มีคัยเรียนหอการค้าและมหาลัยเอกชนบ้างคะ(ขอถาม)

อยากทราบว่าหอการค้าเข้าง่ายมั้ยคะ
เค้าดูเกรดเฉลี่ยด้วยป่าวแล้วต้องสอบมั้ย
แล้วค่าเทอมปรามานเท่าไรหรอคะ
ได้ข่าวว่ามีโน๊ตบุ๊ตให้ด้วยยยยย
จะเรียนคณะบัญชีอ่าคะ พี่ๆช่วยตอบหน่อยนะ
รวมทั้งมหาลัยเอกชนอื่นด้วยก้อได้คะ

จิงๆยังไม่ได้เข้าปีนี้หรอกคะ
เข้าปีหน้า เอิ๊กกๆก  กๆกๆๆก ก
แต่หนูอยากเป็นลูกแม่ไทรเร็วๆคร่า "^^

คณะบัญชีนี่ไม่แน่ใจนะคะ แต่เราจบม.เอกชนอะค่ะ(ไม่ใช่หอการค้า)
แต่เรียนนิเทศศิลป์ ค่าเทอมประมาณ3หมื่นอะเพราะต้องใช้ห้องที่มีโต๊ะเขียนแบบตลอดเวลาเลย ค่าหน่วยกิจวิชาปกติก็800-1000 แต่วิชาที่กอยเรียนมันเป็นปฏิบัติอะประมาณ1300-1500 แต่แล้วแต่ที่นะคะ ลองสอบถามทางมหาลัยที่จะเข้าเรียนก็ได้ค่ะ ขอระเบียบการเค้ามาดู

ฝากไว้ให้ดูค่ะ ฝีมือตอนเรียนจบแล้วอะ http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=39961

เค้าก้อดูเกรดแต่ก้อแค่ดูเฉยๆอ่า ม่ายได้อารัยหรอก
ไม่มีสอบนะแค่จะสอบถามเฉยๆว่าทามมัยถึงอยากเรียนคณะนี้เพราะอารัย
ช่ายๆเค้าจาแจกโน๊ตบุ๊คเอาไว้หั้ยเรียน ทั้งเรียนทั้งเล่น 555+
ยางไงก้อลองคิดดูนะว่าอยากเรียนที่นี่รึป่าว

ของเรา (มิใช่หอการค้านะค่ะ)
ต้องมีสอบข้อเขียน(สอบในคอม)
หรืออาจไม่ต้องสอบถ้าได้รับข้อยกเว้น
และก็มีสัมภาษณ์ค่ะ
แต่ส่วนใหญ่ม.เอกชนก็รับหมดล่ะค่ะ
^^
เรียนค่ะ และเรียนบัญชีด้วย รหัส 44ค่ะ แต่พี่จบมาได้ประมาณ4ปีแล้วอ่ะ

ตอนเรียนก้อม่ายมีแจกโน๊ตบุคเหมือนตอนนี้ด้วย เซ็งค่ะ

ตอนที่พี่เข้าก้อมีสอบข้อเขียนนะ สัมภาษณ์ด้วย

ค่าหน่วยกิตก้อหน่วยกิตล่ะ 800 บาทอ่ะ ตกเทอมนึงก้อประมาณ15,000 - 20,000 ได้มั๊งถ้าจำไม่ผิดนะ
หอการค้า รหัส 48 จ๊าา พึ่งจบหมาดๆ ^ ^ ตอบแยกเป็นข้อๆละกัน

1. หอการค้า เข้าง่ายมั้ย: ง่ายค่ะ เดินมาสมัครได้เลย คะแนนสอบa-net, o-net ก็หยิบมาเผื่อๆ ไปงั้น เอาใบเกรดมาเผื่อด้วยก็ได้ แต่เค้าไม่ค่อยดูหรอก (เราเข้าบริหาร การตลาด) แล้วก็จะถามว่าทำไมจะเข้าที่นี่ จิปาถะ

2. ค่าเทอม: รู้สึกว่า ปีนี้ ค่าหน่วยกิตจะขึ้นเป็น 1,400 บาท มั้งคะ (ของพี่มัน 1,200) เทอมแรก เรียนวิชาพื้นฐาน 6 ตัว 18 หน่วยกิต แล้วก็มีค่าบำรุง ค่าประกัน รวมแล้ว น่าจะอยู่ที่ 35,000++ เทอม2 จะลดลงมาหน่อยนึง เพราะไม่มีค่าบำรุง+ประกัน (ของพี่ ปี1 เทอม1 อยู่ที่32,000 กว่าๆ ส่วน เทอม2 ก็28,000)

3. โน๊ตบุ๊คที่แจกของปีนี้ ไม่แน่ใจว่าได้เป็นรุ่นอะไรนะ เพราะปี51 ได้ hp compaq มั้ง (ถ้าจำไม่ผิด) ก็ใช้ได้ มีประกันตลอด เป็นคอมให้ยืมเรียน ถ้าอยู่จนครบ4ปีก็ได้เครื่องไปเลย จ่ายค่ามัดจำเครื่องนิดหน่อย แต่ถ้าเรียนไม่ครบ 4 ปีต้องเอาเครื่องมาคืน ถ้าหายก็ต้องจ่ายด้วย

