สอนเราทีน้า.....อยากทำผมทรงนี้เองค่ะ

ชอบมากค่ะสวยมากเลย
ถ้ามีที่ม้วนขนาด 25 mm จะทำได้มั้ยค่ะ
ถ้าทำได้ก็สอนเราหน่อยน้า อยากทำมากๆเลยง่าๆๆๆๆๆ
เราว่าจะซื้อรุ่นนี้ของ babyliss น่ะค่ะ

เพื่อนเราทำผมประมาณนี้แหละค่ะ

ใช้ที่ม้วนขนาดใหญ่

เธอบอกมาว่าใช้เวลาทำผม(รวมเซ็ต)ปาไป40นาทีได้
ต้องใช้มูสให้มันคงลอนไว้ด้วยนะคะจะได้อยู่ไปทั้งวัน(แต่อย่าแข็งจนเกินไป)

ถ้าจะทำเองให้ได้แบบนี้ ประสบการณ์ซะเป็นส่วนใหญ่เลยค่ะ
ขนาดร้านทำผมไทยส่วนมากยังเซตได้ไม่สวยขนาดนี้เลย-_-"

ทำไปเรื่อยๆจะรู้เองว่าต้องม้วนยังไง ลอนถึงจะเป็นแบบที่เราต้องการ

เวลาม้วน อย่าทิ้งไว้นานค่ะ เอาให้มันงอเฉยๆ(ไม่อย่างนั้นจะเป็นอลิซาเบธไป)
หนีบที่โคนผมแล้วจับปลายผมไปพันกับที่ม้วน ห่างๆกันหน่อยนะคะ จะได้ลอนใหญ่
ค่อยๆม้วนไปทีละช่อ เป็นขั้นๆความยาวไป แล้วจัดการสางให้ออกจากกัน
คร่าวๆประมาณนี้ล่ะค่ะ
ลองเซิสหา ในยูทูปดูนะคะ มีคนสอนม้วนผมเยอะเลย แต่จะให้ออกมเหมือนแบบนี้เป๊ะ คงยาก เพราะมันต้องเริ่มตั้งแต่วิธีการซอยผม สภาพผมกันเลยทีเดียวค่ะ
ในฐานะที่ม้วนผมทุกวัน ใช้ขนาด 25 mm  ก็เป็นอย่างนี้ได้นะคะ(ใช้ national 26 mm)แค่อย่างทิ้งไว้นาน พอม้วนเสร็จทั้งหัวจะเป็นลอนจงใจ ให้ใช้ครีมเซตผมขยำขึ้น ทีนี้ แบ่งผม 2 ด้าน จับที่ปลายผมแล้วเขย่า ลอนจะฟุ้งสวยเลยค่ะ แอบเห็นพัดชา AF ทำ ตอนถ่าย poster หรืออะไรซักอย่างใน the master ทุกวันนี้ไม่ได้ใช้มูสเลยเพราะมูสทำให้ผมเสียมาก ม้วนผมที่แห้งตอนเช้า ตามขั้นตอนด้านบน ใช้ครีม Trevor sorbie ที่ boots ไม่ก็ wax lucido สีเหลืองที่ watson ก็อยู่ได้ทั้งวัน

p.s.ส่วนตัวคิดว่าใช้ที่ม้วนไม่ใหญ่ลอนจะอยู่ได้นานกว่านะคะ
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำนะคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น