหน้า แฮะๆชอบอ่ะ สบายดี ช่วยกระชับรูขุมขนค่ะ ใช้ได้จริงๆน่ะ เพระา
เมื่อก่อนรูขุมขนใหญ่มากค่ะ ถ่ายรุปเห็นชัดมากเลยยิ่งหน้าเป็นสิวง่ายอยู่ ใช้ 3-4 วันก็เริ่มเห็นผลแล้วอ่ะ เราชอบบบ
ข้อดี/ กระชับรุขุมขน
ข้อเสีย/ แพง 555+ สำหรับคนกินตังพ่อแม่อย่างเราน่ะTToTT

*********************************************************************************************************************

ต่อไปเป็นเรื่องสิวๆบ้างค่ะ เห้อๆ อย่าหลอนกันน๊า~~~

การรักษาของพี่เขาน่ะค่ะ จะให้กินยาขับๆออกมาให้หมดก่อนอ่ะค่ะ ยิ่งกินยิ่งขึ้น ไอเราก็ยิ่งทาคลินดา มันก็เลยไม่เละเท่าไหร่

พี่เภสัช เพิ่งให้มาวันนี้เองค่ะแต่ให้ใช้ หลังวันที่ 3 อ่ะเพราะหนูต้องไปเป็นเพื่อนเจ้าสาว --*

4.-5. ยาค่ะ ทานหลังอาหาร เช้า เย็น จะขับสิวออกมา

***********************************************************************************************************

อันนี้เป็นแสงไฟธรรมดาน่ะค่ะ มันจะมองไม่ค่อยเห็นสิวสักเท่าไหร่ แต่ดูยังเยอ่ะอยู่ดี ไม่ได้ล้างหน้าแอบมันด้วยค่ะ--*
โม เมคอัพของแท้ แป้งก็แตะไม่ได้ หน้าบ๊านนบานนน

ยิงแฟลชกระจาย่ะ โอ้ววรอยเยอ่ะมาก สิวยุบยิบเรย อย่าเพิ่งเกาหน้าตัวเองกันจิเขารู้ทันน่ะ TTOTT

ด้านซ้ายค่ะ   

เมื่อก่อนเป็นเยอ่ะกว่านี้อีกค่ะ ทั้งหน้าเรยอ่ะ TTOTT

แล้วจะเอาความคืบหน้ามาลงอีกน่ะค่ะ ขอตัวไปรักษาหน้า เหียกๆก่อน แง่ๆ T^T

numwan

numwan

FULL PROFILE