4. บัญชี หอการค้า ว่ากันว่าโหดเอาเรื่องเหมือนกันน๊าาา ถ้าจะมาก็สู้ๆแล้วกัน คนจบได้นี่เก่งสุดๆ ของพี่ แค่เรียนบัญชี1 บัญชี2 ยังเกลียดมันจะตายอยู่ละ

**การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ>> ชักบ้าละ
เราเรียน หอการค้าจ้า ขึ้น ปี 4ละ รหัส 49 หน่ะ ^^

แอบแก่ ๆๆ

ตอนนี้ หอการค้า หน่วยกิต ละ1400 แล้วคะ ให้ notebook 1เครื่อง

ไม่ดูเกรดนะ แต่จะดูคะแนนแต่ละวิชามากกว่า ว่าจะ สามารถเข้าคณะนั้นๆ ได้รึป่าว

ลองดู นะ ^^

เราเรียนหอการค้าไทยค่ะ รหัส 51 ปีนี้ขึ้นปีสอง
เราเข้ามนุษย์ศาสตร์ค่ะ แต่ว่าเราสอบติดบัญชี
ตอนไปสมัครก็เตรียมเอกสารธรรมดานะ แต่มีสอบไม๊ไม่แน่ใจของบัญชี แต่คิดว่าไม่มีนะคะ
หอการค้าไทยเข้าง่ายค่ะ ยินดีมากที่จะได้น้องมาเป็นลูกแม่ไทรค่ะ

ค่าเทอม 40000 นิดๆ แต่พอเรียนๆไปเดี๋ยวก้อจะหน่วยกิตลดลงเองค่ะ ราคาก็จะถูกลง
มีNB ให้รุ่นใหม่ด้วยน่ารัก(แอบอยากได้ค่ะ เพราะได้เครื่องใหญ่แอบถือลำบากค่ะ)

ยังไงลองเข้าไปดูในเวบนะคะ

www.utcc.ac.th ค่ะ 

http://utcc2.utcc.ac.th/faculties/accountancy/home.asp  อันนี้หน้าของบัญชีเลยค่ะ

รีบๆมาสมัครนะคะ เพราะว่าจะได้มาสนุกกันวันค่ายลูกแม่ไทรนะคะ

ขึ้นปี4เหมือนกาน รหัส49
อยุ่บริหาร-คอมฯอ่า
เรียนที่นี่ก็ดีนะ เหมือนเรียนตอนมัธยมอ่ะ
เวลาเลื่อนชั้นปี ก็ไปยกห้อง(นอกจากใครจะลาออก ซิ่ว หรือโดนไทร์)
ไม่ต้องแย่งกันลงทะเบียนด้วย เค้าจะล็อคห้องล็อคเวลาไว้ให้อยุ่แล้ว
(แต่ถ้าลงซัมเมอร์ต้องรีบลงนะ ไม่งั้นห้องเต็ม)
ถ้าได้เพื่อนดี ก็ดีไป ได้อยู่ด้วยกัน4ปีเรย ^^

คณะบัญชี เพื่อน(มัธยม)เราเรียนเยอะมั่ก

ก็โอเคเลยนะ เกรดสวยกันทั้งนั้น แล้วแต่คนชอบด้วยมั๊ง
เพื่อนมันคงชอบวิชาบัญชี เลยไปได้สวย
ตอนปี3เราไม่เคยเหนเพื่อน(ที่อยุ่บัญชี)ที่มอเลย เพราะมันไปฝึกงานทั้งเทอมนี่เอง ^^"

เรียน คณะเศรษฐศาสตร์ค่ะ รหัส51

จะได้เลยว่า วันที่ไปสมัครอะ ใช้เวลา สมัคร + สัมภาษณ์ + เซ็นเอกสารต่างๆไม่เกิน2ชม.อะ
ไปกะคุณพ่อค่ะ

หน่วยกิตละ1400บาท ค่าเทอมแรก38000บาทค่ะ
สมัครปุ๊บ ได้โน๊ตบุ๊คปั๊บเลย เอากลับบ้านแบบงงๆ 55+

ตอนสัมภาษณ์ เค้าก็จะถามเกี่ยวกับคณะที่เราจะเข้าค่ะ
เช่น คิดยังไงกับเศรษฐกิจไทยตอนนนี้ (พี่เรียน คณะเศรษฐศาสตร์ไง)
แต่คิดว่าไงก็ เข้าได้อยู่แร้วค่ะ

เราก้อเรียนหอการค้า มหาลัยไม่ได้ดูเกรดอะรัยอ่า ก็แค่มอง ๆ แล้วก็สัมถาษณ์โน่นนี่

ค่าเทอมครั้งแรกที่เข้า ของเราเรียนบริหาร 37,500 บาท บัญชีก็คงพอ ๆ กันค่ะ

แต่ถ้าเอาโน๊ตบุคด้วย ก้อเสียค่ามัดจำแค่ 1,000 บาท นะจ้ะ ^^ อันนี้ของปี 51 นะ vbvb
เค้าเรียนที่นี่เหมือนกานรหัส47ค่า

แต่เค้าเรียนเอกญี่ปุ่นอ่ะ

ตอนเข้าก้อมีเขียนใบสมัคร สำพาษณ์ และ ก้อสอบข้อเขียนอ่ะจ้า

แค่นี้แหละ

ถ้าสนใจลองมาเปนลูกแม่ไทรด้วยกานนะค๊า...
เจอกันปีหน้านะ ^^

เราจะเข้าบัญชี หอการค้าปีนี้
ดีค่ะโอ้จะมาเรียนหอการค้าบัญชีหรอ

สู้ตายค่ะตอนนี้เรียนอยุ่รุ่น50คณะบัญชีค่ะ

แจกโน๊ตบุคฟรีจิงค่ะค่าเทอมแรกเข้ารู้สึกจะปาเข้าไปเกือบสี่หมื่นนะ

ถาจำไม่ผิดโน๊ตบุคปีนี้รู้สึกว่าจะเป็นของHPมีสีให้เลือกด้วย

ถามว่าเข้าเรียนง่ายมั๊ยแค่เดินมาตัวปลิวเอารบ.มาด้วยนะไม่ได้ปลิวมาแต่ตัวหุหุ

แล้วก็รูปถ่ายเดินมาก็กดๆๆสมัครๆไปสอบสัมภาษณ์ ณ ตรงนี่สมัครเรยค่ะ

แค่ถามว่ามาเรียนหอการค้าใครแนะนำมาทำไมถึงมาเรียนแล้วจบไปอยากทำอะไร

ตอนว่างๆชอบทำอะไร เล่นเน็ตบ่อยมั๊ยเยอะแยะคุยกันสนุกๆค่ะ

แล้วก็จบไปจ่ายตัง  ก็เรียนได้แล้วค่ะ 

บัญชีหอการค้าโหดมากเรยนะค๊าา

ขอบ๊อกกพี่เรียนมาฮือๆๆไม่อยากประจานเรยบันชีเด็กหกร้อยตกไปสี่ร้อยอ่าค่ะเซ้ามาก

ขอบคุนทุกคนที่ตอบมากคะ
สรุปว่าเข้าง่ายนะคะ
เอิ๊กกกกๆกๆกๆๆ "^^

แบบว่าเคยเรียนอยู่เหมือนกัน แต่รหัส 41 อ่ะ   ข้อมูลก็คงเป็นแบบที่น้องๆ ด้านบนแนะนำไว้ เพราะตอนที่พี่เรียนมานานโขมากแล้ว แต่ที่เข้ามาเพราะเห็นโพสถึงเลยแวะมาทักทายจ้า

เรียนอยู่ค่ะ

รู้สึกปีนี้จะได้เป็น เนตบุ๊ค ตัวเล็ก ของ HP นะค่ะ ไม่เหมือนรุ่นที่แล้วอ่ะ

เนตที่ มอ ไวมาก คอนเฟริม อิอิ

ถือเป้นมหาลัยเอกชนที่อยู่ในเมือง เดินทางสะดวกค่ะ

คณะ บัญชี ดีนะ เห็นคนอื่นบอก ตัวเราเองเรียนบริหารจ้า

สู้ๆตั้งปีหน้าแหนะ วางแผนล่วงหน้าเชียวๆ

ดีแล้วๆๆ สู้ๆค่ะ

เราก็เรียนอยู่ มนุษยศาสตร์ เอกญี่ปุ่นนะจ้า ...

ตอนมาสมัครตอนแรก เค้าก็จะดูประวัติการศึกษาเราอ่ะค่ะ ..

แล้วก็แนะแนวว่าน่าจะเรียนอะไร... อยากเรียนนี่ ..เหมาะมั้ย

เพื่อให้เรามั่นใจมากขึ้นนะคะ ...

แต่ว่าสมัครง่ายนะคะ ..คือพักหลังๆการแข่งขันของมหาลัยเอกชนสูงนะคะ

ด้วยหอการค้าสถานที่ไม่รู้หราก็เลยค่อนข้างเสียเปรียบด้วย ..

ปริมาณนักศึกษาก็หนีไปสมัครที่อื่นหมด ก็จะมีพวกที่รุ่นพี่รุ่นน้องแนะนำเนี่ยล่ะค่ะ..

ถึงมาสมัครเรียนกัน ... จนเปิดเทอมแล้วเค้ายังเปิดรับอยู่เลยน้า ..

สวัสดีจ้า เด็กๆ

พี่แนนเรียนบัญชี หอการค้า รหัส 39 อิ อิ แก่สุด

แวะมาทักทายจ้า

เค้าก็หอการค้า รหัส50 เรียนบริหารอ่า ยากมากมาย
เกรดฮวบเลยตอนนี้ เเคลโหดมาก T^T
สวัสดีครับผมจะไปต่อหอการค้า ในปี 2556 นี่ครับจะเข้าคณะวิศวกรรมศาสตร์/สาขาวิศวคอมฯ เห็นเลยเข้ามาทักครับ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น